New Document

เรื่องเภสัชกรกับความอึดอัดใจของผมครับ by หมอแมว

ห้องเภสัชกร

Re: เรื่องเภสัชกรกับความอึดอัดใจของผมครับ by หมอแมว

โพสต์โดย TUANG » 16 ธ.ค. 2010, 20:07

เภสัชไม่ใช่พยาบาลที่จะ ค๊ะ ได้ค๊ะ คุณหมอ ถ้าเป็นเภสัช ไม่รู้ค๊ะ ถามพยาบาลนะค๊ะ(ฮา)
TUANG

Re: เรื่องเภสัชกรกับความอึดอัดใจของผมครับ by หมอแมว

โพสต์โดย namwanrx » 17 ธ.ค. 2010, 21:20

แก้ปัญหาเชิงระบบ ใช้ความร่วมมือกันของสหวิชาชีพ ปัญหานี้จะบางเบาลง แต่ละคนก็ต่างมีหน้าที่ ขอให้คนที่ได้ประโยชน์เป็นคยไข้แล้วกัน
ด้วยต่างมุมมอง อารมณ์ เภสัชที่มีต่อแพทย์แบบนี้ก็คยเกิดขึ้น การบ่นไม่มีประโยชน์อะไร ลองคุยกัยในที่ประชุมทุกอย่างดีขึ้นปัญหาได้รับการแก้ไขทั้งสองฝ่าย ความสัมพันธ์ส่วนตัวที่ดี มีผลต่อการทำงาน พยายามยิ้มให้กัน คุยกัน อะไรน่าจะดีขึ้น
namwanrx

โพสต์โดย frankie8 » 17 ธ.ค. 2010, 21:33

TUANG เขียน:เภสัชไม่ใช่พยาบาลที่จะ ค๊ะ ได้ค๊ะ คุณหมอ ถ้าเป็นเภสัช ไม่รู้ค๊ะ ถามพยาบาลนะค๊ะ(ฮา)

ถูกครับ นอกจากจะเซย์เยสตลอดแล้ว อีกอย่างยังเอาใจหมอเก่งด้วย
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
ภาพประจำตัวสมาชิก
frankie8

โพสต์โดย namwanrx » 17 ธ.ค. 2010, 22:30

เห็นด้วยตลอดๆๆๆๆ
namwanrx

โพสต์โดย Mr. Sexman » 19 ธ.ค. 2010, 18:55

หมอแคท โพสด้วยความลำเอียงเข้าข้างตัวเองสุด ๆ ไปเลย

ต่อหน้าเภสัชหรือทีทำงาน ไม่กล้าblameล่ะซี เลยเอามา blame ในเนทซะ เพราะรู้ว่ามีคนเชื่อคนเห็นใจเยอะ ที่ blame ไปจะมีคนเชื่อว่าจริง

เค้าดูออกนะ ตะเอง :cool: :cool: :cool:
Mr. Sexman

โพสต์โดย p_kung » 06 ม.ค. 2011, 08:57

ผมในฐานะเภสัชกรคนหนึ่งนะครับ คือเรื่องแบบนี้มันสามารถเกิดขึ้นได้กับทุกๆ รพ. อยู่แล้ว สำหรับปัญหาเรื่องการสั่งจ่ายยาต่างๆ มันก็ต้องดูที่อาการตามปกติทั่วๆไปที่มีข้อบ่งชี้ว่าควรจ่าย ผมก้เข้าใจนะว่าเภสัชกรบางคนชอบพุดถึงว่ามีรายงานทางวิชาการต่างๆ เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือ แต่ในรายงานนั้นๆมันก็มีทั้งถูกและไม่ถุกซึ่งขึ้นกับวิจารณญาณในการตัดสินของแต่ละบุคคล ถ้าจะอ้างงานวิจัยขอpaper(updateด้วย)มายืนยันก็ดีเหอๆ สำหรับเรื่องการสั่งจ่ายยากับแนะนำยาของเภสัชก็มีอยู่ที่ไม่ถามคนไข้ว่าเคยใช้ยามาก่อนไหมจนลืมแนะนำวิธีใช้ หรืออีกกรณีเภสัชเองก็ใช้ไม่เป็นเลยส่งๆไปให้คนอื่นสอน ..... คำนึงถึงคนไข้เป็นหลักให้เกียรติในวิชาชีพของแต่ละคนมีอะไรสงสัยว่าจะทำผิดก็โทรไปปรึกษาแพทย์ก่อนจะดีกว่า แต่ไม่ว่าจะยังไง ขอให้คนที่ได้ประโยชน์เป็นคนไข้ก้พอนะครับ...อย่าตบตีกัน555+
p_kung

โพสต์โดย Ham bun » 02 ก.พ. 2011, 07:00

รับฟังค่ะ แต่คง No comment เพราะไม่รู้ว่าเป็นการเล่าที่เป็นจริงตามนั้นเป๊ะๆหรือมีการขยายเรื่องใส่อารมณ์เข้าไป
Ham bun

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่