New Document

เกี่ยวกับเภสัชกรและประเทศออสเตรเลีย ค่ะ

ห้องเภสัชกร

เกี่ยวกับเภสัชกรและประเทศออสเตรเลีย ค่ะ

โพสต์โดย feli.kii » 04 ธ.ค. 2010, 12:11

เนื่องจากว่ามีโอกาสได้เจอได้พูดคุยแล้วก็แลกเปลี่ยนความคิดเห็นจากชาวต่างชาติบ่อยค่ะ
พอมีคนเปิดทอปปิคเรื่องที่เรียนเภสัชขึ้นมา ชาวต่างชาติส่วนใหญ่เค้ามักจะ
บอกว่าดี ตื่นเต้นแล้วก็ดีใจไปกับเราด้วย เหมือนกับว่าต่างประเทศเค้าให้ความสำคัญกับเภสัชกรมากๆเลยค่ะ
แต่พอคุยๆกันไป แล้วเล่าให้เค้าฟังว่าที่ประเทศไทยเภสัชไม่ได้อะไรขนาดนั้นเค้าก็เลยแนะนำมาว่า
ทำไมไม่ไปเป็นเภสัชที่ออสเตรเลียล่ะ?? ก็เลยแอบงงแล้วก็อยากรู้นิดๆด้วยคะ
ว่าทำไมต้องออสเตรเลีย ที่ออสเตรเลียเค้าเน้นเกี่ยวกับทางเภสัชมากๆเลยเหรอคะ?
feli.kii

Re: เกี่ยวกับเภสัชกรและประเทศออสเตรเลีย ค่ะ

โพสต์โดย WhyMeMarie » 04 ธ.ค. 2010, 19:47

อยากจะบอกว่า ดิชั้นทำงานอยู๋ต่างประเทศ (แต่ไม่ได้เป็นเภสัชกร) พอใครๆถามว่า จบอะไรมา บอก จบ pharmacy ทุกคนจะอึ้ง ทึ่ง แล้วก็แกมว่า ว่า why u're here? you should continue being pharmacist!! แล้วก็บอกคุณงามความดีของเภสัชต่างๆนานาว่าเงินเดือนเยอะ เป็นอาชีพที่มีเกียรติมาก พอดิชั้นตอบไปว่า ที่ประเทศไทย เค้าไม่ได้ให้ความสำคัญกับอาชีพนี้เท่าหมอ เค้าก็อึ้งอีกรอบว่า ทำไมเป็นอย่างนั้น เราก็เริ่มอธิบายตั้งแต่โครงสร้างเงินเดือน การเปิดร้านยา บลาๆๆๆ ต่างประเทศไม่ว่า ยุโรป เมกา ออส ฯลฯ เค้ากลับมีมาตรฐานและโครงสร้างเงินเดือนที่แตกต่างจากไทยเราอย่างสิ้นเชิง น่าเสียดายคะ ที่คนไทยมีค่านิยมแปลกๆ ทำให้ประเทศไม่พัฒนาไปไหนสักที..
ไม่ต้องแปลกใจที่ การเป็น หมอ พยาบาล เภสัชกร ทันตแพทย์ที่ต่างประเทศ นักกายภาพบำบัด นักเทคนิคการแพทย์ หรือแม้แต่ครู ของเค้าจะถือว่าเป็นอาชีพสุดยอด เป็นอาชีพทุ่มเทความสามารถและกำลังเพื่อช่วยเหลือ"คน" ทำให้เป็นอาชีพที่มีคุณค่ามากในสังคม ซึ่งตามมาด้วยรายได้เพื่อเป็นเกียรติและค่าตอบแทนความเหนื่อย..แล้วไทยละ มองเภสัชกรเป็นอะไร..ทุกวันนี้ยังน้อยใจ จะกลับไทยไปเป็นเภสัชกรก็คิดแล้วคิดอีก ว่า ต้องเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะอยู่ได้ ต้องผ่อนบ้านยี่สิบสามสิบปีเหรอ จบข่าวคะ ทำงานเก่าต่อไปละกัน จนกว่าโดนให้ออก ค่อยกลับไปเป็นเภสัชกรต่อกต๋อยอย่างเดิม...
WhyMeMarie

Re: เกี่ยวกับเภสัชกรและประเทศออสเตรเลีย ค่ะ

โพสต์โดย zartingtong » 04 ธ.ค. 2010, 20:56

ไปอยู่เมกาเหอะ ดี รับรอง
(ถ้าได้ไปสอบ ลายเส้น ได้) :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย LeMmOy » 10 ธ.ค. 2010, 22:59

เห็นว่า เภสัชที่ออสเตรเลียยังอยู่ในบัญชีรายชื่อที่สามารถขอยื่นสมัครเป็นพลเมืองของออสเตรเลียได้อยู่ครับ
ตามลิงค์นี้>>;
http://www.comlaw.gov.au/ComLaw/Legisla ... enDocument

จากนั้นก็คลิกที่ไฟล์เวิร์ดด้านล่างเพื่อดูอาชีพที่ขาดแคลนของออสเตรเลียได้นะครับ จะพบว่า chemist และ pharmacy ได้คะแนนตั้ง 50 แน่ะ ^^

แต่คนที่นี่เค้าเรียกเภสัชว่า " Chemist " นะครับ
ไม่ค่อยเรียกฟามาซิสท์เท่าไหร่
รายได้ดีมากกกกกกกกกกกกกกกก เดือนนึงตีเป็นเงินไทย สตาร์ทสองแสนอัพๆ ทำ 5 เดือนก็เห็นเงินล้านแล้ว
งานสบาย ยกตัวอย่างร้านยาทำงานวันละ 6 ชั่วโมง อาทิตย์นึงทำ 5 วัน ไม่ต้องเชียร์ของ ไม่ต้องทำยอด ทุกคนให้เกียรติ
พอได้เวลาเลิกปุ๊บก็กลับเลย มีคุณภาพชีวิต มีเวลาเที่ยว มีเวลาอยู่กับครอบครัว

แต่ยากตรงที่ต้องสอบวัดระดับภาษา (IELTS) ให้ได้คะแนน 7 ทุกพาร์ท (สอบ 4 พาร์ท : ฟัง-พูด-อ่าน-เขียน) (คะแนนเต็ม9)

พวกเพื่อนๆเนปาล,อินเดีย,ตุรกีมันได้คะแนนไอเอลท์กัน 7 เป็นเรื่องปกติเลยนะครับ
ผมเลยคิดว่า ระดับสมองของคนไทย ไม่น่าจะด้อยไปกว่าพวกเนปาลนะ (อย่างน้อยก็น่าจะพอๆกันแหล่ะน่า เนาะๆ อิอิ)

ถ้าไม่ยึดติดกับการทำงานในประเทศ , อยากใช้ความรู้ในวิชาชีพเภสัชเพื่อช่วยเหลือชาวโลก ผมว่าออสเตรเลียก็เป็นประเทศที่น่าค้นหา เพราะไม่ไกล บินจากกรุงเทพ 9 ชั่วโมง (นั่งรถทัวร์จากสายใต้ไปภูเก็ต 12 ชั่วโมง) ได้ใช้ภาษาอังกฤษ (แม้ว่าสำเนียงคนออสซี่จะเหน่อๆไปหน่อย)
ค่าครองชีพเมื่อเทียบกับรายได้ ก็ถือว่าไม่แพง เหลือเงินส่งกลับไทยได้เพียบๆ

ก็น่าลองอยู่นะเนี่ย ๆๆๆ อิอิ มาๆๆ เภสัชไทยมาโกอินเตอร์กันหน่อย ปล่อยให้มีแต่เภสัชแขกเต็มออสเตรเลียไปหมดได้ไงเนี่ย ^^
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่