New Document

ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย

ห้องเภสัชกร

ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย

โพสต์โดย cokeclub » 28 พ.ย. 2010, 21:55

อาจจะนอกเรื่องหน่อยนะครับ แต่เห็นว่าพี่ๆในบอร์ดนี้เป็นเภสัชกรซึ่งทำงานเกี่ยวกับยาโดยตรง
คือตอนนี้ผมเรียนวิชาสัมนาวิชาชีพเภสัชกรรมอยู่ครับ แล้ววิธีหาข้อมูลของผมคือการสัมภาษณ์ และส่วนหนึ่งของการสัมภาษณ์นี้มาจากการตั้งกระทู้ถามครับ(ซึ่งได้รับความเห็นชอบจากอาจารย์แล้ว)
ผมทำสัมนาเกี่ยวกับธุรกิจยาครับ

ขอถามความเห็น หรือประสบการณ์ของทุกๆท่านหน่อยนะครับ ในประเด็นที่ว่า

1. ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย
1.1 ราคายา--คิดยังไงกับราคายาในปัจจุบัน? และคิดว่าบริษัทยาได้ลงทุนจนถึงต้องตั้งราคาขนาดนั้นจริงหรือไม่?
1.2 คิดอย่างไรกับการขายยาในปัจจุบันที่มุ่งเน้นกลุ่มเป้าหมายไปที่การขายยาหรืออาหารเสริมให้กับคนสุขภาพดีมากกว่าผู้ที่ป่วยจริงๆ?
1.3 การโฆษณายา หรืออวดอ้างสรรพคุณของยานอกเหนือจากที่ได้ลงทะเบียนกับ อย. ไว้ ส่งผลต่อความยุติธรรมในการค้าขายรวมถึงราคายาหรือไม่?

2.เภสัชกรกับการตลาดยา
2.1 ท่านคิดว่าเภสัชกรสามารถเกี่ยวข้องกับการตลาดยาด้านใดได้บ้าง?
2.2 รู้จักผู้แทนยาหรือไม่ และมีมุมมองเกี่ยวกับการขายของผู้แทนยาอย่างไร? (รวมถึงรูปแบบการขาย)
2.3 มีความจำเป็นหรือไม่ที่ผู้แทนยาต้องเป็นเภสัชกร?

ขอรบกวนเวลาพี่ๆซักนิดหนึ่งนะครับ
หากกระทู้นี้เกะกะก็ขอโทษด้วยครับ และขอบคุณท่านที่สละเวลามาให้ความเห็นด้วยนะครับ
ข้อมูลของท่านจะมีประโยชน์ในการพัฒนาวิชาชีพของเราต่อไปไม่มากก็น้อยครับ (ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อหวังทำเกรดครับ เพราะวิธีการประเมินผลมันมีแค่ผ่านหรือไม่ผ่านเท่านั้น)

**ในกระทู้นี้แสดงความเห็น หรือเล่าประสบการณ์ได้เต็มที่ครับ ไม่มีถูกหรือผิด และไม่มีเจตนาที่จะให้แตกแยกกันนะครับ**

ขอบคุณครับ
cokeclub

Re: ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย

โพสต์โดย Barrios » 29 พ.ย. 2010, 11:45

บอกที่มาให้ชัดเจนหน่อยก็ดีนะครับ กรณีขออนุญาตอาจารย์แล้วน่าจะพอบอกได้บ้าง
หากต้องการอะไรที่เป็นการเป็นงานจริงๆ การเปิดเผยตัวก็จะทำให้เราคุยกันได้สบายใจหน่อย

ข้อ1 ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย
- ต้องถามกลับว่าความยุติธรรม กำหนดเอาแค่ไหน ผู้ป่วยทุกประเภททุกชนชั้นวรรณะสามารถทำให้เท่าเทียมกันได้หรือไม่เป็นเรื่องเพ้อไปรึเปล่า เพ้อกันมาเป็นร้อยปีแล้ว ความยุติธรรมแบบที่สามารถให้ผู้ป่วยทุก ๆ ชนชั้นสามารถเข้าถึงยาได้เท่าเทียมกันมีจริงหรือไม่ ลองหันดูปัจจัย 4 อื่น ๆ แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน
บัวทั้ง 4 เหล่าสมควรได้รับการบริการเท่าเทียมกันรึเปล่า

1.1 ราคายา - บ.ยาตั้งราคาแพงเกินไปครับ ดูจากกำไรของแต่ละบ.ได้ (แล้วขอเน้นตรงนี้ด้วยว่า ยา Local ก็ไม่ได้ตั้งราคาไว้ถูกเหมือนกัน) บ.ยาไม่ได้ลงทุนขนาดนั้นหรอก แต่ถ้าจะบอกว่าธุรกิจอื่นก็บวกกำไรมหาศาลแบบนี้เหมือนกันถ้ามีโอกาส สินค้าเกษตรก็มี บ.ที่ร่ำรวยมหาศาล, รพ.ก็มี รพ.ที่ร่ำรวยมาก ๆ , มหาวิทยาลัยก็บวกกำไรไม่น้อย

1.2 การขายยาที่ไหนครับ การขายของใครครับ ที่ร้านยาทั่วไป การขายในคลีนิคหมอ การขายที่บู้ทตามห้าง หรือการขายในร้านเสริมสวย ??
ก็เห็นเป็นเรื่องธรรมดา เมื่อตลาดสำหรับคนป่วยเริ่มอิ่มตัว ธุรกิจย่อมต้องหาตลาดใหม่ ๆ เป็นการในทุกธุรกิจแหละ

1.3 การโฆษณา ส่งผลต่อความยุติธรรม หมายถึงหลอกลวงผู้ป่วยเกินจริงใช่หรือไม่ ถ้าประเด็นนี้ต้องบอกว่าไม่ยุติธรรม และอย.นั้นลงโทษน้อยเกินไป แต่มองอีกแบบ ผู้บริโภคควรสร้างภูมิต้านทานขึ้นมาเพื่อป้องกันการหลอกลวงประเภทนี้ด้วย ไม่ควรหวังให้รัฐฯ ต้องมาคอยปกป้องเลี้ยงดูตลอดเวลากลายเป็นลูกที่ไม่ยอมโต ลูกที่ไม่โตเยอะ ๆ นั้น แม่ไม่สามารถปกป้องไปได้ตลอดชีวิตหรอกครับ
- หรือหมายถึงใช้เงินโฆษณาเยอะแล้วทำให้ยาราคาแพง อันนี้ธรรมดาและธุรกิจอื่นก็ใช้เงินโฆษณามากเหมือนกัน แล้วก็โฆษณาเกินจริงเหมือนกัน คุณซื้อคอนโดแล้วหวังจะให้มันเป็นแบบสวรรค์เหมือนในโฆษณาได้รึเปล่า

กลับมาตอบคำถามผมบ้าง แล้วเราจะคุยกันต่อ :biggrin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย

โพสต์โดย smartss » 29 พ.ย. 2010, 15:06

1.1ลงทุนมีหลากหลายแบบอย่ามองแค่วัตถุรูปธรรม
ตัวสินค้า ลงทุนด้านการสร้างผลิตให้เป็นวัตถุที่ยอมรับน่าใช้
การใช้ ลงทุนด้านการผลักดันให้รู้จักเข้าใจสร้างสภาพต่างๆเพื่อส่งสินค้าจนเข้าร่างกายผู้ใช้และขับออกอย่างปลอดภัย
ทัศนะคติ ลงทุนด้านการทำให้เป็นที่ยอมรับมีความภัคดีของบุคคลากรที่เกี่ยวข้องอย่างยั่งยืนยาวนาน
ลงทุนด้านอื่นๆเช่นสร้างสังคมสภาพแวดล้อม...รอขยายแตกแขนง
ยิ่งตั้งราคาได้สูงมากเท่าไรการขยายเพิ่มการลงทุนด้านต่อๆไปจะแตกแขนงเติบโตไปได้อีก....
cokeclub เขียน:1.1 ราคายา--คิดยังไงกับราคายาในปัจจุบัน? และคิดว่าบริษัทยาได้ลงทุนจนถึงต้องตั้งราคาขนาดนั้นจริงหรือไม่?

ยาGeneric มักไม่มีการลงทุนด้านการใช้ ด้านทัศนะคติ เท่าไรนัก
ยาที่ต้องเปิดทำตลาดเองอาจต้องลงทุนที่การใช้และทัศนะคติ
อาจต้องดูติดตามพฤติกรรมกิจกรรมเป็นรายๆไปที่ราคาสูงอาจมีอะไรๆมาสร้างสภาพให้เยอะ
ที่ราคาต่ำๆอาจมีแต่กำไรเข้าตัว ไม่มีการช่วยสร้างเสริมด้านใดเลย

ความยุติธรรมก็อยู่ที่ผู้ใช้เน้นถูกคุณภาพพอเพียงไม่ต้องให้จ่ายเพื่อสร้งสรรสร้างสภาพอะไร
ผู้ที่ต้องการคุณภาพสูงไม่เกี่ยงราคาก็ต้องให้จ่ายค่าการเสริมสร้างสภาพพัฒนาต่างๆ
1.2 รอการตอบสนองก่อนดีกว่า........... :razz:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 29 พ.ย. 2010, 15:58

จากหัวข้อ "ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย"

คงมุ่งหมายที่ผู้ป่วยที่ได้รับผลกระทบเฉพาะต่อราคายากระนั้นใช่ไหมคะ
ถ้าให้ก็ตีวงแคบเฉพาะยาที่ผู้ป่วยไปซื้อยากินเองหรือไป refill ที่ร้านยาใช่ไหมคะ

โดยความจริงแล้วผู้ป่วยกับธุรกิจยามิได้รับผลกระทบเพียงช่องทางนี้เท่านั้น
ธุรกิจยายังรวมถึงช่องการจำหน่ายยาจากคลินิกและสถานพยาบาลที่มีผลกระทบต่อคนไข้ด้วย
ช่องทางนี้ดูเหมือนราคาต้นทุนยาจะมีผลน้อยกว่าอัตราค่ารักษาพยาบาลรวมในการที่คนไข้พบแพทย์แต่ละครั้ง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งการที่ผู้ป่วยรับยาที่คลินิกแพทย์

ปกติร้านยาขายยาราคาต่ำกว่าราคาที่ติดไว้ข้างกล่องอยู่แล้ว
คู่กรณีจึงอยู่ที่บริษัทยากับผู้ป่วยเท่านั้น

ถ้าเป็นยาที่ไม่มีลิขสิทธิ์ผูกขาด บริษัทยาเองหรือร้านยาก็ตัดราคากันอยู่แล้ว ผู้ป่วยกลับได้รับประโยชน์

เมื่อตีประเด็นตรงนี้เรื่องจึงอยู่กับกรณีที่บริษัทต้นตำรับที่ผูกขาดการผลิต
นับตั้งแต่สินค้ายาใหม่วางตลาดหลังจากที่ทุ่มทุนค้นคว้าด้วยเงินจำนวนหนึ่ง
จึงเป็นการยากที่จะให้บอกว่า "ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย" มันยุติธรรมกับผู้ป่วยหรือผู้ผลิตหรือไม่
เพราะคุณภาพชีวิตของคณะบุคคลในกลุ่มผู้ผลิตและผู้ที่ทำงานในระดับเดียวกันกับคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยโดยเฉพาะระดับล่างต่างกัน
ต่างฝ่ายก็ต่างอ้างกันคะ

แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย cokeclub » 29 พ.ย. 2010, 21:46

ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เปิดเผยตัว ผมเรียนอยู่ปี 4 ที่ มช.ครับ ชื่อภูมิวิทย์ ผุยมาตย์ อาจารย์ที่ปรึกษาในหัวข้อสัมนาคือ อ.ดุจฤดี ชินวงศ์ ครับ

ในส่วนของความคิดเห็นนี้ เชิญพี่ๆตีความคำถามได้ตามสบายเลยครับ จะกว้างหรือแคบก็ได้ครับ คือผมพยายามตั้งคำถามที่ออกจะคลุมเครือหน่อย แต่ก็พอเข้าใจได้บ้าง เพราะถ้าตีคำถามแคบไปผมกลัวว่ามันจะเจาะเกินไปครับ

ในส่วนของประเ็ด็นย่อยนั้น ที่ผมพยายามตั้งหัวข้อเจาะลงไป เพราะเขียนเรื่องให้มันเป็น Scope คร่าวๆครับ เป็นแนวทางเล็กๆให้พวกพี่พอจะพูดกันได้ (งงมั้ยครับ?)

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความสนใจนะครับ
cokeclub

โพสต์โดย cokeclub » 30 พ.ย. 2010, 01:41

ได้มุมมอง ความคิดเห็นที่ดีๆเยอะเลยครับ
ขอโทษด้วยนะครับที่ตอนนี้ผมอาจจะตอบคำถามหรือแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับพี่ๆไม่ได้ (แต่ก็แอบเห็นด้วยกับพี่ๆ ฮ่าๆ)
ผมกำลังลด Bias ในการเก็บข้อมูลครับ เหอะๆ (สงสัยแน่เลยว่าผมเก็บข้อมูลจากกระทู้อย่างเดียวรึเปล่า และน่าเชื่อถือหรือไม่ คือผมเก็บจากหลายวิธีครับ ทั้งสัมภาษณ์ หาหนังสือ หาเปเปอร์ อื่นๆควบคู่ไปด้วยครับ)
cokeclub

โพสต์โดย smartss » 30 พ.ย. 2010, 12:55

cokeclub เขียน:1.2 คิดอย่างไรกับการขายยาในปัจจุบันที่มุ่งเน้นกลุ่มเป้าหมายไปที่การขายยาหรืออาหารเสริมให้กับคนสุขภาพดีมากกว่าผู้ที่ป่วยจริงๆ?

ความต้องการมีสภาพที่เปลี่ยนไปอาจเกิดจาก
การให้บริการของรัฐขยายออกมา การมีระบบประกันต่างๆ
ความรู้สุขภาพที่ดีขึ้น
ความต้องการใหม่ๆที่ยกระดับขึ้นอาจเพราะการสร้างตลาดการยั่วยุในโลกทุนนิยมซึ่งใครๆก็ยากจะหลบหลีกเช่นเดียวกับกระแสมือถือ IT
สุขภาพที่ดี ความงาม ความสะดวกสบาย ความมีอำนาจก็ยังเป็นสินค้าบำรุงได้เลย(สงสัยไหม)

การขายให้กับกลุ่มเป้าหมายใหม่ๆต้องระวังเรื่อง
การไม่ยัดเยียดสั่งใช้ยาอาหารเสริมเกินพื้นความจำเป็นควรเป็นความสมัครใจ
ไม่ควรหลอกลวงโอ้อวดเกินจริง
การไม่ใช้ภาพวิชาชีพมาหาผลประโยชน์ โดยทำการในฐานะที่ไม่ไช่เภสัชกรอาจแยกแผนกแยกร้านทำร้านใหม่หรือ
เลิกการขายยาโดยการรักษา
มาทำร้านแบบขายสิ่งเสริมบำรุงสุขภาพแทน

การผลิตเภสัชกรควรให้สอดคล้องกับสภาพจริงแบบรู้ทันเข้าใจใช้เป็นประโยชน์จะได้ไม่เกิดความอึดอัดขัดแย้งเหมือนปลาช๊อกน้ำใหม่

1.3.....
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Barrios » 01 ธ.ค. 2010, 11:16

2.1 ท่านคิดว่าเภสัชกรสามารถเกี่ยวข้องกับการตลาดยาด้านใดได้บ้าง?
ทุกด้านทุกเรื่อง ตั้งแต่เจ้าของ บ. ถึง อย.ผู้อนุญาต

2.2 รู้จักผู้แทนยาหรือไม่และมีมุมมองเกี่ยวกับการขายของผู้แทนยาอย่างไร? (รวมถึงรูปแบบการขาย)
เคยเป็นผู้แทนมา 8 ปี เดี๋ยวนี้บ. original มีวิธีและเกณฑ์บังคับให้ทำเยอะขึ้นวิธีการขายจึงไม่แตกต่างกันมากแล้ว

2.3 มีความจำเป็นหรือไม่ที่ผู้แทนยาต้องเป็นเภสัชกร?
ต้องแยกเป็น 2 เรื่อง ถามว่าจำเป็นมั้ย ตอบว่าไม่จำเป็น แต่ถ้าถามว่าเป็นเภสัชแล้วดีกว่ามั้ย อันนี้โดยเฉลี่ยดีกว่า

คำถามตอบยากนะ เพราะการตลาดของยาแต่ละตัว แต่ละบริษัท,original local ก็ต่างกัน พฤติกรรมของผู้แทนแต่ละคนก็เป็นเรื่องส่วนบุคคล

บางเรื่องบางราวควรจะต้องนิยามคำแต่ละคำให้ชัดเจน เพื่อให้ประเมินผลออกมาได้ ไม่งั้นผลที่ได้ก็จะลอย ๆ ไปในอากาศ อีกเดี๋ยวก็กลับมาถามกันใหม่
Barrios

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 01 ธ.ค. 2010, 15:45

cokeclub เขียน:
ขอถามความเห็น หรือประสบการณ์ของทุกๆท่านหน่อยนะครับ ในประเด็นที่ว่า

1. ธุรกิจยากับความยุติธรรมของผู้ป่วย
1.1 ราคายา--คิดยังไงกับราคายาในปัจจุบัน? และคิดว่าบริษัทยาได้ลงทุนจนถึงต้องตั้งราคาขนาดนั้นจริงหรือไม่?
1.2 คิดอย่างไรกับการขายยาในปัจจุบันที่มุ่งเน้นกลุ่มเป้าหมายไปที่การขายยาหรืออาหารเสริมให้กับคนสุขภาพดีมากกว่าผู้ที่ป่วยจริงๆ?
1.3 การโฆษณายา หรืออวดอ้างสรรพคุณของยานอกเหนือจากที่ได้ลงทะเบียนกับ อย. ไว้ ส่งผลต่อความยุติธรรมในการค้าขายรวมถึงราคายาหรือไม่?

2.2 รู้จักผู้แทนยาหรือไม่ และมีมุมมองเกี่ยวกับการขายของผู้แทนยาอย่างไร? (รวมถึงรูปแบบการขาย)

การตั้งคำถามดูจะยุ่งเหยิงนะคะ
แตกกระทู้ดีไหมคะ แยกตั้งหัวข้อ มิใช่มาปะปนกันคนละเรื่องในหัวข้อเดียวกัน
เพราะหัวข้อในข้อย่อยแต่ละหัวข้อย่อยสามารถพูดได้อย่างพิศดาร

ให้พูดคนละเรื่องในหัวข้อเดียวกัน คนโน้นพูดเรื่องหนึ่งคนนี้พูดอีกเรื่องหนึ่ง งงนะคะ ; )
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย cokeclub » 02 ธ.ค. 2010, 00:34

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่เข้ามาตอบ

คือที่ผมตั้งอาจจะยุ่งเหยิงก็ขอโทษด้วยนะครับ
แต่ไม่อยากแตกออกไปเพราะกลัวเกะกะบอร์ด (แค่นี้ผมก็เกรงใจแย่แล้วครับ เพราะผมถามเพื่อเอาไปทำสัมนา)
แล้วก็คำถามผมไม่เฉพาะเจาะจง เพราะอยากได้มุมมองตามที่แต่ละท่านคิดเมื่อได้ยินคำถามที่กว้างๆครับ

คือ การหาข้อมูลของผมนี้ การตั้งกระทู้เป็นวิธีรองๆลงมาจากหลายๆวิธีนะครับ และข้อมูลที่เอาไปพูดนี่ ผมรับรองว่าจะไม่เอาไปวิจารณ์ในห้อง แต่นำไเป็นตัวอย่าง หรือมุมมองเฉยๆครับ

ขอบพระคุณอีกรอบครับ
cokeclub

โพสต์โดย smartss » 02 ธ.ค. 2010, 11:20

cokeclub เขียน:1.3 การโฆษณายา หรืออวดอ้างสรรพคุณของยานอกเหนือจากที่ได้ลงทะเบียนกับ อย. ไว้ ส่งผลต่อความยุติธรรมในการค้าขายรวมถึงราคายาหรือไม่?

มันผิดอยู่แล้ว..ถ้าอวดอ้าง
แต่มีประเด็นที่ว่าถ้ายาสามารถมีสรรพคุณทำได้แต่ อย.ไม่ได้อนุญาต(อาจติดขัดตกหล่นเกินข้อจำกัดทำข้อมูลมาไม่พอไม่มีปัญญาพิสูจน์)
หลายๆคนก็ไม่รอหรือไม่มีทางเลือกอื่นมากนัก บ่อยครั้งที่เราเจอ out labal treatment
ทางออกคือใช้ภาษาที่รัดกุมปัญหามักเกิดกับผู้ไม่รู้แยกไม่ออกเช่น ช่วยลดน้ำตาลกับรักษาเบาหวาน อันไหนทำได้ทำไม่ได้
การโฆษณาที่ดีกลับจะช่วยให้อะไรๆมันกระจ่างชัดขึ้น คนไม่รู้กลับรู้ เปิดโลกใหม่ๆเพิ่มทางเลือก ลดข้อจำกัดที่มืดมนทั้งแปดด้าน
แต่ปัญหาอยู่ที่การไม่มีจริยธรรมความไม่รู้ไม่เข้าใจทักษะต่ำไม่เป็นมืออาชีพ
ส่วนราคายาก็สูงขึ้นอยู่แล้วสำหรับทุกการสื่อสารแต่ละครั้งการจัดอบรม symposium
แล้วความยุติธรรมก็อยู่ที่ผู้บริโภคมีสิทธิเลือกที่จะจ่ายให้กับใคร ระหว่างผู้ที่สื่อสารให้ข้อมูลกับผู้ที่ไม่ได้ให้ข้อมูลแต่ราคาถูกกว่า
ห้ามบังคับใช้ ยัดเยียดให้ใช้ พวกนี้แหละที่ก่อความไม่เป็นธรรม
ไม่เห็นด้วยว่าการบริการที่เพิ่มมูลค่า การสื่อสารเหล่านี้เลวร้ายเสมอเพราะเภสัชเราทุกคนก็เป็นส่วนหนึ่งในวงจรนี้
หลายอาชีพที่สร้างมูลค่าเพิ่มเช่นการตลาด โฆษณา ตัวแทนยา เภสัช แพทย์ ก็มักสร้างคุณภาพการใช้ยาดีขึ้นการทำยาให้ดีขึ้นคู่กันไปด้วยกับมูลค่าที่เพิ่ม(ลองคิดดูคุ้มไหมถ้าให้ยาถูกลงโดยไม่ต้องให้เภสัชมีส่วนผลิต ทำการตลาด ไม่ต้องให้แพทย์มีส่วนสั่งใช้ ปชช.รับยาหน้าโรงงานที่ชาวบ้านทำเองตามห้องแถว)
ดูเผินๆมันเกินความจำเป็นฟุ่มเฟือย แต่มันก็เป็นองค์ประกอบของสังคมที่ซับซ้อนและต้องการคุณภาพชีวิตที่ดี
รายได้ของเขาๆเราๆก็วนกลับไปมาเกิดเป็นระบบเศรฐกิจที่ไม่ฝืด
ถึงยาจะราคาแพงเพราะการบริการ การสื่อสารการตลาดที่ดีเป็นธรรมก็แพงได้แต่ต้องมีทางเลือกอื่นที่ถูกกว่าคู่กันไป
ความเป็นธรรมอยู่ที่แต่ละวิชาชีพไม่ทำผิดกติกาและมีทางเลือกที่ไม่แพงให้ผู้บริโภคคู่กัน

เห็นว่าปัจจุบันไม่ควรสอนกันแบบเคร่าๆเหมารวมไม่สอดคล้องกับสภาพสังคมเพราะจะสร้างความขัดแย้งกับสภาพสังคมเมื่อนศภ.จบมาแล้วบ่น ด่าทอต่อว่าสภาพสังคมทำไมไม่เป็นงั้นงี้..แบบที่เห็นๆกัน..มันคืออาการหนึ่งที่เกิดจากการผลิตมาไม่สอดคล้องเข้าใจ :mrgreen:
2.1 ...
smartss

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 05 ธ.ค. 2010, 18:41

ร้านยาที่ขายยาถูก ขายยาดีบางร้าน แต่ไม่เคยแจ้งกับคนป่วยเลยว่า ยาที่บรรจุอยู่ในถุงชื่อยาอะไร และรายละเอียดอื่นๆอีกมาก อย่างนี้ผู้ป่วยได้รับความยุติธรรมใหม เมื่อชั่งน้ำหนักกับการได้รับยาถูกกว่าร้านอื่นนิดหน่อย
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย ศรีตรัง » 05 ธ.ค. 2010, 19:29

ธุรกิจยาคือการซื้อขายหวังผลประกอบการเพื่อการหารายได้กำไรคงไม่เกี่ยวกับความยุติธรรมของผู้ป่วยนะคะ
เพราะยาจะผ่านคนกลางอีกทีเช่นแพทย์ เภสัชกร
เมื่อยาตัวเดียวกันอยู่ในมือแพทย์และเภสัชกร
การคิดค่ารักษาจากคนไข้ก็ต่างราคากันเมื่อจ่ายยาตัวเดียวกัน แล้วความยุติธรรมอยู่ตรงไหน
ลองไตร่ตรองดูนะคะ
ศรีตรัง

โพสต์โดย smartss » 06 ธ.ค. 2010, 10:44

คนนี้ถาม
ศรีตรัง เขียน:ธุรกิจยาคือการซื้อขายหวังผลประกอบการเพื่อการหารายได้กำไรคงไม่เกี่ยวกับความยุติธรรมของผู้ป่วยนะคะ
เพราะยาจะผ่านคนกลางอีกทีเช่นแพทย์ เภสัชกร
เมื่อยาตัวเดียวกันอยู่ในมือแพทย์และเภสัชกร
การคิดค่ารักษาจากคนไข้ก็ต่างราคากันเมื่อจ่ายยาตัวเดียวกัน แล้วความยุติธรรมอยู่ตรงไหน
ลองไตร่ตรองดูนะคะ

ตอบ
ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ร้านยาที่ขายยาถูก ขายยาดีบางร้าน แต่ไม่เคยแจ้งกับคนป่วยเลยว่า ยาที่บรรจุอยู่ในถุงชื่อยาอะไร และรายละเอียดอื่นๆอีกมาก อย่างนี้ผู้ป่วยได้รับความยุติธรรมใหม เมื่อชั่งน้ำหนักกับการได้รับยาถูกกว่าร้านอื่นนิดหน่อย

สรุป ตรงบริการ การประกอบการไง
ได้สินค้าที่มีบริการต่างๆสมราคา
อาจรวมไปถึงสิ่งที่มองไม่เห็นผู้ใช้สัมผัสไม่ได้ก็มี เช่น
การขนส่งที่ไม่เลวทราม แหล่งที่มาไม่เถื่อนโกงชาติเอาเปรียบลูกจ้าง การเก็บรักษาที่น่าทึ่ง การควบคุมให้ผู้ใช้อยู่ในกรอบที่ไม่อันตรายอย่างมืออาชีพ

:wink: :wink: :wink:
smartss

โพสต์โดย Barrios » 07 ธ.ค. 2010, 10:01

ถึงบอกว่าต้องนิยามความยุติธรรมไงครับ ว่าเอาแค่ไหน โลกนี้มีจริงรึเปล่า

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ร้านยาที่ขายยาถูก ขายยาดีบางร้าน แต่ไม่เคยแจ้งกับคนป่วยเลยว่า ยาที่บรรจุอยู่ในถุงชื่อยาอะไร และรายละเอียดอื่นๆอีกมาก อย่างนี้ผู้ป่วยได้รับความยุติธรรมใหม เมื่อชั่งน้ำหนักกับการได้รับยาถูกกว่าร้านอื่นนิดหน่อย

น่าคิดนะครับ แต่การสมยอมแบบนี้จะบอกว่าไม่ยุติธรรมได้รึเปล่า
Barrios

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่