New Document

คำพูดโดนๆ จากเวทีประชุมสมัชชาเภสัชฯ

ห้องเภสัชกร

คำพูดโดนๆ จากเวทีประชุมสมัชชาเภสัชฯ

โพสต์โดย เภสัชทุง » 10 ธ.ค. 2010, 03:09

การประชุมสมัชชาเภสัชกรรมแห่งชาติ ๙๗ ปี วาระ "ความรับผิดชอบของเภสัชกรไทยในการปฏิบัติงานในร้านยา" เมื่อวันที่ ๘ ธันวาคม ๒๕๕๓ ได้เสร็จสิ้นแล้ว ผมได้มีโอกาสมาเข้าร่วมประชุมครั้งนี้ด้วย จึงได้รับฟังนานาทรรศนะ คำพูดที่โดนๆ มาเล่าสู่กันฟัง บางคำพูดก็อาจไม่ปรากฏในรายงานการประชุม บางคำพูดอ่านแล้วก็อาจก่อให้เกิดทุกขเวทนา หรือ โทสะกิเลส ก็ขอให้อ่านแบบสบายๆ ไม่ยึดติด ปล่อยวาง มองเป็นเรื่องนานาจิตตัง ขำๆ ทุกขัง อนัตตา ไปแล้วกันครับ

คนมาประชุม : ทำไมประชุมสมัชชาฯ ระดับชาติ ดูแล้วไม่สมชื่อเลยเนาะ จัดห้องเล็กๆ แถมคนมาไม่ครบอีก อีกกลุ่มก็ไปจัดเวทีมอบรางวัลเภสัชกรดีเด่นในวันเดียวกันอีก นี่ก็ไม่รู้จะแบ่งตัวไปอีกงานได้ไหม

อาจารย์เภสัช : โปรดอย่าโยนบาปเรื่องการแขวนป้ายให้อาจารย์ว่าอบรมสั่งสอนนักศึกษาไม่ดี หรือ อาจารย์ไปแขวนเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี ขอเรียนว่า ช่วงที่นักศึกษาจดจำโมเดลของอาจารย์ มีเฉพาะในช่วงเรียนและหลังจบการศึกษาไม่เกินสองเดือนเท่านั้น

เภสัชกรรุ่นเก่า : การแขวนป้ายเป็นเรื่องปากท้อง หากไม่เอาจริง ลงโทษเด็ดขาด ก็คงไม่มีใครกลัว มันกลายเป็นการทำผิดกฎหมายแบบปกติไปแล้ว เหมือนขับรถฝ่าไฟแดงนะ เห็นคนอื่นทำได้ไม่โดนลงโทษ ตรูก็ขอทำมั่ง

เภสัชกรรุ่นใหม่ : ผมไม่เชื่อตัวเลขการแขวนป้ายที่วิทยากรบอกว่า มีเภสัชกรอยู่ Full time ๓๐ % แขวนป้ายหรืออยู่บางเวลา ๗๐ % ผมว่าตัวเลขแขวนป้ายน่าจะ ๙๐ % นะ

วิทยากร : ผมไม่แน่ใจว่า หากสำรวจกันจริงๆ จังๆ เภสัชกรที่ไม่เห็นด้วยกับการแขวนป้ายมีเกินครึ่งไหม ผมเคยไปบรรยายเรื่องนี้ในที่แห่งหนึ่ง ลงจากเวที โดนพวกเดียวกันต่อว่าน่าดู ว่าเมิงพูดเรื่องนี้ทำไม เด๋วก็เดือดร้อนกันหมด

วิทยากรท่านหนึ่ง : ผมอ่าน พรบ.ยาแล้วก็งง ที่ห้ามไม่ให้เจ้าของร้านทำการขายยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษในระหว่างที่เภสัชกรไม่อยู่ ในชีวิตจริง มันตรงกันข้าม ช่วงที่เภสัชกรอยู่ ไม่ค่อยได้ขายยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษ แต่พอเภสัชไม่อยู่ปุ๊บ ยาอันตรายกับยาควบคุมพิเศษขายดีมากโดยเจ้าของร้าน

วิทยากรอีกท่าน : หากเภสัชกรร้านยามัวแต่มองเรื่องธุรกิจเป็นศูนย์กลาง มากกว่า การมองในเชิงวิชาชีพ ก็คงยากที่จะพัฒนาและได้รับการยอมรับจากประชาชน เพราะการประกอบวิชาชีพบางทีก็สวนทางกับผลประโยชน์ทางธุรกิจ ซึ่งเน้นไปทาง Product oriented มากกว่า Patient oriented

ผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง : ผมไม่เชื่อว่า ร้านยาที่เภสัชกรไม่ได้เป็นเจ้าของจะสามารถจ้างเภสัชกรราคาสูงๆ มาขายยาตลอดเวลาทำการได้ หรือ เภสัชกรจะมาเฝ้าขายยาในร้านได้ตลอด หากกฎกระทรวง GPP ร้านยาออกมา น่าจะก่อให้เกิดผลกระทบกับร้านยาพวกนี้ พวกคุณก็ไม่ได้เห็นด้วยกันหมดไม่ใช่หรือ กลุ่มเภสัชน่าจะคุยเรื่องนี้ให้เข้าใจกันก่อน

เภสัช สสจ. : หากทุกฝ่ายหรือสภาเภสัชฯ เห็นว่า อยากให้มีการบังคับใช้กฎหมายจริงจัง ก็ขอให้แจ้งมา แต่คงต้องเตรียมรับผลกระทบที่ตามมาจากร้านยาที่เสียประโยชน์ รวมทั้งผู้ใหญ่ในจังหวัดอาจไม่ส่งเสริม แต่พวกผมพร้อมที่จะดำเนินการ แต่คงต้องทำพร้อมกันทั่วประเทศ หากทำเพียงไม่กี่จังหวัด คนทำก็คงได้รับผลกระทบ อย่างไรก็ตาม กฎหมายไม่ใช่คำตอบสุดท้าย ต้องมีมาตรการอื่นๆ ร่วมด้วย

เภสัช สสจ.อีกท่าน : หากทุกฝ่ายต้องการดำเนินการเรื่องแขวนป้ายจริงจัง บอกผมด้วย จะได้เตรียมตัว ทุกวันนี้ที่แขวนก็เห็นจังหวัดอื่นทำแล้วไม่มีผลอะไร ก็ทำมั่งสิ เหมือนทำผิดกฎจราจร ถ้าตำรวจไม่เอาจริง ก็ทำต่อ

กรรมการสภาเภสัช : ผมแปลกใจว่า กระบวนการในเรื่องร้านขายยาตั้งแต่การอนุญาต การขายยา การควบคุม การลงโทษ มีแต่เภสัชกรอยู่ในกระบวนการตั้งแต่ต้นจนจบ แล้วเหตุใดจึงยังแก้ไขปัญหาแขวนป้ายไม่ได้

กรรมการสภาเภสัชบางท่าน : ที่เสนอว่า ให้สภาเภสัชออกกฎระเบียบ มาตรฐานการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชนมา หรือ ไปผลักดันออกกฎกระทรวง GPP ร้านยาออกมา ผมว่า ขนาดกฎหมายแม่ มันยังไม่ทำ ไม่ตรวจจับ แล้วจะไปออกกฎหมายลูกนี้ออกมาทำไม มันก็ไม่ทำเหมือนเดิม ไม่มีประโยชน์

กรรมการสภาเภสัชอีกท่าน : การออกกฎกระทรวงฯ ต้องไปผูกกับคนนอก ต้องให้ รมต.เห็นชอบ เราอย่าไปหวังดีกว่า ทำตามกฎหมายเดิมให้มันได้ก่อนที่จะไปบอกให้สภาเภสัชฯ ผลักดันการออกกฎกระทรวงฯ ที่ว่า

ผมเอง : เรื่องแขวนป้ายก็จริง ที่เภสัชกรเกี่ยวข้องตั้งแต่ต้นจนจบ แต่ที่ผ่านมา การแก้ปัญหา มีลักษณะต่างคนต่างทำ ผมเห็นด้วยกับข้อเสนอของสมาคมเภสัชกรรมชุมชนฯ ที่ให้มีการตั้งเครือข่ายเภสัชกรขจัดปัญหาเภสัชกรแขวนป้าย โดยมอบหมายกรรมการสภาเภสัชฯ ๑ ท่านเป็นแกนนำประสานเครือข่ายฯ ให้มีการประชุมสม่ำเสมอ และขอให้จัดสรรงบประมาณให้ชัดเจน

สำหรับกฎกระทรวง GPP ร้านยานั้น ผมได้หารือกับสมาชิก สสจ.หลายจังหวัดที่ร่วมโครงการ ผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย ว่ามีประโยชน์ จะช่วยให้การอนุญาตร้านยาใหม่ การควบคุมมาตรฐานร้านยา การไม่ต่ออายุใบอนุญาตมีความชัดเจนขึ้น ก็เห็นสภาชุดนี้ เรียกร้องกันนักมิใช่หรือว่า ต้องการความชัดเจนในการประกอบวิชาชีพหลายๆ เรื่อง แล้วทำไมเรื่องกฎกระทรวงที่จะช่วยให้เกิดความชัดเจนในการอนุญาต ไม่ต่ออายุใบอนุญาตร้านยา จึงไม่ส่งเสริมละครับ แล้วที่บอกให้ สสจ.ดำเนินการตามกฎหมายแม่ให้ดีก่อนนั้น ไอ้ที่มาประชุมในวันนี้ ล้วนเป็นจังหวัดที่ดำเนินการจริงจังจึงมาประชุม ถามว่า จังหวัดที่ไม่สนใจดำเนินการทางกฎหมาย เราจะมีมาตรการใดๆ ให้เขาทำ หากไม่มีการกำกับด้วยกฎกระทรวงที่ชัดเจน ลดการใช้ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมกรรมการสภาบางท่านจึงยังมีความคิดเดิมๆ ใช้วิธีการเดิมๆ ในการแก้ไขปัญหา และที่มาประชุมสมัชชาฯ วันนี้ กรรมการสภาฯ ควรรับฟังข้อคิดเห็น ข้อเสนอจากสมาชิก เพื่อสรุปประมวลหายุทธศาสตร์ในการพัฒนาวิชาชีพ ไม่ใช่มาโต้กับสมาชิกอย่างนี้ ทุกคนที่มาร่วมประชุมในวันนี้ ก็ล้วนหวังดีต่อวิชาชีพทั้งนั้น ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

Re: คำพูดโดนๆ จากเวทีประชุมสมัชชาเภสัชฯ

โพสต์โดย apotheker » 10 ธ.ค. 2010, 08:35

ขอบคุณครับพี่ทุง ผมว่าจะให้มีการเปลี่ยนแปลง คงต้องมี สืบ นาคะเสถียรในวงการเภสัช นั่นแหละครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

Re: คำพูดโดนๆ จากเวทีประชุมสมัชชาเภสัชฯ

โพสต์โดย นิวัช » 10 ธ.ค. 2010, 08:55

ขอบคุณครับ อ่านแล้วจะดีใจ หรือ เศร้าใจดีนิ
นิวัช

โพสต์โดย Barrios » 10 ธ.ค. 2010, 10:10

เพลีย.....
คนหน้าเดิม ๆ พูดเรื่องเดิม ๆ ด้วยคำเดิม ๆ
Barrios

โพสต์โดย beebee » 10 ธ.ค. 2010, 11:20

ถ้าพวกเรารักในความเป็นวิชาชีพ และไม่ยอมให้ใครบางคนมาหาผลประโยชน์ ทุกจังหวัดก็ต้องร่วมมือกัน ประกาศทีเดียวแล้วทำอย่างจริงจัง คิดว่าคงมีวันนั้นสักวัน
beebee

โพสต์โดย Wiz@rd. » 10 ธ.ค. 2010, 14:13

ปลง... :confuseD:
Wiz@rd.

โพสต์โดย smartss » 10 ธ.ค. 2010, 18:11

ก็อยู่ในตำแหน่งที่ต่างกันเนี้ยะ
1ตกลงใครเป็นผู้เสียหาย เสียสิทธิ เสียผลประโยชน์กันบ้างในลักษณะที่แตกต่างกันอย่างไร
2ลองให้ขรก.ไม่มีสิทธิรับ5000 อะไรจะโผล่มา
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย adRIAmYCin » 10 ธ.ค. 2010, 23:24

apotheker เขียน:ขอบคุณครับพี่ทุง ผมว่าจะให้มีการเปลี่ยนแปลง คงต้องมี สืบ นาคะเสถียรในวงการเภสัช นั่นแหละครับ

ถึงมีสืบ นาคะเสถียรป่าไม้เมืองไทยก็ยังเหมือนเดิมครับ เพียงแค่มีอีกหนึ่งวันให้นึกถึง และมีเรื่องให้นักร้องเพื่อชีวิตได้แต่งเพลง
adRIAmYCin

โพสต์โดย เภสัชทุง » 10 ธ.ค. 2010, 23:57

ต้องมีอย่างจอมพลสฤษดิ์มั้ง :razz:
เภสัชทุง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 11 ธ.ค. 2010, 14:34

เข้าไป search เจอที่มาของการคัดค้านกฎกระทรวง GPP ร้านยา ของกลุ่มหมอตี๋ มิน่าถึงออกยากออกเย็นกันนัก

แถมยังแสดงมุมมองของเจ้าของร้านร้านยาต่อเภสัชกรแขวนป้ายสุดเจ็บ อ่านแล้วก็จิตตกครับ

ตัวอย่าง : ตัวอย่างความเห็นของร้านหมอตี๋ต่อกฎกระทรวง GPP ร้านยาครับ

ความเห็นที่ 19 (2983268)
ใช่ค่ะ เภสัชกรส่วนใหญ่เรียนรู้แต่ด้านทษฎีไม่เคยเจอเคสคนป่วยทีแปลก ๆ อาการบางอย่างไม่ได้เป็นอย่างที่เรียนกันมา

...เคยอยู่ร้านพี่ชายที่เป็นร้านขายยามากว่า10ปี ถามเภสัชกรเกี่ยวกับยาบางตัวไม่รู้เรื่องเลย ข้อมูลรายละเอียดที่เราอยากทราบตอบไม่ถูกลยค่ะ

ยิ่งเภสัชกรรุ่นใหม่ๆ เหมือนไม่มีคุณภาพเรียกค่าแขวนป้ายราคาแพง ทั้งๆ ที่ไม่เคยมาอยู่ประจำร้านขายยาเลย พอถึงสิ้นเดือนก็มารับเงิน

เหมือนทำนาบนหลังคน ทำไมกระทรวงไม่ออกกฎใหม่ว่าร้านที่เปิดเกิน5ปีแล้วไม่ต้องมีเภสัชแขวนป้ายแต่ให้ขายาตามที่กระทรวงกำหนดเท่านั้น แต่ให้ต่อใบอนุญาติทุกปี แล้วให้เจ้าของร้านที่ไม่ได้เป็นเภสัชเข้าอบรมความรู้ทุกๆ 3เดือนเพี่อพัฒนาร้านและความรู้และตัวยาใหม่ๆ โรคใหม่ ๆ

ความเห็นที่ 22 (3154853)
เห็นด้วย กับความคิดเห็น ที่20 และ21

ดิฉันเป็นนักศึกษาที่กำลังจะจบในปี 2553 นี้ และกำลังมองหางานเภสัชกรร้านยา จึงเข้ามาที่เวบไซด์นี้ และพบว่า เหตุใด ถึงมีแต่คนจ้างพนักงานขายยา หรือผู้ช่วยเภสัชกร เป็นส่วนใหญ่ ทั้งที่ มีกฏใหม่ที่ร้านยาทุกร้านต้องมีเภสัชกรประจำร้าน อ้อ อิกส่วนหนึ่ง คือ สนใจทำไมกับเภสัชกรแขวนป้าย

ทุกวันนี้ ไม่ใช่พวกคุณหรือ ที่ทำให้คุณภาพชีวิตประชาชนตกต่ำ จ่ายยาเก่งก้อจริง แต่ข้อมูลยา คำเตือน คำแนะนำ เคยมีให้ลูกค้ามั้ย

อยากวอนขอรุ่นพี่ที่จบไปแล้วทุกคน อย่าเห็นแก่เงินค่าแขวนป้ายเลยค่ะ คำนึงถึงจรรยาบรรณกันบ้าง คำนึงถึงวิชาชีพกันบ้าง คำนึงถึงประชาชนกันบ้าง เวรกรรมมันมีจริงนะคะ สมมุติว่า ร้านที่คุณแขวนป้ายอยู่ จ่ายยาให้คนไข้ แล้วเค้าเกิดผลข้างเคียงจากยาที่รุนแรง จนพิการ เสียชีวิต หรือแม้กระทั่งเจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ คุณคิดว่าคุณมีส่วนในความผิดนี้มั้ยคะ ลองคำนึงถึงศีล5 ดูก้อได้ค่ะ ว่าผิดข้อไหน แล้วลองคนไข้คนนั้น เป็นญาติ หรือคนที่คุณรัก คุณจะโทษคัยคะ นอกจากคุณเอง

รายละเอียดไปดูได้ที่ http://www.thaiphar-asso.com/index.php? ... &No=249205
เภสัชทุง

โพสต์โดย apotheker » 11 ธ.ค. 2010, 15:00

พี่ทุงอ่ะ ผมพยายามไม่เข้าไปอ่านแล้ว พี่มาโพสให้อ่านอีก จิตตกเลย :cry: :cry: :cry:
คำถามบางคำถามเภสัชเราโดยเฉพาะที่พึ่งเปิดร้าน ตอบ สู้หมอตี๋ชำนาญการระดับ8ไม่ได้หรอกครับเช่น
-ยากษัยเส้นวัวเทียมเกวียนนี่แรงไหม
-ซัลบีพีโอ หวานไหม เด็กกินยากไหม
-ยาสตรีฟลอร่า2กล่องแลกอะไรได้อ่ะตอนนี้
-ทำไมร้านนู้ขายป๊อก แค่19บาทเอง
-ทำไมไม่เอายาสามธงมาขายล่ะ กินดีนะ

บางข้อพยายามตอบ ก็หาว่าเราแถ ตอบไม่ตรงคำถามอีก :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย Barrios » 11 ธ.ค. 2010, 15:17

คิดถึงมอไซด์รับจ้าง รถตู้เถื่อน เลย
เมืองไทยมีปัญหาเรื่องการบังคับใช้กฎหมายครับ แถมคนร้องเรียนก็ถูกมองว่าไม่ดีไปอีก แล้วก็ชอบเอาความจนความจำเป็นมาอ้าง
Barrios

โพสต์โดย เภสัชทุง » 11 ธ.ค. 2010, 15:32

จากปัญหาร้านยาที่หมักหมมมานาน เริ่มจากปัญหาการแขวนป้ายที่ชักจะเป็น normal ไปแล้ว รวมทั้งลักษณะร้านยาที่นับวันจะเป็นการประกอบธุรกิจมากกว่าการประกอบวิชาชีพ

ที่ประชุมสมัชชาเภสัชกรรมฯ จึงได้ตั้งวิสัยทัศน์ว่า เราอยากเห็นการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน เป็น "วิชาชีพอย่างแท้จริง"

ซึ่งกฎกระทรวงว่าด้วยหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข การขออนุญาต การออกใบอนุญาต การต่ออายุใบอนุญาตฯ เกี่ยวกับการขายยาแผนปัจจุบัน หรือ กฎกระทรวง GPP ร้านยา จะมีส่วนทำให้ ร้านขายยา เป็น ร้านยา และเปลี่ยนจากการขายยา เป็น การประกอบวิชาชีพให้บริการด้านยาแก่ประชาชน และ ร้านหมอตี๋ จะสูญพันธุ์ไปจากสารบบร้านยาในเมืองไทย

แต่น่าเสียดาย ที่กระบวนการออกกฎกระทรวงถูกกดดันจากหลายๆ ฝ่าย แถมกรรมการสภาเภสัชกรรมบางท่านยังไม่ส่งเสริมการผลักดันการออกกฎกระทรวงดังกล่าว รวมทั้ง มาตรฐานการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ด้วย

ผมได้แสดงข้อเรียกร้องดังกล่าวไว้ที่กระดานสนทนา facebook ท่าน รมต.จุรินทร์แล้วครับ ที่ http://www.facebook.com/topic.php?topic ... &topic=281
เภสัชทุง

โพสต์โดย DeXa » 13 ธ.ค. 2010, 13:35

หนูเป็นเภสัชรุ่นใหม่ ที่ไม่แขวนป้าย มาอ่านแล้วจะดีใจหรือเสียใจดีค่ะ กับผู้ใหญ่ที่ไม่เอาจริงเอาจัง T___T :roll:
DeXa

โพสต์โดย mmm » 13 ธ.ค. 2010, 22:18

อย่าให้พวกที่ไม่เห็นด้วยกับการหยุดแขวนป้าย ได้ดิบได้ดีหรือมีอำนาจในการตัดสินใจของกลุ่มวิชาชีพอีกเลย
mmm

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่