New Document

อีก..กี่ชาติ..ที่..สสจ..จะจัดระเบียบร้านยา..

ห้องเภสัชกร

Re: อีก..กี่ชาติ..ที่..สสจ..จะจัดระเบียบร้านยา..

โพสต์โดย Puttipu3 » 31 ธ.ค. 2010, 10:19

พี่ทุง..ว่า
ปัญหา คือ แพทย์ใหญ่ หัวหน้าสสจ. และการเมือง

แล้วคุณพี่..ที่มีประสบการณ์ สสจ จะแนะนำอย่างไร..
Puttipu3

Re: อีก..กี่ชาติ..ที่..สสจ..จะจัดระเบียบร้านยา..

โพสต์โดย smartss » 31 ธ.ค. 2010, 11:50

ไม่เคยได้รับเงินเดือนจากการเป็น สสจ.นายแพทย์..
แต่ถ้าเขาใช้เงินแล้วซื้อคนได้ผล
เราจะต้องหาท่อส่งเงินมาซื้อกลับด้วยหรือ...
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย azzuri » 01 ม.ค. 2011, 12:56

ผมว่าไม่มีเภสัช สสจ. ที่ไหน ไม่อยากจัดระเบียบ หรอกครับ
มาดูโครงสร้างค่าตอบแทนสิครับ ว่าสมน้ำสมเนื้อหรือไม่กับความเสี่ยง
และเมื่อมันไม่สมน้ำสมเนื้อ หลายๆคนก้อเลือกที่เป็นผู้ประกอบการไปด้วย
เมื่อตัวเองยืนอยู่ทั้ง สองฝั่งแบบนี้....มนุษย์ครับ ก้อต้องเลือกที่จะปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง
นำมาซึ่งการเลือกปฎิบัติบ้าง การไม่ปฎบัติอะไรเลย ไม่ก้อทำได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง
ยังไม่รวมปัจจัยพื้นฐานของแต่ละจังหวัดที่มีต้นทุนไม่เท่ากัน ความเป็นคนท้องถิ่น
ทำให้บ้างจังหวัดเป็นปัญหาเล็กๆ แต่ในขณะที่บางจังหวัดเป็นปัญหายักษ์
อีกอย่างรูปแบบการมอบอำนาจต่างๆที่ อย.มอบมาให้นั้น ล้วนเป็นวิชาการที่เป็นแบบไม่ทันเหตุการณ์ปัจจุบัน
เคยมีปัญหาเรื่องการขายยาควบคุมพิเศษ อย.ก้อตอบว่าให้ขายตามใบสั่งแพทย์
ถามจริงๆครับในชีวิตนี้มีใครเคยเห็น "ใบสั่งแพทย์"มาที่ร้านยากันหรือยัง
อีกทั้งรูปแบบการทำงานของ สสจ.เปรียบเสมือน อย.ทั้งกรมมารวมกันอยู่ที่คน 7-12คน
งานของกองประกอบดรคศิลปะ ก้อด้วย แถมมีบางทีมีเรื่องแพทย์แผนไทยมาแปะด้วย
คงไม่ต้องอธิบายนะครับว่าจะทำทุกเรื่องให้ได้ได้หรือไม่

ไม่มีใครไม่อยากเป็นคนดีครับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย azzuri » 01 ม.ค. 2011, 13:00

Puttipu3 เขียน:เคยคุย...สสจ...สกลนคร..
เขาก็ว่า..ของเขาดี..ฮ่ะ..
หรือ..ดี..ดี..ร้าย..ร้าย..
ใครรู้ช่วยบอกที..ครับ..

อย่าเทียบเลยครับว่าใครดีกว่าใคร
เพราะความยากง่ายในการทำงานของแต่ละจังหวัดไม่เท่ากัน
ไม้บรรทัดวัดความดีของคนเราแตกต่างกัน
ใครว่าใครดี ก้อดีครับ แลกเปลี่ยนเรียนรู้วิธีแก้กันไป
เห็นของใครไม่ด้ก้อทักกันไป
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

โพสต์โดย nut37105 » 01 ม.ค. 2011, 20:14

กลับสกลนครไป เศร้าใจครับผ่านไปวันนี้ ร้านยา เเขวนป้ายเต็มเลยโดยเฉพาะ สสจ :redface:
nut37105

โพสต์โดย Sigkaman » 02 ม.ค. 2011, 11:45

ทุกวงการมีทั้งคนดี และ ไม่ดี

การสนับสนุนคนดีให้ทำหน้าที่

โยกย้าย สลับหน้าที่ คนไม่ดี

หรือ ออกกฎ ระเบียบ ข้อบังคับต่างๆ เพื่อ คุมคนไม่ดี

???..เป็นสิ่งที่ช่วยป้องกัน และช่วยส่งเสริมคนดี ให้ทำหน้าที่ให้ดีขึ้น

เล่าให้ฟังครับ.........

วันก่อนพี่ไปขอต่อใบอนุญาตร้านยาที่ สสจ

เอกสารต่างๆเตรียมไปเรียบร้อย

น้อง เภสัช สสจ........พี่คะ ! เอกสารเรียบร้อยค่ะ พีขึ้นไปจ่ายเงินที่ บัญชี ชั้น 2 นะคะ

เอ พี่เป็นสมาชิก ชมรมร้านขายยาด้วยรึเปล่าคะ ถ้าพี่เป็น พี่ก็ต้องจ่ายเงินค่าสมาชิกรายปีรวมด้วยค่ะ

อ๋อ เปล่า พี่ไม่ได้เป็น ไม่ได้เป็นตั้งแต่เปิดร้านมา แต่ไม่รู้ทำไม ชมรมร้านขายยาชอบส่งเอกสารมาให้พี่ประจำ แถมส่งบัตรสมาชิกมาให้

ทั้งๆที่พี่ไม่เคยกรอกใบสมัครแสดงความจำนงสักนิดเดียว เหมือนจะยัดเยียดให้พี่เป็น

พี่เป็นสมาชิกก็แต่ของสมาคมเภสัชกรรมชุมชน อย่างเดียว มีอะไรหรือ

เปล่าค่ะ พี่ควรเป็น เพราะพี่เป็นร้านยาตัวอย่างของจังหวัด เราส่งเสริมให้ร้านยาทุกร้านเป็นสมาชิกเหมือนกันหมด

อ้าว พี่ไม่เห็นมีข้อกำหนด ข้อบังคับ ว่าเปิดร้านยาจังหวัดนี้แล้ว ต้องเป็นสมาชิกของชมรมร้านยาจังหวัดนี้ด้วย

การที่จะเป็นสมาชิกของชมรมใด ชมรมหนึ่ง มันเป็นความสมัครใจ มิใช่หรือ หรือว่าน้อง จะออกเงินค่าสมาชิกรายปีให้พี่ล่ะ

เปล่าค่ะ เพราะทาง สสจ สนับสนุนให้ร้านยาทุกร้านเป็นสมาชิกชมรมร้านขายยาของจังหวัด

ร้านของหนูยังเป็นสมาชิกเลยค่ะ ?????

เหรอ พี่ไม่รู้ พี่ไม่เป็น พี่ไม่อยากไปยุ่ง

อย่างนั้นก็ตามใจพี่ พูดอย่างไม่พอใจ สีหน้าเปลี่ยน อย่างนั้น ต่างคน ต่างอยู่ก็แล้วกัน.......

เอ................นี่คือคำถามในใจ หลังจาก เดินออกจาก สสจ.............

1. ทำไม เภสัช สสจ ถึงต้อง ขอร้อง แกมบังคับ ร้านขายยาทุกร้านในจังหวัด ให้เป็นสมาชิกชมรมร้านขายยา เพราะอะไร.................

2. ? ร้านยาของหนูยังเป็นสมาชิกของชมรมเลยค่ะ ? นั่นหมายความว่าอย่างไร???????.

3. การเก็บเงินค่าสมาชิกชมรมร้านขายยา เป็นหน้าที่ ของ เภสัช สสจ ด้วยหรือ เพราะอะไร.................

ใครรู้ คำตอบ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ เภสัช สสจ ที่ดีๆมีเยอะ ก็ช่วยชี้แจงหน่อยนะครับ ว่ามันถูกหรือ ผิด เพราะเหตุผลใด
Sigkaman

โพสต์โดย Puttipu3 » 02 ม.ค. 2011, 19:57

ตามความเห็นของคุณ Sigkaman
ถ้าไม่ใช่คุณ คงเข้าเป็นสมาชิกชมรมร้านขายยาจังหวัดไปแล้ว
พลาดโอกาสงามที่จะจ่ายเงินได้ยังไง

แล้วสสจ.ไปเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ยังไง

ใครช่วยตอบที่
สสจ...จ๋าาาาาาา
งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง..มึน...
Puttipu3

โพสต์โดย white-blue » 02 ม.ค. 2011, 23:14

1. เลิกผลิตใบประกอบออกมาเยอะๆดิ คงฟังกันเข้าใจนะว่าเลิกผลิตใบประกอบออกมาเยอะๆมันหมายความว่าไง ใบประกอบมันเบายิ่งเยอะยิ่งปลิวสะเปะสะปะ
2. เห็นช้างขี้ ขี้ตามช้าง คงเข้าใจกันนะ
3. ศักดิ์ศรีเภสัชในระบบราชการมันถูกดูหมิ่นมากกว่าเดิมเยอะ (เภสัช รพ ตรวจร้าน ร้านยาเป็นเพื่อน ผอ. ผอสั่งเภสัชปล่อยมันเหอะ)
4. สืบเนื่องจากข้อ 3 เภสัชไม่ใหญ่พอ ไปกระทบไม้แข็งเข้า ก็ต้องหยุด กลืนไม่เข้าคายไม่ออกกันไป
5. เกรงใจ รู้จักกันก็ตักเตือนกันพอ
6. ค่าตอบแทนเภสัชใน รพ น้อยไม่พอยาไส้ (จริงๆมันก็พอยาไส้ละ ถ้าไม่อยากได้มากด้วยการเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่น)
7. ใบประกอบกรูว่างว่ะ ไม่ได้ทำงาน รพ. เก็บไว้เฉยๆไม่ได้ไร (ข้อนี้เริ่มมีคนไม่พอใจผมละ :lol: )
8. 9ล9

จริงๆ สสจ. ผมว่าก็คงไม่อยากให้มันมีร้านยาแบบนี้มากนักหรอกแต่ ต่อให้พยายามแค่ใหนบางครั้งก็ทำอะไรไม่ได้มากนัก
เพราะกลุ่มงาน คบส ในสสจ ไม่ใช้หน่วยงานที่ใหญ่และมีอำนาจมากที่สุด ระบบราชการถ้าขัดคนที่ใหญ่กว่าก็อยู่ยาก เข้าใจการทำงาน
ของ สสจ. ถ้าแก้ปัญหาตรง สสจ.ไม่ได้ น่าจะแก้จากจุดอื่น ส่วนตัวผมยังยืนยันจุดยืนเดิมว่า เลิกผลิตเภสัชออกมาเยอะๆได้แล้ว เพราะถึงออกมาเยอะแต่การกระจายตัวมันไม่เหมาะสมก็เท่านั้น
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 03 ม.ค. 2011, 12:15

มีเรื่องให้อ่าน 2 เรื่อง อ่านแล้วนึกถึงอนาคตของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน
แนบไฟล์
กลยุทธ์ทางการค้าปลาทูเค็ม.doc
(22.5 KiB) ดาวน์โหลด 1080 ครั้ง
เหตุผลที่ทำให้ศาสนาพุทธเสื่อมความนิยมลง.doc
(34 KiB) ดาวน์โหลด 1202 ครั้ง
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย kohboy » 03 ม.ค. 2011, 21:15

Puttipu3 เขียน:มี..สสจ..ไหน..บ้าง..ที่เอาจริงกับ..เรื่อง..แขวนป้าย..

ปี ๕๔ ละ, ผมจะมาตอบให้เลิกเถียงกันครับ,
เป็นคำตอบที่ตรงกับคำถามของกระทู้ที่สุด; ไม่มีการกระแนะกระแหน ไม่มีการเอาใจใคร ไม่มีการตอแหลใดๆทั้งสิ้น ทั้งกาย วาจา และใจ!
( เป็นคำตอบที่ผมคงจะตอบเช่นเดียวกันนี้ในวินาทีสุดท้ายก่อนผมตาย..)

ถาม..
" มี..สสจ..ไหน..บ้าง..ที่เอาจริงกับ..เรื่อง..แขวนป้าย.."?

ตอบ..
" ไม่มีซัก สสจ. ในไทยที่เอาจริงกับทุกร้านที่แขวนป้ายในจังหวัดของตัวเอง, It's none!!"

ปล.
๑. สวัสดีปีใหม่ครับ
๒. มีจังหวัดไหนสงสัย หรือ คาใจ ในคำตอบของเกาะบอยรึป่าว? โปรดแสดงตัวครับ!
:cool:
kohboy

โพสต์โดย nut37105 » 04 ม.ค. 2011, 01:43

นี้คืืผมสงไปร้องเรียน สภาเภสัชกรรมนะครับ

เรียน สมาชิก ครับ
ในขั้นต้นขอให้แจ้งไปที่ อย. (ถ้าใน กทม.) หรือ สสจ. (ในต่างจังหวัด) ได้เลยนะครับ
ในส่วนของสภาเภสัชกรรม จะดำเนินการสอบสวนจรรยาบรรณในเรื่องนี้
ขอรายละเอียดเพิ่มเติม เพื่อนำไปตรวจสอบด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
วิรัตน์ ทองรอด
ประชาสัมพันธ์
สภาเภสัชกรรม
From: XXXX@hotmail.com <XXXX@hotmail.com>
Subject: การเเขวนป้ายSubject : การเเขวนป้าย
To: freshwirat@yahoo.com
Date: Sunday, January 2, 2011, 9:30 PM

Email : XXX@hotmail.com
Message : เนื่องจากกระผมได้เห็นผู้กระทำผิดตามพรบยา 2510 เเละพรบ วิชาชีพเภสัชกรรม 2537 ซึ่งไม่มีเภสัชกรอยู่เเต่ขายยาอันตรยโดยมีภญ. xxxxx xxxx เป็นผู้รับอนุญาติเเต่ไม่เคยมาปฏิบัติหน้าที่เลย..ขอให้ตรวจสอบด้วยครับ คุมร้าน XXX จังหวัดสxxx
..... เเล้วถ้าสสจไม่รู้เห็นเเล้วจะได้เเขวนป้ายเหรอครับ.. สงสัยไปร้องเรียนกะสสจคงเป็นชาติๆ กว่าจะจัดการ สภาน่าจะมาจัดการจรรยาบรรณเเเบบรวดเร็วไปเลยนะครับ เพระาปล่อยไว้ไม่ดี ...คือผมมีหลักฐานรูปถ่ายที่จะสงให้พร้อมฟันภญ คนนี้ ผมหวังว่าสภาจะเป็นที่สุดท้ายที่ช่วยผมได้ๆ
nut37105

โพสต์โดย kohboy » 04 ม.ค. 2011, 12:15

nut37105 เขียน:...

เรียน สมาชิก ครับ
ในขั้นต้นขอให้แจ้งไปที่ อย. (ถ้าใน กทม.) หรือ สสจ. (ในต่างจังหวัด) ได้เลยนะครับ
ในส่วนของสภาเภสัชกรรม จะดำเนินการสอบสวนจรรยาบรรณในเรื่องนี้
ขอรายละเอียดเพิ่มเติม เพื่อนำไปตรวจสอบด้วยครับ
...

แจ้งไปที่ อย. (ถ้าใน กทม.) หรือ สสจ. (ในต่างจังหวัด) เพื่ออะไรครับ?,

สำหรับ อย. ...ถ้าบอกว่าไม่รู้ว่ามีการแขวนป้าย, เพราะร้านยามันมีเยอะเกินกว่าจะดูแลได้หมด...นี่พอฟังได้,
แต่สำหรับ สสจ. ...ถ้าบอกว่าไม่รู้ว่ามีการแขวนป้ายที่ร้านไหน, ...อันนี้ไม่อยากจะเชื่อครับ ( เอาเป็นว่า ไม่เชื่อ! ดีกว่า!! )

:cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย azzuri » 05 ม.ค. 2011, 15:50

nut37105 เขียน:กลับสกลนครไป เศร้าใจครับผ่านไปวันนี้ ร้านยา เเขวนป้ายเต็มเลยโดยเฉพาะ สสจ :redface:

เภสัชสสจ เค้ามีกันอยู่5คน
2คนเป็นร้านของเค้าเอง
อีก2คนก้อไปบ้างไม่ไปบ้าง
อีก1คนไม่ได้ยุ่งไรกับร้านยา นอกจากตรวจร้านยา
มีไรฝั่งใจกับ สสจ มะนั้น
azzuri

โพสต์โดย kohboy » 05 ม.ค. 2011, 16:53

azzuri เขียน:
nut37105 เขียน:กลับสกลนครไป เศร้าใจครับผ่านไปวันนี้ ร้านยา เเขวนป้ายเต็มเลยโดยเฉพาะ สสจ :redface:

เภสัชสสจ เค้ามีกันอยู่5คน
2คนเป็นร้านของเค้าเอง
อีก2คนก้อไปบ้างไม่ไปบ้าง
อีก1คนไม่ได้ยุ่งไรกับร้านยา นอกจากตรวจร้านยา
มีไรฝั่งใจกับ สสจ มะนั้น

:roll:
อะไร?,
ยังไง?,
แล้วไง?

งง!...
...ฝังใจตรงไหน? ใครเคยทำอะไรให้ใครต้องฝังใจ? เกี่ยวข้องกับการจัดระเบียบร้านยาได้ยังไง?
งง! ( อีกที!!!) :exclaim: :exclaim: :exclaim:

:cool:
kohboy

โพสต์โดย nut37105 » 05 ม.ค. 2011, 18:15

ถ้าผมเอ๋ยถึงใครก็ขออภัย ถ้าคุณทำดีก็ดีไป .ผมเเค่อย่างให้สสจทำเป็นตัวอย่างทำจริงปราปจริงไม่ใช่เเค่ร้านยา..ของสสจเท่านั้น ร้านยาอื่นด้วยครับเภสัชกรไม่อยู่เเต่สามารถขายยาอันตรายได้ใงเป็นบ้านเกิดของผมเห็นมาหลายสิบปีเเล้ว...พี่เภสัชสสจสกลฝากด้วยนะครับ ร้านยาเเขวนป้าย...เพิ่มมาอีกเเล้วจัดการด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย nut37105 เมื่อ 05 ม.ค. 2011, 20:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nut37105

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่