New Document

การจับบัตรคิว วาระแห่งชาติ

ห้องเภสัชกร

การจับบัตรคิว วาระแห่งชาติ

โพสต์โดย blacksmithday » 31 ธ.ค. 2010, 06:49

ตอนนี้ที่ รพ มีปัญหาคือ
1. คนไข้ชอบมาถามว่า ต้องจับบัตรคิวมั้ย วันนึงถามเป็นสิบๆๆคน ทั้งๆๆที่มีป้ายบอกอย่างละเอียดแล้ว
2. บางคนไม่จับบัตรคิว ยื่นใบสั่งยาลงตะกร้าเลย แล้วคิวก็ไม่ตรง ทำให้การรับยาคลาดเคลื่อน
3. ขั้นตอนวิธีกการรับยามีพยาบาลชี้แจงทุกวันมาตลอดหลายปีที่ผ่านมา แต่ก็มีปัญหามาตลอดทั้งๆๆที่คนไข้ก็เป็นคนเดิมๆๆ
4. เคยมีคนบ่นว่าทำไมฉันคิวมาก่อน แต่ไอ้คนที่ไม่ได้จับบัตรคิวแต่ยื่นใบสั่งยาก่อน ได้รับยาก่อนฉันละ ก็ฉันจับบัตรคิวถูกต้องทุกอย่าง แต่คนที่ทำไม่ถูกต้องกลับได้รับยาก่อน
5 คน key ข้อมูลใบสั่งยาวันนึงต้องพูดคำว่า "จับบัตรคิวด้วยนะป้า วันนึงไม่ต่ำกว่า 20 รอบ" จนคนพูดมีอารมโมโหมาหลายคนแล้ว บางครั้งเจอถามว่า ต้องจับบัตรคิวด้วยมั้ย ทั้งๆที่ก็เห็นคนอื่นจับกันหมด
ุ6. ห้องยามีการทำขั้นตอนการรับยาไว้ชัดเจน คนไข้อ่านหนังสือได้ แต่ไม่ปฏิบัติตาม
ึ7 วันเสาร์-อาทิตย์ ไม่จับบัตรคิว ยังมีคนมาถามอีก วันนี้ไม่มีบัตรคิวให้จับเหรอ ทั้งๆที่คนถามก็มา รพ ออกบ่อย
ถ้าท่านทั้งหลายเจอปัญหาอย่างนี้แก้ไขยังไงกัน
blacksmithday

Re: การจับบัตรคิว วาระแห่งชาติ

โพสต์โดย smartss » 31 ธ.ค. 2010, 11:23

สร้างงานให้คนที่ตกงานทำ
ทำหน้าที่มาบอก ให้เลือก ให้ถามให้ข้อมูลต่างๆ(ให้บ่นใส่) :lol: ใครมีใบคิวมาถามตอบได้คิวถูกแซงเคลียรให้ได้
รอตามคิวฟรีหรือจ่ายนิดหน่อย 1-5บาทรวมในค่าบริการไปต่างที่ตาลายไม่รู้ว่าจะอ่านตรงไหน
จัดให้เลยไม่ต้องรอคิวรับเลยจ่าย100 vip500 ไม่แน่นะ :lol:
ต่อไปรายได้ดีไม่ต้องเก็บค่าคิว 1-5บาท
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

Re: การจับบัตรคิว วาระแห่งชาติ

โพสต์โดย blacksmithday » 31 ธ.ค. 2010, 11:36

ผม อยู่ รพ ชุมชนครับ เก็บเงินไม่ได้

โพสต์โดย Wiz@rd. » 31 ธ.ค. 2010, 11:49

เคยเจอ แลกคิวกัน เพราะคนนึงรีบคิวเยอะ อีกคนไม่รีบคิวน้อยหวังดี แลกกัน
พอเรียกรับยา ถามชื่อ เวรไม่ตรงคิว เกิดอะไรขึ้น ถามไปถามมา แลกคิวกัน ...
เออ คิดไปได้ ...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 01 ม.ค. 2011, 16:22

การรับบัตรคิวเป็นวัฒนธรรมอย่างหนึ่งของคนในสังคม
ส่วนใหญ่ก็ปฎิบัติตามกัน จะมีคนไม่ปฎิบัติตามมีอยู่ทุกสังคม ไม่เป็นปัญหาใหญ่ในการทำงานแต่อย่างไร
ชาวบ้านบางคนก็ไม่รู้เรื่องจริงๆ ก็ให้อภัยกัน เจ็บป่วยมาก็เป็นทุกข์อยู่แล้ว ให้ทำใจช่วยเหลือกันไปคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย blacksmithday » 01 ม.ค. 2011, 19:51

เรียนคุณ PHARMA_GIRL คำว่าให้อภัย คงจะเลยคำนี้ไปแล้วครับ เพราะการลัดคิวทำให้โดนร้องเรียน ซึ่งคนไข้ที่นี่นับว่าหัวหมอมาก ร้องเรียนบ่อย ด้วยปัญหาเดิมๆๆ การไม่จับบัตรคิวเป็นสาเหตุอย่างหนึ่งซึ่งพบบ่อยมาก ตอนนี้เจ้าหน้าที่ห้องยา 15 คน ไม่มีใครอยากมานั่ง key ข้อมูล เพราะทุกคนเริ่มต้นด้วยคำว่าให้อภัย แต่ตอนนี้ทุกคนเลยคำนี้กันไปหมดแล้ว ตอนนี้ผมต้องจัดเวรให้ทุกคน key ข้อมูลคนละวัน เพื่อเฉลี่ยความเสี่ยง วันไหนใครมานั่งตรงนี้จะอารมเสียครับ ถือว่าเป็นกรรมและความเสี่ยงของคนที่นั่งไปครับ พยายามจะหาทางแก้อยู่ครับ อย่าใช้คำว่าให้อภัยเลยครับ ผมสงสารลูกน้อง เมื่อกี้ผมโดนมาจะๆ "ไม่มีบัตรคิวให้จับเหรอวันนี้" ลูกน้องผมเลยสวนแทนไปว่า "ไว้มาจับวันเปิดราชการละกันป้า อย่าลืมมานะ"

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ม.ค. 2011, 20:02

ผมยังคิดว่า บัตรคิว อาจเป็นคำที่ผิดไป
ร.พ.ผมยังคิดว่าใช้คำว่า หมายเลขรับยา น่าจะดีกว่า

มีคนโวยวายเรื่องไม่ค่อยจะเป็นตามคิว
ผมก็ยังสงสัยว่าถ้าเราจะเอาตามคิวเหมือนธนาคารหรือจ่ายเงินมือถือ
ตราบเท่าที่คนก่อนหน้ายังไม่ได้เรียกไป 2-3 ครั้ง รอซักครู่ ไม่มีใครมา แล้วค่อยรับแบบ 1 ต่อ 1
คนคงรอมากกว่านี้ เก้าอี้รอไม่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

ยังอยากประชดโดยการทำอย่างที่ว่าดูซักเดือน แล้วประกาศเป็นพักๆว่าเนื่องจากมีการร้องเรียนว่าไม่เป็นตามคิว เราเลยจัดให้... หุหุหุ...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย white-blue » 02 ม.ค. 2011, 23:48

อืม......แปลกครับ รพ ผม รพ ชุมชนเหมือนกัน OPD นอก เฉลี่ย 300 ต่อวัน ไม่มีบัตรคิวให้จับ คนไข้ตรวจเสร็จ ถือ OPD การ์ดมารับยาเลยว่างใส่ตระกร้า คนคีย์ก็หยิบมาคีย์ตามคิว คนจัดก็จัดไป รับยาเหลื่อมเวลากันนิดหน่อย ในบางคนที่ยามากน้อยต่างกัน ผมก็ไม่เคยเจอปัญหาคนบ่นว่าโดนแซงคิว นะ เคยเจอก็น้อยมาก ส่วนใหญ่เป็นคนไข้ที่มารับยา ประจำเค้าจะรู้ ถ้าเจอใบร้องเรียนให้คิดไว้เลยว่าไอ้นี้เพิ่งเคยมาแน่

รพ คุณลองๆ ตัดปัญหาไม่ต้องจับบัตรคิวดูมั้ยละ แต่ต้องบอกให้คนคีย์มันคีย์ตามลำดับด้วยนะ

ส่วนไอ้เรื่องเรียกชื่อคนไข้ 2-3 ครั้งไม่มาผมเช็คยาใส่ถุงมัดไว้แล้วข้ามเลย เขียนบนใบสั่งยาว่าเรียกแล้ว เวลา กี่โมงก็ว่าไป วางทิ้งไว้งั้นแหละ นึกได้ค่อยมาเรียกซ้ำ ถ้าคนไข้เยอะก็ไม่เรียกเดี๋ยวคนไข้นึกได้ก็มาเองละ พอมาก็บอกไปว่าเรียกแล้วตอนกี่โมงก็ว่าไป คนไข้บางคนยืนงงแล้วก็ บอก อ้อขอโทษครับหมอพอดีไปห้องน้ำมา 55555
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย yawared » 03 ม.ค. 2011, 06:43

การ"รับบัตรคิว" ดูจะเหมาะสมกว่าการ "จับบัตรคิว" นะคะ
การ "รับ" เป็นการปฏิบัตรตามประเพณี
ส่วนการ "จับ" ดูเหมือนจะเป็นการแข็งขัน ชิงดีชิงเด่น เลยทำให้บรรยากาศเป็นเช่นนี้หรือเปล่าคะ คิดเล่นๆคะ
yawared

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่