New Document

"สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ

ห้องเภสัชกร

"สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ

โพสต์โดย ศรีตรัง » 01 ม.ค. 2011, 19:45

ในภาวะที่ความรู้สึกนิดคิดของวงการเภสัชกรมีความรู้สึกถอยหลัง เราเพิ่งจะนึกได้ว่า เราต้องมีผู้นำที่เข้มแข็งเพื่อที่จะนำพาศักดิ์ศรีและวิชาชีพให้กลับคืนมา
คนที่จะสามารถนำพวกเรารอดพ้นปลอดภัยได้ต้องมีคุณสมบัติของความเป็นผู้นำอย่างแท้จริง ไม่ใช่หวังเข้ามาเพื่อเกียรติยศของวงค์ตระกูล
แต่หาได้ใส่ใจทำงานเพื่อพวกเราอย่างจริงจังและจริงใจไม่

เราควรสร้างวัฒธรรมองค์กรเภสัชกรรมเป็น "องค์กรแห่งคุณภาพ" ผู้นำองค์กรต้องมีคุณสมบัติดังนี้

1.ผู้บริหารมีความมุ่งมั่นจริงจัง
2.ปลุกเร้า
3.รณรงค์เรื่อง ?การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง?
4. รับรู้ต่อ
5.มีความพร้อมด้านทรัพยากร
6.มีผู้รับผิดชอบในการทำTQM อย่างชัดเจน
7.เปิดโอกาสให้ทุกคนมีส่วนร่วม
8.ให้อำนาจแก่ผู้ปฏิบัติงาน
9.เพิ่มบทบาทผู้นำ
10.ประสานงานระหว่างหน่วยงาน
11.ทำงานเป็นทีม
12.มีมุมมองที่เป็น ?กระบวนการ? และ ?ภาพรวม?
13.มุ่งเน้นการป้องกันและกำจัดความสูญเปล่า
14.มีจิตสำนึกของ ?การทันเวลาพอดี ? (just in time)
15.เป้าหมายชัดเจน เป็นรูปธรรม
16.มุ้งเน้นข้อเท็จจริง/ตัวเลข/วิชาการ
17.สร้างผลลัพธ์ให้เป็นรูปธรรม
18.มุ่งเน้นที่การวัดผลงาน
19.ใช้ ?ระบบข้อเสนอแนะ?
20.ส่งเสริม ?การคิดให้เป็น ทำให้ได้?
21.บริหารงานเพื่อเปลี่ยนแปลงสู่สิ่งที่ดีขึ้น
22.ให้ความสำคัญกับการสื่อสารและประชาสัมพันธ์

ท่านคิดว่า ผู้นำองค์กร "สภาเภสัชกรรม" มีคุณสมบัติเหล่านี้หรือไม่
ศรีตรัง

Re: "สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ม.ค. 2011, 19:55

อยากเสนอให้ผู้กล้าทั้งหลายลงเลือกตั้งสมัยหน้าครับ
ช่วยๆกันพัฒนา สภาเภสัชกรรม ของเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: "สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ

โพสต์โดย zartingtong » 02 ม.ค. 2011, 10:59

อย่ามัวแต่เรียกร้อง ให้ไปลงเลือกตั้งเอง :lol:
zartingtong

โพสต์โดย ศรีตรัง » 02 ม.ค. 2011, 19:25

Wiz@rd. เขียน:อยากเสนอให้ผู้กล้าทั้งหลายลงเลือกตั้งสมัยหน้าครับ
ช่วยๆกันพัฒนา สภาเภสัชกรรม ของเรา

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อแนะนำ แค่เพียงความคิดคะว่าผู้นำของวิชาชีพเราควรจะเป็นอย่างไรและมีคุณสมบัติอย่างไร เพราะที่ผ่านๆมาแค่เงามายาคะ ไม่ได้คิดไม่ได้ทำอะไรที่เป็นความหวังอะไรเลย จึงมาตั้งหัวข้อเพื่อคันหาคนที่ดีกว่านี้คะ
คนเรามักเลือกคนที่คุ้นเคยเหตผลแค่นั้นจริงๆนะคะ กลุ่มอาจารย์จึงได้เปรียบทั้งๆที่ทำงานไม่เป็นไม่เคยและไม่กล้าคิดนอกกรอบนะคะ
ศรีตรัง

โพสต์โดย ศรีตรัง » 02 ม.ค. 2011, 19:33

zartingtong เขียน:อย่ามัวแต่เรียกร้อง ให้ไปลงเลือกตั้งเอง :lol:

สวัสดีงามๆคะคุณ zartingtong ยินดีมากคะที่บันทึกนี้ได้รับความสนใจจากคุณ เรามาตั้งหน้าตั้งตาค้นหาเพชรเม็ดงามกันดีไหมคะ เราต่างยอมรับว่าองค์กรของเรายังไม่ได้คนดีมีฝีมือเข้ามาทำงาน คุณสมบัติที่ตั้งไว้ไม่เหลือบ่าฝ่าแรงหากเราจะช่วยกันให้กำลังใจแก่คนเหล่านั้น ช่วยกันคิดนะคะว่าทำอย่างไรจะไม่ให้คนหน้าเดิมเข้ามาทำงานซ้ำๆซากๆน่าเบื่อหน่ายคะ ควรเปิดให้โอกาสคนรุ่นใหม่ที่คิดเป็นทำเป็นมาเปลี่ยนแปลงนำองค์กรเรานะคะ
คุณเห็นด้วยไหมคะ
ศรีตรัง

โพสต์โดย Puttipu3 » 02 ม.ค. 2011, 20:03

ถ้ามีไอเดียดีๆ ก็น่าจะมาช่วยกันพัฒนาวิชาชีพ
คนละม้าย คนละมือ วิชาชีพของเราจะได้ก้าวหน้านะครับ
Puttipu3

โพสต์โดย white-blue » 02 ม.ค. 2011, 23:27

ก็คนเก่งๆไอเดียดีดี เค้าไปเป็นอาเสี่ย เจ้าของธุรกิจ กันไปหมดแล้ว

คนรุ่นใหม่ " มีไฟ แต่ ไร้อำนาจ " ไม่ได้ว่าทำอะไรไม่ได้นะแต่ ยาก หน่อย

แต่ก็สนับสนุนให้มีการพัฒนาที่ดีขึ้นนะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย yawared » 03 ม.ค. 2011, 06:46

เห็นด้วยคะ เป็นการระดมความคิดหาทางให้วิชาชีพเราก้าวหน้าพัฒนาด้วยการสนับสนุนเฟ้นหาผู้ที่มีความสามารถจริงๆมาทำงาน
ที่ผ่านๆมาจนถึงชุดปัจจุบันล้วนแต่คนหน้าเก่าผ่านการทดสอบมาเห็นๆอยู่ ไม่ไหวคะ ไหลกันมาตามน้ำทั้งนั้นนะคะ
yawared

โพสต์โดย apotheker » 03 ม.ค. 2011, 09:31

เห็นด้วยที่ว่าระบบการเลือกตั้งในปัจจุบัน ทำให้คนที่เข้าไปทำงานสภาส่วนมากมาจากคณาจารย์ ทำให้มุมมองในการทำงานไม่ครอบคลุมทุกสาขาอาชีพของเภสัชกร แนะนำให้เปลี่ยนระบบคัดเลือกบุคคลากรใหม่
1 สำรวจความแตกต่างของสาขาอาชีพ ถ่วงน้ำหนักเป็น%
2 ถ่วงน้ำหนักผู้แทนของแต่ละสาขาอาชีพตาม %

ยกตัวอย่างสมมุึติ สำรวจมาแล้ว เภสัฃกรเป็น เภสัชโรงพยาบาล50% อาจารย์ 10% การตลาด10% โีรงงาน10% ร้านยา10% อื่นๆ10%
กรรมการสภาเภสัช10ท่านก็ให้เป็นกรรมการจากภาคโรงพยาบาล5ท่าน อาจารย์1ท่าน การตลาด1ท่าน โีรงงาน1ท่าน ร้านยาและอื่นๆ อีกอย่างละ1ท่าน

ลองคิดเล่นๆครับ เผื่อมีใครเห็นแล้วนำไปทำให้เป็นจริงๆ :mrgreen:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย ustapol » 03 ม.ค. 2011, 12:04

จะเอาคุณภาพมาจากไหน ผมยังไม่ได้รับบัตรเลือกตั้งเลย แค่สภาหาว่าแต่ละคนทำงานที่ไหน เขาก็ทำไม่ได้ครับ ง่ายนิดเดียว สภาไปขอข้อมูลจากกรมบัญชีกลางสิครับ ที่ที่เขาจ่ายเงินเดือนให้ผมสิ แล้วจะรู้ว่าเภสัชกร ที่เป็นข้าราชการอยู่ไหนกันบ้าง
ustapol

โพสต์โดย yawared » 06 ม.ค. 2011, 06:28

ustapol เขียน:จะเอาคุณภาพมาจากไหน ผมยังไม่ได้รับบัตรเลือกตั้งเลย แค่สภาหาว่าแต่ละคนทำงานที่ไหน เขาก็ทำไม่ได้ครับ ง่ายนิดเดียว สภาไปขอข้อมูลจากกรมบัญชีกลางสิครับ ที่ที่เขาจ่ายเงินเดือนให้ผมสิ แล้วจะรู้ว่าเภสัชกร ที่เป็นข้าราชการอยู่ไหนกันบ้าง

เหมือนกันเลยคะ ครั้งที่ผ่านมาก็ไม่ได้รับบัตร์เลือกตั้ง
yawared

โพสต์โดย Wiz@rd. » 06 ม.ค. 2011, 21:21

ustapol เขียน:สภาไปขอข้อมูลจากกรมบัญชีกลางสิครับ ที่ที่เขาจ่ายเงินเดือนให้ผมสิ แล้วจะรู้ว่าเภสัชกร ที่เป็นข้าราชการอยู่ไหนกันบ้าง

คิดว่าเค้าจะรู้เหรอ 555+

พวกนี้ดีแต่ขอข้อมูล ให้ไม่เป็นหรอก
Wiz@rd.

โพสต์โดย ประชาสัมพันธ์สภาเภสัชกรรม » 07 ม.ค. 2011, 12:33

เห็นด้วยที่
"สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ"

เอาอย่างนี้ไหมล่ะครับ

มาช่วยกันตั้ง KPI (ตัวชี้วัดคุณภาพ) ให้สภาเภสัชกรร เช่น

มีฐานข้อมูลในการตรวจเช็คว่า เป็นเภสัชกร จริงไหม เป็นต้น
ประชาสัมพันธ์สภาเภสัชกรรม

โพสต์โดย kohboy » 08 ม.ค. 2011, 11:57

ประชาสัมพันธ์สภาเภสัชกรรม เขียน:เห็นด้วยที่
"สภาเภสัชกรรม" ควรเป็นองค์กรที่มีคุณภาพ"

เอาอย่างนี้ไหมล่ะครับ

มาช่วยกันตั้ง KPI (ตัวชี้วัดคุณภาพ) ให้สภาเภสัชกรร เช่น

มีฐานข้อมูลในการตรวจเช็คว่า เป็นเภสัชกร จริงไหม เป็นต้น

ชวนจริงเหรอครับ?, จะเอาไปใช้จริงเหรอครับ?,
พี่และผองเพื่อนจะยอมรับฟังเสียงจากคาเฟ่แห่งนี้จริงๆแล้วชิมิ?
(ที่ผ่านมา..เค้าไม่ค่อย หรือแทบจะไม่ หรือไม่สนใจ ฟังเสียงจากชุมชนนี้นะครับ!!

:cool:
kohboy

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 10 ม.ค. 2011, 15:07

apotheker เขียน:เห็นด้วยที่ว่าระบบการเลือกตั้งในปัจจุบัน ทำให้คนที่เข้าไปทำงานสภาส่วนมากมาจากคณาจารย์ ทำให้มุมมองในการทำงานไม่ครอบคลุมทุกสาขาอาชีพของเภสัชกร แนะนำให้เปลี่ยนระบบคัดเลือกบุคคลากรใหม่
1 สำรวจความแตกต่างของสาขาอาชีพ ถ่วงน้ำหนักเป็น%
2 ถ่วงน้ำหนักผู้แทนของแต่ละสาขาอาชีพตาม %

ยกตัวอย่างสมมุึติ สำรวจมาแล้ว เภสัฃกรเป็น เภสัชโรงพยาบาล50% อาจารย์ 10% การตลาด10% โีรงงาน10% ร้านยา10% อื่นๆ10%
กรรมการสภาเภสัช10ท่านก็ให้เป็นกรรมการจากภาคโรงพยาบาล5ท่าน อาจารย์1ท่าน การตลาด1ท่าน โีรงงาน1ท่าน ร้านยาและอื่นๆ อีกอย่างละ1ท่าน

ลองคิดเล่นๆครับ เผื่อมีใครเห็นแล้วนำไปทำให้เป็นจริงๆ :mrgreen:

เป็นความคิดที่ดีมากคะ
ขอสนับสนุนคะ
PHARMA_GIRL

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่