New Document

เป็น เภสัชกรนี่ อาภัพ จริงๆเลยนะครับ ...

ห้องเภสัชกร

Re: เป็น เภสัชกรนี่ อาภัพ จริงๆเลยนะครับ ...

โพสต์โดย ผัดหมี่ » 18 พ.ย. 2010, 13:02

dussadee เขียน:
ton431450 เขียน:แล้วจะเอาอารายกินอ่ะไม่ได้กินหญ้านะครับ ให้บริการประชาชนแต่สู้ร้านหมอตี๋ขายถูกกว่าไม่ได้ทุกอย่างมีต้นทุน

บางทีต้นทุนของเราอาจจะรวมถึงความรู้ที่หมอตี๋มีน้อยกว่า คำนึงถึงผู้ป่วยมากกว่า(สำหรับบางคน) และบางอย่างที่หมอตี๋ไม่มีเหมือนเราค่ะ

แค่ครั้งเดียวที่ลูกค้ากลับมาขอบคุณ หรือแพทย์ฝากลูกค้ามาขอบคุณ หรือลูกค้าเอาซองยาของเราไปเคลือบ ก็รู้สึกว่าเป็นสิ่งเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ เป็นสิ่งที่ทำให้รู้สึกว่า เอาวะ น่าจะสู้ต่อไปได้ แม้บางครั้งจะหดหู่ใจเวลาเจอสงครามราคา สงครามสเตียรอยด์ และอื่นๆ

ไม่ได้บอกให้เพ้อฝัน แต่อยากให้มีกำลังใจในการทำงาน และดึงข้อดีของเราออกมาสู้กับระบบที่ยังไม่เข้าที่ดีพอค่ะ

เภสัชกรร้านยาคนนึงที่อาจผ่านร้อนหนาวมาไม่มาก ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นค่ะ :mrgreen:

เป็นคนดี ต้องได้ดีซิ สวรรค์มีตา :lol: :lol:
ถึงไม่รวยเงินทอง ใจเรามีความสุขก็ OK นะ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผัดหมี่

Re: เป็น เภสัชกรนี่ อาภัพ จริงๆเลยนะครับ ...

โพสต์โดย Three » 18 พ.ย. 2010, 22:37

เราควรจะอยู่ในที่ที่เป็นcoreของเรา
ที่ที่เราเท่านั้นที่ทำได้
รูปภาพ
Three

โพสต์โดย battyz » 18 พ.ย. 2010, 23:13

สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา มีงานสัมนาทอลค์ "This?s My Future 2010 จับเทรนด์ใหม่ ใส่อนาคตเด็กไทย" ที่มูลนิธิไทยคม
ได้นำคนที่โดดเด่นจากแต่ละสาขาอาชีพมาให้ความรู้นักเรียน นักศึกษา ครู และผู้ปกครอง
ที่เข้าร่วมรับฟังประสบการณ์จริงที่แต่ละคนได้ฝ่าฟันมาจนถึงฝั่งฝันถึง

หนึ่งใน 12 คือ คุณกิตติรัตน์ ณ ระนอง
มีคำกล่าวดังนี้ครับ

"การทำงานคือสมการ ตัวเรา+การปฏิบัติจะเท่ากับผลลัพธ์ ถ้าเราปฏิบัติเหมือนคนอื่นผลก็จะออกมาเหมือนกัน"

ถ้าเปิดร้านแล้ว ยังคิดว่า ต้นทุนของเภสัช เท่ากับหมอตี๋ คุณก้อมีค่าอย่างที่น่าจะคิดได้ อาหารจำพวกหญ้าน่าจะเหมาะ

หากตัวคุณมีต้นทุนที่เหนือกว่าอยู่แล้ว
ทั้ง clinical pharmacotheray & pharmaceutic and more..
ต่อให้10หมอตี๋ก้อสู้ไม่ได้

"การทำงานขายยาก้อคือสมการ ตัวเราเภสัชกรคิดได้แค่แบบหมอตี๋+การปฏิบัติทำได้เท่านี้แบบหมอตี๋ ผลลัพธ์ที่
หากเราปฏิบัติจะเหมือนใคร ถ้าไม่เหมือนหมอตี๋ " ก้อแค่นั้น

คุณมีอาวุธวิเศษที่ภาษานักกลยุทธเรียกว่า COMPETITIVE ADVATAGE กลับไม่นำมาใช้
เรามีตัวอย่างเจ๋งเป้ง พี่ sikhama พี่ธวัชชัย พี่ rinko พี่ apotheker และอีกหลายๆท่านที่ผมแอบคารวะอยุ่ในใจ
และแอบนำไปเลียนแบบใช้อยุ้ทุกวันนี้

คุณเองกลับไปคิดแง่ลบในปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้ ราคาต้นทุนขาย คุณไปบีบคอให้ supplier ขายให้ถูกกว่าเจ้าอื่น ทำได้ไหม
คุณไปขโมยยาราคาถูกมาขายได้ไม่รู้จบได้ไหม คุณไปห้่ามร้านยาอื่นอย่าขายถูกเลย ทำได้ไหม
คิดอย่างนี้ คิดไปเปลี่ยนโลกภายนอกในปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ แล้วม่านั่งบ่น ไม่ใช่เภสัชกรอาภัพหรอก
หนึ่งสมองและสองมือเท่านั้นแหละที่อาภัพ ไม่ช่วยให้คิดต่างเพื่อแสวงทางชนะ ไปทำอะไรก้อไม่สำเร้จ

คุณไม่ได้เกิดมาในสภาวะที่ตลาดร้านยาเอื้ออำนวย ให้คนไข้ทุกคนต้องนำใบสั่งมาซื้อจากคุณเท่านั้น
ไม่มีเจ้าหน้าที่ สสจ เข้มแข็งที่ออกตรวจจับร้านยาที่หมอตี๋เถื่อนที่อวดสะเออะมาขายยาแทนเภสัชกร
ไม่มีหน่วยงานกลางทำหน้าที่ควบคุมราคาขาย ไม่ให้แข่งราคากัน
นี่คือโลกแห่งความเป็นจริง

แล้วจะให้ทำไง คิดแค่อยุ่ในรางหญ้า นั่งงอมือ งอตีน รอให้วันนั้นมาถึงหรือ
หรือจะอวดตัวว่ากูเป็นเภสัชกร แต่ไม่เปลี่ยนแปลงเลยหรือตามสภาวะที่เป้นอยุ่
ต้องรอให้ราชรถมาเกยหรือ

ในโลกธุรกิจ บริษัททัวร์เปิดกันล้านเจ็ด แย่งงานกันแบบถล่มราคาแบบพากันชิบหาย
ไม่เชื่อคุณไปดูงานไทยเที่ยวไทยก้อได้
บี้ราคากัน จนปิดบริษัทหนีหนี้ก้อมี

ในงานสัมนาทอลค์ "This?s My Future 2010 จับเทรนด์ใหม่ ใส่อนาคตเด็กไทย"
มีคนที่ทำบริษัทท่องเที่ยว ณวัฒน์ อิสรไกรศีล พิธีกรและไกด์คนดัง มาเล่าให้ฟัง
อาชีพมัคคุเทศก์ใครก็สามารถเป็นได้
แต่ทำไมเขาจึงมายืนในแถวหน้า ตามไปศึกษาได้และลงมือทำได้จาก http://www.facebook.com/pages/Thiss-My- ... 3242443757

แต่พี่เขาทิ้งท้ายด้วยข้อคิดดีๆดังนี้ครับ "อย่าปล่อยเวลาให้ผ่านไป อย่ามีเงื่อนไขในชีวิต อย่ายืนรอโอกาส"ไม่เช่นนั้น ก้อทำได้แค่บ่น และซังกระตายแบบเภสัชกรที่ไม่ต่างจากหมอตี๋ ไม่ใช่หรือ
ไม่คิดเปลี่ยน ไม่ลงมือกระทำการเปลี่ยนแปลง จะมีชีวิตอยู่ไปทำไมวันๆ
ให้หมอตี๋หัวเราะเยาะหรือ
battyz

โพสต์โดย yammyRx » 19 พ.ย. 2010, 03:07

บ่นได้คะ
ที่นี่พร้อมให้กำลังใจ ในแบบที่ต่างๆ กันไป

แต่อย่าลืมลุกขึ้นสู้
สู้ด้วยความเป็นเภสัชนี่หละคะ

เดี๋ยวนี้ผู้บริโภคก็เริ่มรู้แล้ว
ถึงแม้พฤติกรรมบางอย่างจะเปลี่ยนไม่ได้ทันที ก็ค่อยๆเปลี่ยนมันไปคะ

นี่คือโลกแห่งความเป็นจริง อย่างที่คุณ battyz ว่านั่นหละคะ
yammyRx

โพสต์โดย smartss » 22 พ.ย. 2010, 08:34

dussadee เขียน:
ton431450 เขียน:แล้วจะเอาอารายกินอ่ะไม่ได้กินหญ้านะครับ ให้บริการประชาชนแต่สู้ร้านหมอตี๋ขายถูกกว่าไม่ได้ทุกอย่างมีต้นทุน

บางทีต้นทุนของเราอาจจะรวมถึงความรู้ที่............................................

...
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นค่ะ :mrgreen:

ไม่คู่ควรที่น้องคนมีอุดมการณ์จะบอกเขาเลยบอกมาได้ไง
ทุกอย่างมีต้นทุน
เอาอารายกิน
ไม่สมควรเป็นเภสัชกรต่อไปเขาแจ้งเลิกเป็นเภสัชกับผมแล้วไม่รู้ยังทำต่ออีกหรือป่าว
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย apotheker » 22 พ.ย. 2010, 11:29

เรามีตัวอย่างเจ๋งเป้ง พี่ sikhama พี่ธวัชชัย พี่ rinko พี่ apotheker และอีกหลายๆท่านที่ผมแอบคารวะอยุ่ในใจ
และแอบนำไปเลียนแบบใช้อยุ้ทุกวันนี้

พึ่งมาเห็น แหม่พี่แบท ก็เขียนซะ... :lol: :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย zartingtong » 22 พ.ย. 2010, 12:50

Three เขียน:เราควรจะอยู่ในที่ที่เป็นcoreของเรา
ที่ที่เราเท่านั้นที่ทำได้

ไปอยู่ในที่ที่ถูกกำหนดมาให้แเพ้แล้วdoneมีไฟ ผลสุดท้ายก็ บ้า ตัวอย่างเคยมีให้เห็น
ถ้าไม่ทำใจก็รีบเปลี่ยนงาน :mrgreen:
zartingtong

โพสต์โดย white-blue » 22 พ.ย. 2010, 21:30

ไปถึงใหนกันแล้วเนี่ย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Aun » 24 พ.ย. 2010, 21:41

คิดว่าโอเคสุดๆแล้วค่ะ จบมา หางานก็ไม่ค่อยยากเหมือนคนอื่น เงินเดือนก็ถือว่าดีนะ ถ้าไม่ใช้เกินตัวก็น่าจะมีเก็บบ้างแหละ
เคยเห็นลูกจ้างใน บิ๊กซี แมคโคร เดือนๆนึงรับเต็มที่ก็ประมาณ ห้าพัน ไม่รู้เค้าอยู่ กิน ใช้ ยังงัย ทำงานก็เดิน ยืนกันทั้งวัน
ปีนึงขึ้นเงินเดือน ปีละ ห้าบาท สิบบาท ของเราก็ถือว่าดีแล้วค่ะ ยังงัยก็ชอบ และรักวิชาชีพนี้ค่ะ
Aun

โพสต์โดย battyz » 25 พ.ย. 2010, 01:07

จริงๆครับ ผมหน่ะอ่อนวัยต่อ RETAIL PHARMACY แบบเด็กทารกเลย
ได้ pharmacafe นี่แหละเป็น RETAIL and MBA SCHOOL เลยทีเเดียว
มาอ่าน สังเคราะ ได้ core competence เจ๋งเป้งเยอะแยะ

ถ้าไม่ได้พี่ธวัชชัย พี่ sikha พี่ apo พี่ kohboy ป้า rinko และอีกหลายท่านที่จารนัยได้ไม่หมด
ผมขอกราบขอพระคุณจากใจกตัญญูเลย จริงๆเลย
ถ้าไม่ติดดำน้ำ ผมไปร่วม party pharma cafe แย้ว

เอาไว้เจ๋งๆแล้ว เราไปยึดอำนาจสภาเภสัช หรือสมาคมเภสัชชุมชนมายกระดับการจัดการเลยดีก่าเน้อะ
battyz

โพสต์โดย knowskung » 27 พ.ย. 2010, 12:45

1.จ่ายยาที่ร้านยาลูกค้าก็ไม่ค่อยเชื่อถือเท่าไหร่บอกไม่ใชแพทย์
- ก็มีบ้างลูกค้าบางคนนะคะ ก็พูดอธิบายเรื่องโรคและยาคู่กับการจ่ายยาจะช่วยทำให้เค้ามั่นใจในวิชาชีพเรามากขึ้นเองค่ะ ต้องใช้เวลาเนอะ

4. เปิดร้านเองก็ต้องเจอเรื่องสงครามตัดราคากัน
- อันนี้อาจต้องทำใจนิดนึงค่ะ ยาบางอย่างอาจต้องมีการลดบ้าง เฉลี่ยๆกันไป

5. ลูกค้าบอกร้านนู้นขายถูกร้านนี้ขายเท่านี้เอง
- ลูกค้าบางคนก็โกหกนะคะ บางทีเค้าก็พูดให้เราลดราคา ตัวไหนลดไม่ได้แล้วจิงๆก็ไม่ต้องลดค่ะ ที่ร้านจะอธิบายว่าไม่ได้รับยาจากบริษัทโดยตรงราคาทุนก็เลยจะสูงกว่า ลดให้ไม่ได้ ประมานนี้ค่ะ แพงกว่า 5-10บาท ลูกค้าก็ซื้ออยุ่ค่ะ

เสนอได้แต่ส่วนของร้านยา ><'' ลูกค้าหลายแบบ หลายประเภท หลายอารมณ์ บางทีเราก็ทำหน้ามึนๆไม่รู้ไม่ชี้เหมือนกันนะ รู้สึกปลงชีวิตได้บ้าง ฮ่าๆๆ สู้ๆ ค๊าบ
knowskung

โพสต์โดย Three » 28 พ.ย. 2010, 22:28

mos เขียน:1.จ่ายยาที่ร้านยาลูกค้าก็ไม่ค่อยเชื่อถือเท่าไหร่บอกไม่ใชแพทย์
2. อยู่ รพ. ก็ต้องเชื่อฟังหมอว่าหมอให้จ่ายตัวไหนก็ต้องตัวนั้นถ้าโทรไปขัดมีทะเลาะกันอีก
3. อยู่ รพ. เหมือนคนรับใช้หมออีกที
7. คนไข้ใน รพ. ไม่รู้คำว่าเภสัชกรหรอก นึกว่า คนหยิบยาแทนหมอ ไม่ค่อยเกรงใจเราเท่าไร่

ผมเห็นด้วยครับ
เด็กม.6 ที่เค้าจะเลือกคณะเค้ายังงงเลยว่า ที่เรียกว่าเภสัช สาขาบริบาลเภสัชกรรมนั้นคืออะไร
ก็บอกไปว่าจะเน้นงานคลินิค เน้นผู้ป่วย อยู่โรงพยาบาล
คำถามที่เด็กถามกลับคือ ถ้างั้นเลือกเรียนแพทย์ไม่ดีกว่าหรอ
รูปภาพ
Three

โพสต์โดย humbler » 30 พ.ย. 2010, 10:03

battyz เขียน:จริงๆครับ ผมหน่ะอ่อนวัยต่อ RETAIL PHARMACY แบบเด็กทารกเลย
ได้ pharmacafe นี่แหละเป็น RETAIL and MBA SCHOOL เลยทีเเดียว
มาอ่าน สังเคราะ ได้ core competence เจ๋งเป้งเยอะแยะ

ถ้าไม่ได้พี่ธวัชชัย พี่ sikha พี่ apo พี่ kohboy ป้า rinko และอีกหลายท่านที่จารนัยได้ไม่หมด
ผมขอกราบขอพระคุณจากใจกตัญญูเลย จริงๆเลย
ถ้าไม่ติดดำน้ำ ผมไปร่วม party pharma cafe แย้ว

เอาไว้เจ๋งๆแล้ว เราไปยึดอำนาจสภาเภสัช หรือสมาคมเภสัชชุมชนมายกระดับการจัดการเลยดีก่าเน้อะ

ชอบอันนี้ เอาไว้เจ๋งๆแล้ว เราไปยึดอำนาจสภาเภสัช หรือสมาคมเภสัชชุมชนมายกระดับการจัดการเลยดีก่าเน้อะ[ว่าแต่จะยึดแบบไหน ไปเมื่อไรบอกผมนะ ผมจะเป็นหัวหมู่ทะลวงฟันให้...
คิคิ :biggrin:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย LeMmOy » 02 ธ.ค. 2010, 09:15

ฮ่าๆ ความอาภัพของเภสัชเจ้าของกระทู้ ผมว่าแก้ได้ด้วยการหาเมียรวย !!
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่