New Document

สอบถามความเห็นหน่อยครับ

ห้องเภสัชกร

สอบถามความเห็นหน่อยครับ

โพสต์โดย taveekiat » 30 พ.ย. 2010, 12:17

มีแพทย์เด็กท่านนึง พยาบาลได้โทรรายงานเคสเด็กอายุ 1 วัน กับแพทย์ซึ่งขณะนั้นแพทย์อยู่ข้างนอก และแพทย์ต้องการ start ยา ให้เด็กทาง oral แต่ไม่รู้ dose ยา จึงแจ้งพยาบาลให้บอกเภสัชให้คำนวณขนาดยาให้หน่อยแล้ว start ยาได้เลย แต่เภสัชคำนวณให้ผิด และพยาบาล start ยาไป เมื่อแพทย์กลับเข้ามาในรพ แพทย์จึงรู้ว่าขนาดยาผิด แพทย์จึงโทรไปต่อว่าเภสัช เภสัชจึงได้ถามแพทย์ว่า ทำไมแพทย์ไม่สั่งยาเอง พอผิดแล้วมาว่า แพทย์จึงบอกว่า หากแพทย์มีปัญหาในการใช้ยาก็ต้องสอบถามเภสัช ไม่ใช่เหรอ

อยากถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ เรื่องนี้ เราทำผิดกระบวนการใดบ้างหรือเปล่า ควรมีข้อระวังตัวเองในเรื่องใดบ้าง

ขอบคุณครับ
เภสัช
taveekiat

Re: สอบถามความเห็นหน่อยครับ

โพสต์โดย white-blue » 30 พ.ย. 2010, 12:39

รายละเอียดไม่พอครับ เช่น คนไข้เป็นอะไร ยาที่ใช้ต้องการให้ใน indication ใด เพราะ dose ยาบางตัวมันกว้าง

ได้ผู้ที่อยู่ในเหตุการได้รับข้อมูล หรือมีการประสานรายละเอียดอะไรกันบ้าง

คงยังตอบไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกและด้วยเหตุผลอันใด
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Barrios » 30 พ.ย. 2010, 12:40

แพทย์ไว้ใจเภสัชว่ารู้เรื่องยาดี จึงได้มอบหมายให้คำนวณยาให้
หากสงสัยในรายละเอียดควรถามกลับไป

เป็นเภสัชในโรงพยาบาล ควรช่วยเหลือแพทย์ได้บ้าง ถ้าแพทย์สอนให้พยาบาลคำนวณยาได้บ้าง เภสัชจะดูไม่จืดเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย taveekiat » 30 พ.ย. 2010, 14:10

พยาบาลคงไม่ทำครับ เพราะไม่ใช่หน้าที่ของพยาบาล แต่ถ้าถามว่า ถ้าเป็นแบบนี้ ขอบเขตของเภสัชมีแค่ไหน
เภสัช สามารถแจ้งขนาดยาพยาบาล ได้เลยมั้ย
พยาบาล เขาสามารถ start ยาโดยคำสั่งเภสัช ได้เลยมั้ย

หรือว่า ควรจะทำยังไง ให้รอบคอบ รัดกุม กว่านี้
กระบวนการที่ถูกต้อง ควรเป็นยังไงครับ
taveekiat

โพสต์โดย Barrios » 30 พ.ย. 2010, 15:12

เวลาอยู่ใน รพ. อะไรที่พอจะช่วยเหลือกันได้ก็น่าจะทำ จะได้ไว้พึ่งพากันเรื่องอื่น ๆ
การงานหน้าที่ไม่ได้มีเฉพาะแบบ formal, บางอย่างก็เป็น informal
งานวันเกิดลูกน้อง งานบวช งานแต่ง ต้องมีเขียนไว้ชัด ๆ หรือครับ

ป่วยการครับ ไปนั่งหาขอบเขตชัด ๆ เพื่ออะไรครับ เพื่อจะเถียงกับหมอว่าไม่ใช่หน้าที่เราหรือ
หมอให้พยาบาลมาปรึกษาเราแล้วก็แสดงว่าเค้าเชื่อใจเราว่าเราจะรู้ เราก็ตอบพยาบาลได้สิครับ
ถ้าเป็นกรณีที่หมอไม่รู้จะคำนวณขนาดยายังไงจริง ๆ มาปรึกษาเภสัช จะทำยังไงครับ

ทำยังไงให้รัดกุม ?
ก็ถามรายละเอียดคนไข้มาให้ชัด ยาอะไร ใช้เคสไหน คำนวณให้ถูก ตรวจสอบซ้ำ เท่านี้ก็รัดกุมครับ

เราคำนวณผิดได้ครับ แต่อย่าปฏิเสธในเรื่องการใช้ยาแบบนี้เลย
Barrios

โพสต์โดย taveekiat » 30 พ.ย. 2010, 15:43

งานวันเกิดลูกน้อง งานบวช งานแต่ง ต้องมีเขียนไว้ชัด ๆ หรือครับ

คงไม่มีใครบ้า ไปเขียนแบบนั้นหรอกครับในเรื่องนี้

แต่ผมเห็นว่าในเรื่องความเสี่ยงที่จะเกิดกับคนไข้ เราคงต้องมีขอบเขตกันชัดเจน
ถ้าแพทย์โทรมาถามโดสยาอีก เกิดเภสัชคำนวณให้ผิดอีกจะทำยังไง แต่ก็ไม่ใช่ว่าโทรมาถามทุกครั้ง เภสัชก็คำนวณให้ผิดทุกครั้ง
เพียงแต่ว่า หากเภสัชไม่รอบคอบพอ ก็อาจทำให้เกิดความเสี่ยง

ทีนี้ถามว่า เราควรแค่จะ double check dose ของแพทย์ในใบยา แพทย์ไม่ควรให้เภสัชมาคำนวณโดสยาให้ แพทย์ต้องเป็นคนออกคำสั่งขนาดยาเองกับคนไข้หรือปล่าว อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ต้องเป็นมาตราฐานของแพทย์มั้ย
แพทย์เขาไว้ใจเราได้ยังไง ว่าเรารู้น้ำหนักคนไข้แล้ว เราก็คงคำนวณถูก
สมมติ นะครับ คนไข้เป็นอะไรขึ้นมา มีการฟ้องร้อง ใครรับผิดชอบ

หน้าที่เภสัช แค่ double check dose DI การผสมเข้าด้วยกันของตัวยาทางไอวี แพ้ยา

ไม่ได้ปฏิเสธ อะไรนะครับ เพียงแต่หาแนวทางที่ถูกต้อง เพื่อป้องกันครั้งต่อไป
แพทย์ที่อื่น เขารับได้เหรอครับ ให้เภสัชคำนวณโดสยาให้ ถึงเภสัชจะรู้รายละเอียดหมดแล้ว ว่าเคสเป็นยังไง ใช้รักษาโรคอะไร
แล้วเภสัช รับได้เหรอครับ อะไรช่วยได้ก็ช่วยกันไปอยู่แล้วในโรงพยาบาล แต่ถ้าช่วยแล้วเภสัชจะถูกฟ้อง เรารู้ความเสียงตรงนั้น เราจะทำยังไง

มันต้องมีขอบเขตครับถ้าจะเกิดความเสียงกับคนไข้
taveekiat

โพสต์โดย taveekiat » 30 พ.ย. 2010, 15:47

ถามว่า เภสัชทำผิดกระบวนการใดมั้ย มีข้อควรระวังอะไรบ้างเอาตามมาตราฐานวิชาชีพเภสัชเลยครับ
ผมจะได้เรียนรู้และนำมาปรับปรุงใน รพ.
taveekiat

โพสต์โดย Barrios » 30 พ.ย. 2010, 16:12

taveekiat เขียน: แพทย์จึงรู้ว่าขนาดยาผิด แพทย์จึงโทรไปต่อว่าเภสัช เภสัชจึงได้ถามแพทย์ว่า ทำไมแพทย์ไม่สั่งยาเอง พอผิดแล้วมาว่า แพทย์จึงบอกว่า หากแพทย์มีปัญหาในการใช้ยาก็ต้องสอบถามเภสัช ไม่ใช่เหรอ
อยากถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ เรื่องนี้ เราทำผิดกระบวนการใดบ้างหรือเปล่า ควรมีข้อระวังตัวเองในเรื่องใดบ้าง
ขอบคุณครับ

รอฟังคนอื่นมั่งก็แล้วกัน
Barrios

โพสต์โดย Epinephrine » 30 พ.ย. 2010, 17:11

เจ้าของกระทู้ต้องตอบให้ได้ก่อนครับ ว่า
- ทำไมถึงคำนวณผิด
- ยาอะไร

SOP ปรกติที่ควรทำในการสั่งยาแบบนี้คือ
แพทย์สั่งใช้ยา > ส่งให้เภสัชคำนวณยา > แจ้งกลับไปที่แพทย์เพื่อยืนยันขนาดยา > พยาบาลรับคำสั่งใช้ยาและบริหารยาครับ

เรื่องนี้ไม่มีในมาตรฐานวิชาชีพหรอกครับ
แต่เป็นการจัดการกระบวนการ หรือที่เราเรียกว่า Operation Management ครับ ทุกขั้นตอนต้องตอบได้ว่าทำอะไร เพื่ออะไร และมีประโยชน์ยังไง

ส่วนเรื่องขอบเขต ต้องบอกว่าเภสัชแจ้งแพทย์ไม่ได้ครับ เพราะหน้าที่เภสัช ไม่ใช่การสั่งใช้ยา แต่เป็นการสนับสนุนการทำงานของแพทย์ในการใช้ยา

ถ้ายามีขนาดการใช้ 10-20 mg/kg

เด็กหนัก 3,000 gm

คุณจะให้ 10 หรือ 20 mg ครับ?

หมอคือผู้ตัดสินใจ โดยพิจารณาจากความรุนแรงของโรคและเงื่อนไขอื่นๆ ของคนไข้ครับ

น่าจะชัดเจน
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย mingrx19 » 30 พ.ย. 2010, 17:15

มันอาจจะผิดอย่าง significant มั้งคะ แพทย์ถึงรู้ อย่างเช่น

คนละโรค แต่ยาตัวเดียวกันเช่น ketoconazole 200 mg ในเคสเชื้อราที่ผิวหนังให้ วันละ 1 ครั้ง
แต่ในเคส ตกขาวจากเชื้อราให้ 1*2 pc

ทีนี้ ถามว่า ถ้าเภสัชคำนวณโดสยาผิด ในกรณีที่ผิดโรค
มันก็คือความผิดของเรานะคะ ก็ต้องยอมรับในความผิด ไม่ใช่ไปแถกับแพทย์ว่า ทำไมแพทย์ไม่คำนวณเอง

ข้อควรระวังตนเองของเราคือ
1. ถามข้อมูลให้ชัดเจน ทุกข้อมูลที่เภสัชควรรู้ในการนำมาใช้กับการคำนวณโดสยา
2. ถ้าไม่แน่ใจ ปรึกษาเภสัชท่านอื่นคะ แต่ต้องรวดเร็วนะคะ ไม่ใช่รอถามวันพรุ่งนี้
mingrx19

โพสต์โดย taveekiat » 30 พ.ย. 2010, 21:08

ขอบคุณ epinephrine ครับ ชัดเจนดีครับ
และขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ
taveekiat

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่