New Document

ฟ้องร้องเภสัชอย สสจ

ห้องเภสัชกร

ฟ้องร้องเภสัชอย สสจ

โพสต์โดย nut37105 » 11 ธ.ค. 2010, 15:47

ถ้าเภสัชที่ทำงานเกี่ยวกับคุ้มครองผู้บริโภคทั้งเภสัชสสจ อย ละเว้นปฎิบัติหน้าที่ คือผมได้ไปร้องเรียนเกียวกกับร้านยาหนึ่งหลายครั้ง
เเต่เค้าก็เพิกเฉย.....อย่างนี้ผมสามารถฟ้องร้องดำเนินดคดีกับเภสัชสสจ อยได้เหรือไม่ครับ
nut37105

Re: ฟ้องร้องเภสัชอย สสจ

โพสต์โดย เภสัชทุง » 11 ธ.ค. 2010, 16:27

ได้แน่นอนครับ เพราะมีกฎหมายกำหนดไว้ตาม พระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.๒๕๔๖

มาตรา ๓๘ เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชน หรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้นที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายในสิบห้าวัน หรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตาม มาตรา ๓๗

แหล่งที่สามารถร้องเรียนได้

๑. สายด่วน อย. โทรศัพท์ ๑๕๕๖
๒. โทรศัพท์ ๐ ๒๕๙๐ ๗๓๕๔-๕
๓. โทรสาร ๐ ๒๕๙๑ ๘๔๗๒
๔. จดหมาย/หนังสือ (ร้องเรียน)
๕. ตู้ ปณ. ๕๒ ปณจ. นนทบุรี ๑๑๐๐๐
๖. อีเมล์ complain@fda.moph.go.th
๗. ร้องเรียนด้วยตนเอง (หรือกรณีมีตัวอย่างผลิตภัณฑ์มามอบให้) ผู้บริโภคที่อยู่ในเขต กรุงเทพฯ สามารถร้องเรียนได้ที่ ศูนย์บริการผลิตภัณฑ์สุขภาพเบ็ดเสร็จ อาคาร ๕ ชั้น ๑ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา หรือ ที่ฝ่ายประสานบริการเรื่องร้องเรียน กลุ่มสารนิเทศและงานร้องเรียน กองพัฒนาศักยภาพผู้บริโภค อาคาร ๕ ชั้น ๖ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา
๘. สำนักนายกรัฐมนตรี http://www.1111.go.th/form.aspx
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย nut37105 » 11 ธ.ค. 2010, 19:32

ขอบคุณมากครับ..ผมไปร้องเรียนร้านยาหลายครั้งเเต่เค้าก็ปกติครับเหมือนไม่อะไรได้ถูกร้องเรียน
ผมว่าจะร้องเรียนเภสัชสสจ ก่อนเพื่อนจะได้เป็นตัวอย่างให้กะตื่นรื้อร้นจัดการเภสัชเเขวนป้ายจริงๆ
เมือผูํ้มีอำนาจไม่ทำ...เเล้วใครจะทำ เราต้องช่วยเหลือกันคับ
nut37105

โพสต์โดย apotheker » 12 ธ.ค. 2010, 11:23

ถ้าทำจริงๆ ช่วยมาโพสท์บอกวิธีการ และผลที่ได้ ในเวปบอร์ดนี้ก็ดีนะครับ เผื่อเป็นกรณีศึกษา
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 12 ธ.ค. 2010, 21:48

nut37105 เขียน:ขอบคุณมากครับ..ผมไปร้องเรียนร้านยาหลายครั้งเเต่เค้าก็ปกติครับเหมือนไม่อะไรได้ถูกร้องเรียน
ผมว่าจะร้องเรียนเภสัชสสจ ก่อนเพื่อนจะได้เป็นตัวอย่างให้กะตื่นรื้อร้นจัดการเภสัชเเขวนป้ายจริงๆ
เมือผูํ้มีอำนาจไม่ทำ...เเล้วใครจะทำ เราต้องช่วยเหลือกันคับ

:roll:
:eek:
" เจ๋งจริง!"

:exclaim:
kohboy

โพสต์โดย humbler » 13 ธ.ค. 2010, 10:25

เภสัชทุง เขียน: ได้แน่นอนครับ เพราะมีกฎหมายกำหนดไว้ตาม พระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.๒๕๔๖

มาตรา ๓๘ เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชน หรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้นที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายในสิบห้าวัน หรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตาม มาตรา ๓๗

แหล่งที่สามารถร้องเรียนได้

๑. สายด่วน อย. โทรศัพท์ ๑๕๕๖
๒. โทรศัพท์ ๐ ๒๕๙๐ ๗๓๕๔-๕
๓. โทรสาร ๐ ๒๕๙๑ ๘๔๗๒
๔. จดหมาย/หนังสือ (ร้องเรียน)
๕. ตู้ ปณ. ๕๒ ปณจ. นนทบุรี ๑๑๐๐๐
๖. อีเมล์ complain@fda.moph.go.th
๗. ร้องเรียนด้วยตนเอง (หรือกรณีมีตัวอย่างผลิตภัณฑ์มามอบให้) ผู้บริโภคที่อยู่ในเขต กรุงเทพฯ สามารถร้องเรียนได้ที่ ศูนย์บริการผลิตภัณฑ์สุขภาพเบ็ดเสร็จ อาคาร ๕ ชั้น ๑ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา หรือ ที่ฝ่ายประสานบริการเรื่องร้องเรียน กลุ่มสารนิเทศและงานร้องเรียน กองพัฒนาศักยภาพผู้บริโภค อาคาร ๕ ชั้น ๖ สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา
๘. สำนักนายกรัฐมนตรี http://www.1111.go.th/form.aspx

ผมยังสงสัยอยู่ว่า ท่านเจ้าของกระทู้ก้ร้องเรียนไปหลายครั้งแล้ว ใช่ไมครับ ...แล้วสถานที่ ที่รับเรื่องร้องเรียนของพี่ เจ้าของกระทู้
อยู่ใน 8 แห่งนี้ด้วยหรือไม่... อันไหนสูงสุด หรือเปาบุ้นจิ้นสุดอ่ะครับ(ผมอยากได้อันนั้น)
เพราะจังหวัดผม ก้ร้องเรียนไปหลายครั้ง อีกทั้ง จะพาไปดูสถานที่ที่ขณะเวลาที่เค้ามาตรวจร้านผม แล้วจะพาไปดูร้านที่ไม่ถูกต้องตามหลักกฎหมาย ..สสจ.ก้อึกอัก .แล้วก้นิ่งเงียบไป..(เถ ..พูดเรื่องอื่นไปอีก)
แบบนี้หมายความว่าอย่างไร ..คิคิ

ผม งง ใครช่วยอธิบายหน่อยคับ :lol:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย zartingtong » 13 ธ.ค. 2010, 10:53

ถ้าฟ้องที่ Pharmacafe ลืมไปได้เลย

บอกหลายหนแล้วว่าไม่ WORK :lol:
zartingtong

โพสต์โดย nut37105 » 13 ธ.ค. 2010, 11:59

ผมโทรไป 1556เเล้วเค้าบอกให้ส่งอีเมลไปปร้องเรียนตามที่มีใน8ข้อครับ เเละสงเมลครับเเล้วส่งเมลไปสสจ เเล้วครับนับเดือน....
กับไม่มีการลงโทษหรือดำเนินคดีกับผู้ที่เเอบอ้างการเป็นเภสัชกร
nut37105

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 ธ.ค. 2010, 12:16

หากร้องเรียนไปยัง สสจ.หรือ อย.ไม่ได้ผล ก็ให้แจ้งไปยังสำนักนายกรัฐมนตรี หรือ ตัว รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ซึ่ง ท่าน รมต.ก็มี facebook โดยตรง http://www.facebook.com/Aoodda

บางทีเราก็ต้องร้องเรียนไปรอบ ๒ เพื่อทวงถามอีกครั้ง เหมือนตอนที่ผมร้องเรียนสภาเภสัชกรรมเรื่องการออกข้อบังคับฯ วิทยาลัยคุ้มครองผู้บริโภคฯ

อย่าหน่ายที่จะร้องเรียน เพื่อสร้างความเป็นธรรมให้เกิดในสังคมครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย kohboy » 13 ธ.ค. 2010, 12:40

zartingtong เขียน:ถ้าฟ้องที่ Pharmacafe ลืมไปได้เลย

บอกหลายหนแล้วว่าไม่ WORK :lol:

ถ้าอยากให้เวิร์ค,
ที่ฟาร์มาฯนี้ต้องใช้วิธี.." ประนามดังๆ..ให้รู้ถึงตัวคนทำผิด รวมทั้งให้รู้ถึงหน่วยงานที่รับผิดชอบด้วย! "

:cool:
kohboy

โพสต์โดย DeXa » 13 ธ.ค. 2010, 13:30

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ค่ะ อยากให้เจ้าหน้าที่รัฐไม่เลือกปฏิบัติ วิชาชีพเราจะได้เจริญบ้าง ไม่ใช่ดีแต่พูด แต่ไม่เอาจริงเอาจัง :cry:
เภสัช สสจ. ที่คุณร้องเรียนไป เค้าอาจจะไม่อยากดำเนินการอะไร เพราะตัวเค้าเองสันหลังมีบาดแผลหรือเปล่าค่ะ คริๆ แบบว่าตัวเองก็แขวนเหมือนกัน 555 :razz:
DeXa

โพสต์โดย เภสัชทุง » 13 ธ.ค. 2010, 16:54

ได้สอบถามจากนิติกรจังหวัด กรณีแจ้งร้องเรียน หากประสงค์จะเอาผิดมาตรา ๑๕๗ ผู้ร้องเรียนต้องระบุชื่อ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ไม่สามารถอ้างเหตุว่า เป็นบัตรสนเท่ห์ ข้อมูลไม่สมบูรณ์ จึงดำเนินการไม่ได้ อันเป็นการใช้ดุลพินิจโดยชอบ

กรณีที่ทั้ง สสจ. และ อย. ไม่ได้ดำเนินการ สามารถแจ้งไปยังผู้ตรวจการแผ่นดินของรัฐสภา http://www.ombudsman.go.th/10/index1.html เพื่อให้สั่งการให้หน่วยราชการปฏิบัติตามข้อร้องเรียนได้ครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย nut37105 » 13 ธ.ค. 2010, 18:14

คือเเบบว่า ผมรู้นะครับว่าร้านนีรู้เเขวนป้าย(เภสัชสสจก็เเขวนครับ)เเละก็รุ้จักเเม่ผมเพราะเเม่ผมทำงานสสจครับ
ผมเลยได้เเต่ส่งเป็นอีเมลไปร้องเรียนเเทนครับ.... ผมเลยถามเเม่ผมจะร้องเรียนดีไหมเเม่บอกว่าอย่าเลยรู้จักหรือมันเป็นธรรมดา
ของเภสัชเเถวบ้านๆครับ อยู่เเล้วเเต่ผมยอมไม่ได้ครับผมจำได้ชื่อร้านเเละเภสัชกรที่เเขวนป้ายได้ ถ้าจำชื่อเภสัชกรได้เเล้วจะไปเเจ้งที่ไหนครับ
สสจ อย หรือสภาเภสัชกรรมดีครับ
nut37105

โพสต์โดย zartingtong » 13 ธ.ค. 2010, 20:52

ฟ้องศาลปกครองไปเล้ย จะได้รู้หมูหรือจ่า
zartingtong

โพสต์โดย nut37105 » 13 ธ.ค. 2010, 22:28

เเล้วจะไปฟ้องศาลปกครอง ข้อหาไรดีครับ :razz:
nut37105

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่