New Document

แบบสำรวจ: คุณมีความสุขกับความเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไหม

ห้องเภสัชกร

คุณมีความสุขกับความเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไหม

A. Very happy
9
28%
B. Somewhat happy
19
59%
C. Not very happy
3
9%
D. Not at all happy
1
3%
E. Uncertain
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด : 32

แบบสำรวจ: คุณมีความสุขกับความเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไหม

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 29 พ.ย. 2010, 14:51

คุณมีความสุขกับการเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไหม

A. Very happy
B. Somewhat happy
C. Not very happy
D. Not at all happy
E. Uncertain

(อภัยนะคะ ไม่มีแบบสำรวจสำเร็จรูป เลยใช้วิธีตั้งกระทู้แบบนี้คะ)

Note: ระยะนี้ในห้อง เอสเปรสโซ มีกระทู้ที่บอกสถานะวิชาชีพของเภสัชกรในขณะนี้มากเป็นพิเศษคะ
แก้ไขล่าสุดโดย PHARMA_GIRL เมื่อ 29 พ.ย. 2010, 16:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

Re: แบบสำรวจ: คุณมีความสุขกับความเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไห

โพสต์โดย นิวัช » 29 พ.ย. 2010, 15:30

ทำให้แล้วนะครับ
นิวัช

Re: แบบสำรวจ: คุณมีความสุขกับความเป็นเภสัชกรของคุณในวันนี้ไห

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 29 พ.ย. 2010, 16:03

ขอบคุณมากนะคะคุณ niwat ; )
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย cannabis » 29 พ.ย. 2010, 18:04

ทำให้แล้วนะครับ ........ รู้สึกว่าตอนนี้เสียงยังเป็นเอกฉันท์อยู่ 5555+
cannabis

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 03 ธ.ค. 2010, 21:44

cannabis เขียน:ทำให้แล้วนะครับ ........ รู้สึกว่าตอนนี้เสียงยังเป็นเอกฉันท์อยู่ 5555+

ขอบคุณคุณ cannabis คะที่แวะเข้ามาโหวต เริ่มต้นดูผลโหวตยังบอกสัญญาณอะไรไม่ได้
แต่อย่างน้อยเป็นดัชนีชี้วัดความรู้สึกต่อวิชาชีพของกลุ่มคนที่ถือว่ามีคุณภาพที่เข้ามาอ่านกระดานสนทนาในหน้านี้
กำลังรอความเห็นจากท่านอื่นคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย blacksmithday » 04 ธ.ค. 2010, 08:15

ตอนผมจบมาใหม่ๆผมรู้สึกภาคภูมิใจในวิชาชีพมากครับ เพราะคิดว่าอาชีพนี้เป็นอาชีพที่มีเกียรติในสังคม แต่สิ่งที่ทำให้เกียรติในความรู้สึกของผมลดลง คือการเข้ามาของ สปสช พรพ เพราะมันทำให้เกิดการสาธารณสุขแบบทางเดียว การสาธารณสุขที่มีแต่ให้ ให้โดยไม่ก่อให้เกิดการเรียนรู้ คนไข้ก็จะเอาท่าเดียว ไม่เกิดการป้องกันตนเอง คนทำงานก็โดนบีบด้วยภาระงานที่มากขึ้น ต้องการมาตรฐานที่มากขึ้น แต่สวัสดิการน้อยลงทุกๆๆวัน สิ่งเหล่านี้ทำให้เกียรติและความสุขของผมลดลงครับ
blacksmithday

โพสต์โดย white-blue » 04 ธ.ค. 2010, 21:26

น่าจะมีให้โวต ว่า "สายอาชีพใดที่เภสัชกรทำแล้วรู้สึกหมดอะไรตายอยากหรือผิดหวังมากที่สุดด้วยนะ"
และสายใดทำแล้วเภสัชhappy มากที่สุด
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย ShioMi » 05 ธ.ค. 2010, 02:41

white-blue เขียน:น่าจะมีให้โวต ว่า "สายอาชีพใดที่เภสัชกรทำแล้วรู้สึกหมดอะไรตายอยากหรือผิดหวังมากที่สุดด้วยนะ"
และสายใดทำแล้วเภสัชhappy มากที่สุด

ทุกวันนี้บางทีก็เหนื่อยหน่ายกับภาระงานที่มากขึ้น แต่สวัสดิการณ์ไม่เคยดีขึ้นเลย เอาไปแจกแต่ข้าราชการหมด พวกลูกจ้างกิ๊กก๊อกไม่เคยสัมผัสกับคำว่าสมน้ำสมเนื้อเลย เซงเป็ด

สาย รพ ที่งานเยอะ เงินน้อย ผมว่าน่าเบื่อที่สุดแระ :evil:

อยากย้ายออกหลายรอบ แต่เพราะมีพันธะว่าที่คู่ชีวิตอยู่ใน รพ เดียวกัน เลยถูกบังคับไม่ให้ลาออก ชีวิตเลยต้องดิ้นรนแบบรันทดกันต่อไป :mad:

ทุกวันนี้เรื่องที่พอจะทำให้ happy ได้บ้างก็คงเป็นเรื่องที่เอาชื่อเสียง รพ มาอ้างอิงยามขายยาที่บ้านตอนเย็นๆ

ผม "...เนี่ย รพ xxx ก็ใช้ตัวนี้แหละ..."
ลูกค้า "...อ๋อ งั้นเอาตัวนี้แหละ..."

นี่คือข้อดีของ รพ ที่ทำงานให้จนถึงทุกวันนี้ :lol:
ShioMi

โพสต์โดย Wanvadee Pukahuta » 05 ธ.ค. 2010, 20:43

C : Not very happy
Wanvadee Pukahuta

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 07 ธ.ค. 2010, 12:21

blacksmithday เขียน:ตอนผมจบมาใหม่ๆผมรู้สึกภาคภูมิใจในวิชาชีพมากครับ เพราะคิดว่าอาชีพนี้เป็นอาชีพที่มีเกียรติในสังคม แต่สิ่งที่ทำให้เกียรติในความรู้สึกของผมลดลง คือการเข้ามาของ สปสช พรพ เพราะมันทำให้เกิดการสาธารณสุขแบบทางเดียว การสาธารณสุขที่มีแต่ให้ ให้โดยไม่ก่อให้เกิดการเรียนรู้ คนไข้ก็จะเอาท่าเดียว ไม่เกิดการป้องกันตนเอง คนทำงานก็โดนบีบด้วยภาระงานที่มากขึ้น ต้องการมาตรฐานที่มากขึ้น แต่สวัสดิการน้อยลงทุกๆๆวัน สิ่งเหล่านี้ทำให้เกียรติและความสุขของผมลดลงครับ

อ่านความเห็นบรรทัดแรกของคุณ blacksmithday แล้วน่าชื่นชมคะ เภสัชกรที่จบใหม่ๆร้อยทั้งร้อยมีความคิดเช่นเดียวกับคุณคะ
ส่วนจะมีความรู้สึกที่ลดลงแต่ละคนภายหลังนั้นอาจมีเรื่องกระทบที่ต่างเรื่องกัน เช่นเรื่องของคุณก็เป็นกรณีศึกษาที่น่ารับฟังคะ
น่าเห็นใจในภาระงานที่คุณทำอยู่คะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย jusuran » 09 ธ.ค. 2010, 06:36

white-blue เขียน:น่าจะมีให้โวต ว่า "สายอาชีพใดที่เภสัชกรทำแล้วรู้สึกหมดอะไรตายอยากหรือผิดหวังมากที่สุดด้วยนะ"

ถ้าเข้ามาทำสายโรงงานตอนจบใหม่ๆ อาจจะเห็นความผิดหวังมากขึ้น
Innovation : driven for better life
jusuran

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่