New Document

ผู้หญิงจะครองโสดกันมากขึ้น

ห้องเภสัชกร

Re: ผู้หญิงจะครองโสดกันมากขึ้น

โพสต์โดย adRIAmYCin » 24 พ.ย. 2010, 21:42

ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

Re: ผู้หญิงจะครองโสดกันมากขึ้น

โพสต์โดย zartingtong » 25 พ.ย. 2010, 09:22

ดูเหมือน อ.จ.เภสัช ก็มีไม่น้อย :lol:
zartingtong

โพสต์โดย platoo » 27 พ.ย. 2010, 21:48

สำหรับเราถือคติ "ผู้ชายหาดีไม่ได้ อย่าไปมีมัน"
เราเห็นผู้หญิงร้องไห้เพราะความรักซะมากมาย จนเราคิดว่า ในโลกนี้คงหาคนดีไม่ได้
บางคนถึงขนาดคิดฆ่าตัวตายเพราะความรัก แล้วเราจะมีรักไปทำไม
งานก็มี เงินก็มี อยู่คนเดียวดีกว่า :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
platoo

โพสต์โดย bigbomb » 01 ธ.ค. 2010, 05:01

ชัดๆ เน้นๆครับ ประมาณเกือบกึ่งหนึ่งของเภสัชกรชาย เป็นเกย์ครับ จะให้ชอบ ภญ คงไปกันไม่รอดแน่ๆ
bigbomb

โพสต์โดย LeMmOy » 02 ธ.ค. 2010, 08:23

ดีเลย ใครโสดทิ้งอีเมล์ไว้ ผมจะแอดไปจีบ ^^
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย zartingtong » 04 ธ.ค. 2010, 16:59

รูปภาพ
รูปภาพ
โดนไหมล่ะ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย zartingtong เมื่อ 04 ธ.ค. 2010, 20:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
zartingtong

โพสต์โดย WhyMeMarie » 04 ธ.ค. 2010, 20:05

จริงคะ เอาตัวเองและเพื่อนสนิทเลยดีกว่า ตัวอย่างไม่น่าไกล เอิ๊กๆ
1. เรียนเภสัช ไม่ค่อยเจอผู้คน หมกแต่ตำรา ไม่มีใครมาจีบ กว่าจะปั่นแล็ปเสร็จก็ปาไปจะเที่ยงคืน กลับหอ นอนคร่อก จะไปเจอใครที่หน๊ายย ไอ่ที่มีอยู่ในคณะ ก็แต๋วทั้งนั้น หรือ หล่อมาก เด็กคณะอื่นมาจับลากลงน้ำไปกินซะแล้ว ที่เหลือ..คุณภาพเหลือรับประทาน ฉันอยู่คนเดียวดีกว่า..
2. ผู้ชายเห็นสาวเภสัชแล้วกลัว เพราะว่า "เธอเป็นตั้งเด็กเภสัชฯ เอนท์ติดคะแนนสูง ฉันมันด้อยค่า" ผญ.ดูเก่งกว่า ผช.เลยไม่กล้าจีบ หรืออีกนัยนึงที่ไม่เกี่ยวกับความเก่ง คือ เรื่องหน้าตาอันเนิร์ดๆ ใส่แว่นสิวเคร่อะ เหอๆ ชาตินี้คงต้องรอเรียนจบก่อนถึงจะหน้าใสได้อะ แค่จะนอนให้ได้ห้าชม.ต่อวันก็ยากแล้ว T_T
3. เรียนจบแล้ว หางาน ทำที่ไหนดีล่ะ ร้านยา>> ไม่ต้องเจอผช. เกาะคานร้านยารอไปเรื่อยๆ หรือ..ทำงานรพ.>> ดีขึ้นมาหน่อย เจอผู้คนเยอะขึ้น แต่..หาไอ่ที่มีคุณภาพคู่ควรฉันไม่ได้เลย ไม่ก็ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป หมอไม่ต้องรอ โดนพยาบาลคาบไปกินแล้วตั้งแต่เดินเข้าวอร์ด..เป็นเภสัชโรงงาน>>มัวแต่ QC กันอยู่นั่น วันๆ หมกแต่ในแล็ป ไม่เจอผู้คนอีกแล้ว ว่าจะเล็งไอ่หนุ่มนักวิทย์นี่ละวะ ไม่เจอใครละ..สรุป เป็นดีเทล์ยา ได้เจอคนมากที่สุด มีเวลาฉอเลาะกับหนุ่มๆที่เดินผ่านหน้าได้ ขอ vote อาชีพ field นี้ว่า ว่างที่สุดละ แรดได้สบาย เอิ๊กๆ
4. เวลาผ่านไป..ไวเหมือนโกหก..โอ้ ไม่น่าเชื่อ ฉันปาเข้าไป 28 แล้ว ไม่มีใครมาจีบฉันเลย มัวเลือกอยู่นั่น หรือ ไม่มีให้เลือก หรือ ไอ่ที่คบๆ ก็ไม่ได้ตั้งใจคบ เพราะไม่มีให้เลือก ลองคบมันแก้ขัดไปดูละกัน หรือ..คบๆ เลิกๆ กันไปแล้วหลายคน..ว้า โสดอีกละ
5. ปาไป 30อัพ ...ไม่ต้องแต่งกันละ อยู่รอไปเรื่อยๆ คนเดียวก็ดีเหมือนกัน ไม่มีใครมาแย่งใช้ตังค์ หรือไม่ก็รอต่อไป เผื่อมีผช.ที่แค่หายใจได้ผ่านมาขอแต่งงานก็แล้วแต่ฟ้าประทาน อย่าคิดมากเลย เตรียมหาทางเก็บเงินเผื่อเกษียณดีกว่า

รู้งี้แล้ว หนุ่มๆรีบมาจีบซะ อย่ารอให้สาวๆหมดวัยเจริญพันธุ์กันไปซะก่อนละ ฮ่าๆๆๆ (เขียนขำๆนะ อย่าซีเรียส) :lol:
WhyMeMarie

โพสต์โดย zartingtong » 04 ธ.ค. 2010, 20:40

dussadee เขียน:
blacksmithday เขียน:
และตัวเลือกที่ดีๆ ก็มักจะมีเจ้าของอยู่แล้ว

ผมขอเสนอตัวเป็น candidate ของตัวเลือกที่ดีๆๆ แต่ยังไม่มีเจ้าของได้มั้ยครับ :eek:

:lol: :lol: :lol: ไม่ได้ค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ
zartingtong

โพสต์โดย white-blue » 04 ธ.ค. 2010, 21:22

แหมแหม...............ชอบกันจิงๆนะกระทู้นี้ 5555555555
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย blacksmithday » 04 ธ.ค. 2010, 21:45

จริงคะ เอาตัวเองและเพื่อนสนิทเลยดีกว่า ตัวอย่างไม่น่าไกล เอิ๊กๆ
1. เรียนเภสัช ไม่ค่อยเจอผู้คน หมกแต่ตำรา ไม่มีใครมาจีบ กว่าจะปั่นแล็ปเสร็จก็ปาไปจะเที่ยงคืน กลับหอ นอนคร่อก จะไปเจอใครที่หน๊ายย ไอ่ที่มีอยู่ในคณะ ก็แต๋วทั้งนั้น หรือ หล่อมาก เด็กคณะอื่นมาจับลากลงน้ำไปกินซะแล้ว ที่เหลือ..คุณภาพเหลือรับประทาน ฉันอยู่คนเดียวดีกว่า..
2. ผู้ชายเห็นสาวเภสัชแล้วกลัว เพราะว่า "เธอเป็นตั้งเด็กเภสัชฯ เอนท์ติดคะแนนสูง ฉันมันด้อยค่า" ผญ.ดูเก่งกว่า ผช.เลยไม่กล้าจีบ หรืออีกนัยนึงที่ไม่เกี่ยวกับความเก่ง คือ เรื่องหน้าตาอันเนิร์ดๆ ใส่แว่นสิวเคร่อะ เหอๆ ชาตินี้คงต้องรอเรียนจบก่อนถึงจะหน้าใสได้อะ แค่จะนอนให้ได้ห้าชม.ต่อวันก็ยากแล้ว T_T
3. เรียนจบแล้ว หางาน ทำที่ไหนดีล่ะ ร้านยา>> ไม่ต้องเจอผช. เกาะคานร้านยารอไปเรื่อยๆ หรือ..ทำงานรพ.>> ดีขึ้นมาหน่อย เจอผู้คนเยอะขึ้น แต่..หาไอ่ที่มีคุณภาพคู่ควรฉันไม่ได้เลย ไม่ก็ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป หมอไม่ต้องรอ โดนพยาบาลคาบไปกินแล้วตั้งแต่เดินเข้าวอร์ด..เป็นเภสัชโรงงาน>>มัวแต่ QC กันอยู่นั่น วันๆ หมกแต่ในแล็ป ไม่เจอผู้คนอีกแล้ว ว่าจะเล็งไอ่หนุ่มนักวิทย์นี่ละวะ ไม่เจอใครละ..สรุป เป็นดีเทล์ยา ได้เจอคนมากที่สุด มีเวลาฉอเลาะกับหนุ่มๆที่เดินผ่านหน้าได้ ขอ vote อาชีพ field นี้ว่า ว่างที่สุดละ แรดได้สบาย เอิ๊กๆ
4. เวลาผ่านไป..ไวเหมือนโกหก..โอ้ ไม่น่าเชื่อ ฉันปาเข้าไป 28 แล้ว ไม่มีใครมาจีบฉันเลย มัวเลือกอยู่นั่น หรือ ไม่มีให้เลือก หรือ ไอ่ที่คบๆ ก็ไม่ได้ตั้งใจคบ เพราะไม่มีให้เลือก ลองคบมันแก้ขัดไปดูละกัน หรือ..คบๆ เลิกๆ กันไปแล้วหลายคน..ว้า โสดอีกละ
5. ปาไป 30อัพ ...ไม่ต้องแต่งกันละ อยู่รอไปเรื่อยๆ คนเดียวก็ดีเหมือนกัน ไม่มีใครมาแย่งใช้ตังค์ หรือไม่ก็รอต่อไป เผื่อมีผช.ที่แค่หายใจได้ผ่านมาขอแต่งงานก็แล้วแต่ฟ้าประทาน อย่าคิดมากเลย เตรียมหาทางเก็บเงินเผื่อเกษียณดีกว่า

เ่อ่อ ผมขอเสนอความคิดเห็นในการเลือกคู่หน่อยนะครับ หลายๆๆคนค่อนข้างมีความรู้สึกกับการเลือกคู่ที่ไม่ค่อยจะดีซักเท่าไร เป็นเพราะอาไรผมก็ไม่เข้าใจนะครับ แต่อันนี้คือความคิดเห็นของผมในการเลือกคู่นะครับ
1. การเลือกคู่ของคนเราโดยส่วนมากจะเชื่อในบุพเพสันนิวาสกันซะมาก เท่าที่เคยฟังมาคือเกือบร้อยละ 90 เลยทีเดียว แต่ความคิดเห็นของผมกลับเป็นตรงกันข้าม เพราะผมคิดว่า บุพเพก็มีส่วนแค่ชักนำคนสองคนให้มาพบกันแค่นั้น แต่สิ่งที่เราจะเลือกนั้นเป็นเหตุผลภายในจิตใจของคนสองคนมากกว่า ซึ่งเกิดจากการเรียนรู้ซึ่งกันและกัน การปรับเข้าหากัน การพูดคุยกัน ไม่อยากให้ทุกๆๆคนกลัวไปหมดว่าจะเจอเกย์ เก้ง กวาง แอ๊บ หรือพวกมีเมียแล้ว อาไรพวกนั้น เพราะเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์คุณค่าของสิ่งที่เ้ราเลือกครับ ผมขอยกบทความของ ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ซึ่งเป็นกูรูด้านการเล่นหุ้นให้ทุกคนได้อ่าน

"การแต่งงานเป็น Strategic Decision ที่สำคัญสุดยอดอีกเรื่องหนึ่ง เพราะความสุขและการประสบความสำเร็จในชีวิตขึ้นอยู่กับคู่ของเรามาก ดังนั้น อย่าปล่อยให้ ?พรหมลิขิต? มากำหนดว่าเราจะแต่งงานกับใคร เราควรจะต้อง ?แสวงหา? โดยการให้เวลากับการเรียนรู้กับคนที่เราคิดว่ามีโอกาสที่เราจะต้องใช้ชีวิต ด้วยกันยาวนาน บางคนบอกว่าอยากปล่อยให้เป็นไป ?ตามธรรมชาติ? เขามักใช้เวลาไปกับ ?งาน? ที่ ไม่ใช่ Strategic Decision ดังนั้น เขาอาจจะมีผลงานที่ดีในสายตาจ้าวนาย แต่เขาอาจจะได้คู่ที่ไม่เหมาะสมหรืออาจจะไม่มีคู่เลย ผลก็คือ ชีวิตนี้อาจจะทำงานแทบตายแต่ไม่มีความสุขและมีเงินน้อยมาก ในขณะที่อีกคนหนึ่งได้เศรษฐีนิสัยดีเป็นคู่ ซึ่งทำให้ชีวิตมีความสุขและมีเงินเหลือล้นโดยที่ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากนัก"

ผมเชื่อครับ ว่า ทุกท่านที่ยังเป็นโสดและทุกท่านที่ยังมีโอกาสจะเลือกสามารถหาคนที่อยู่ร่วมกันและมีความสุขในชีวิตคู่ได้ไม่ยาก เพียงแต่หยุดคิดซักนิดนึง ถึงเหตุผลและจิตใจในการเลือกคนที่จะมาเป็นคู่ อย่าให้จิตใจอยู่เหนือเหตุผลในการตัดสินใจของเราครับ แล้วคุณจะมีคู่ที่มีความสุข
2. อายุ สิ่งนี้เกือบทุกคนจะพูดว่า อายุมาไกลแล้วนะ จะมีใครเอา ผมกลับไม่เชื่อในคำพูดนี้ เพราะ ผมคิดว่า เมื่อเราอายุมากขึ้น เราจะมีวุฒิภาวะในการตัดสินใจที่สูงขึ้น ตัดสินใจด้วยเหตุผล และมีความอดทนในการเรียนรู้มากขึ้น ไม่ใช่ตอนเราสมัยเรียน ที่เห็นสาวสวยหน่อยก็เข้าไปจีบ พอจีบไปซักหน่อย เข้ากันได้ คบกันไปซักหน่อย ก็ไปอยู่ด้วยกันโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกัน มีความสัมพันธ์ที่ลึกซึ้งโดยปราศจากการเรียนรู้คุณค่าของกันและกัน ปล่อยให้อารมณ์มาตัดสินชีวิตคู่
3. "หาไอ่ที่มีคุณภาพคู่ควรฉันไม่ได้เลย" ผมมีความเชื่อว่า คุณภาพของคนไม่ได้อยู่ที่การศึกษา ไม่ได้อยู่ที่หน้าตา ไม่ได้อยู่ที่ตัวเงินในกระเป๋า
คุณภาพคู่ควรของผม คือ การที่เราคุยกันรู้เรื่อง สามารถเติมเต็มให้กันและกัน มีความคิดที่สามารถนำชีวิตไปสู่ความสำเร็จทั้งสองคน สามารถให้คำปรึกษากันและกัน และมีจิตใจที่จะดูแลกันไปจนตายจากกันไป นั่นคือ คุณภาพ ในความคิดของผมครับ
4. "ยืนได้ด้วยตัวเอง" คนเราไม่สามารถยืนได้ด้วยตนเองไปตลอดทุกวินาทีที่มีชีวิตได้หรอกครับ ทุกคนมีช่วงที่เหนื่อย เศร้า เหงา กันทุกคน แล้วคุณอยากจะอยู่คนเดียวในช่วงเวลานี้เหรอครับ ไม่อยากมีคนที่พูดได้ทุกเรื่อง ให้คำปรึกษาเราเหรอครับ
5. การมีคู่ให้อาไรเราหลายอย่างมาก อย่างน้อยก็การมี sex กับคนที่เรารัก ซึ่งผมคิดว่ามันคือสิ่งที่สวยงาม ไม่ได้เป็นแค่การตอบสนองความต้องการของมนุษย์เท่านั้น อย่าคิดปฏิเสธว่าไม่มีฉันก็ทำเองได้ กินข้าวด้วยมือมันคงไม่สะดวกและอร่อยเท่ากินข้าวด้วยช้อนหรอกครับ หรือจะบอกว่ากินข้าวด้วยมือก็อร่อยได้ ไม่อยากลองเปลี่ยนวิธีกินข้าวบ้างเหรอครับ

สุดท้ายนี้ ผมเชื่อว่า ถ้าเราเลือกคู่ชีวิตเหมือนเลือกหุ้น เราสามารถเลือกคนที่มีคุณค่าสำหรับชีวิตเรา เหมาะกับเรา สามารถอยู่ด้วยกันจนตายจากกันได้โดยชีวิตของเรามีความสุขครับ อย่ากลัวที่จะเลือกครับ ลองเลือกดูโดยดูหลายๆด้านประกอบกัน ให้เขาดูเรา เราดูเขา ถ้าไม่ดี เราก็มีสิทธิ์ไม่เลือกครับ ทุกสิ่งอยู่ที่ความเข้าใจกันมากกว่า
blacksmithday

โพสต์โดย blacksmithday » 04 ธ.ค. 2010, 22:08

โพสต์โดย WhyMeMarie » 04 ธ.ค. 2010, 22:14

"การแต่งงานเป็น Strategic Decision ที่สำคัญสุดยอดอีกเรื่องหนึ่ง เพราะความสุขและการประสบความสำเร็จในชีวิตขึ้นอยู่กับคู่ของเรามาก ดังนั้น อย่าปล่อยให้ ?พรหมลิขิต? มากำหนดว่าเราจะแต่งงานกับใคร เราควรจะต้อง ?แสวงหา? โดยการให้เวลากับการเรียนรู้กับคนที่เราคิดว่ามีโอกาสที่เราจะต้องใช้ชีวิต ด้วยกันยาวนาน บางคนบอกว่าอยากปล่อยให้เป็นไป ?ตามธรรมชาติ? เขามักใช้เวลาไปกับ ?งาน? ที่ ไม่ใช่ Strategic Decision ดังนั้น เขาอาจจะมีผลงานที่ดีในสายตาจ้าวนาย แต่เขาอาจจะได้คู่ที่ไม่เหมาะสมหรืออาจจะไม่มีคู่เลย ผลก็คือ ชีวิตนี้อาจจะทำงานแทบตายแต่ไม่มีความสุขและมีเงินน้อยมาก ในขณะที่อีกคนหนึ่งได้เศรษฐีนิสัยดีเป็นคู่ ซึ่งทำให้ชีวิตมีความสุขและมีเงินเหลือล้นโดยที่ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากนัก"

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยคะ
เห็นด้วยตรง การแต่งงานเป็น strategic decision แต่เราอย่าลืมว่าเราเป็นคนคะ โอกาสในชีวิตแต่ละคนไม่เท่ากัน ดิชั้นไม่เห็นเจอคนที่รวยและดีพร้อมเลย..น้อยคนนักจะโชคดีได้เจอ สร้างค่านิยมแปลกๆให้คนไทยนะเนี่ย ให้เลือกแต่เศรษฐี โดยไม่ได้มองค่าของการทำงานและรวยด้วยตัวเอง...

ถ้าเราเลือกคู่ชีวิตเหมือนเลือกหุ้น เราสามารถเลือกคนที่มีคุณค่าสำหรับชีวิตเรา เหมาะกับเรา สามารถอยู่ด้วยกันจนตายจากกันได้โดยชีวิตของเรามีความสุขครับ

รักออกแบบไม่ได้คะ..ฮ่าๆ ลาวไหม แต่มันเป็นความจริง ในทะเลที่คุณออกเรือหาปลา น่านน้ำนั้นอาจจะมีคนตกไปหมดแล้ว มันไม่เหลือปลาให้คุณ เหลือแต่กุ้งน้อยๆ ที่คุณไม่ต้องการ..แล้วให้ทำอย่างไร การลงทุนหุ้นกับการลงทุนหาคู่ชีวิต มันไม่เหมือนกัน คนบางคน นิสัยดี อะไรดีทุกอย่าง แต่เข้ากันไม่ได้ ก็จบข่าว ดังนั้น ผู้หญิงที่มีความคิดความต้องการจะมีชีวิตคู่ เขาไม่ใช่จะเลือกไม่ได้ มีสิทธิ์เลือก จึงเลือกที่จะอยู่คนเดียว ดีกว่าแต่งงานกับคนดีแต่เข้ากันไม่ได้...เกิดปัญหาหย่าร้างกันอีก..ตัวอย่างมีให้เห็นมากมายในสังคมคะ..

ไม่ซีเรียสนะ ไม่ซีเรียส แค่แสดงความคิดเห็นส่วนบุคคลคะ นี่คือชีวิตจริงที่ดิชั้นและเพื่อนๆ ประสบอยู่คะ T_T
WhyMeMarie

โพสต์โดย API » 04 ธ.ค. 2010, 22:36

5555+ เปรียบการเลือกคู่เหมือนการเลือกหุ้น.... มันไม่ง่ายยังงั้นหรอกครับ..

ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร กูรูเรื่องหุ้น ยังเคยเลือกหุ้นผิดตัวเลย แกไม่ได้เลือกหุ้นถูกไปทุกตัวหรอกครับ

แต่คู่...ถ้าเลือกแล้วจะเปลี่ยนยากมากๆๆๆๆ ไม่เหมือนหุ้น ถ้าหมดคุณค่าก็เปลี่ยนใหม่ได้ :lol: :lol:

การเลือกคู่ ส่วนใหญ่อารมณ์มาเหนือเหตุผลเสมอ :lol: :lol: ฮอร์โมนเพศของมนุษย์มันยังไม่ต่างจากสัตว์เท่าไหร่หรอกครับ ยากที่จะฝืนสัญชาตญาณ :lol: :lol:
API

โพสต์โดย blacksmithday » 05 ธ.ค. 2010, 10:34

ผมยอมแล้วครับ ผมไม่สามารถเปลี่ยนทรรศนะคติในการหาคู่ได้ :cry: :cry: :cry: ก็กินข้าวกันต่อไปด้วยมือเถิดครับ ส่วนตัวผมยังชอบที่จะกินข้าวด้วยช้อนต่อไปครับ 5555555555555

โพสต์โดย ศรีตรัง » 05 ธ.ค. 2010, 19:34

ที่พูดกันว่า ผู้หญิงจะครองโสดกันมากขึ้น ก็คงจะใช่
เพราะผู้ชายในฝันหาไม่ค่อยจะมีนะคะ
ศรีตรัง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่