New Document

คุณคิดว่าเภสัชเราตกต่ำถึงจุดต่ำสุดหรือยังครับ

ห้องเภสัชกร

คุณคิดว่าเภสัชเราตกต่ำถึงจุดต่ำสุดหรือยังครับ

ยังต่ำได้อีก นี่แค่เริ่มต้นต่อไปจะยิ่งกว่านี้
31
74%
ต่ำสุดแล้ว มันไม่ต่ำไปกว่านี้แล้วหละ ต่อไปก็คงจะดีขึ้นแล้ว
7
17%
ผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว ตอนนี้กำลังดีขึ้น
4
10%

โหวตทั้งหมด : 42

โพสต์โดย apotheker » 11 พ.ย. 2010, 14:37

วัดกันด้วยความรู้สึก อัตตราเงินเดือน ความต้องการของตลาดแรงงาน ศักดิ์ศรีของวิชาชีพ และอื่นๆ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: คุณคิดว่าเภสัชเราตกต่ำถึงจุดต่ำสุดหรือยังครับ

โพสต์โดย Barrios » 11 พ.ย. 2010, 15:08

ยังได้อีกพี่
supply มันเยอะเกิน
QC ก็ไม่ค่อยดี
Post marketing ก็ทำแต่ง่าย ๆ

เรื่องอย่างนี้อย่าโทษเด็กฝ่ายเดียวด้วย ต้องกล่าวถึงคนรุ่นเก่าที่เป็นส่วนหนึ่งในการผลิตเด็กรุ่นใหม่ด้วย
Barrios

Re: คุณคิดว่าเภสัชเราตกต่ำถึงจุดต่ำสุดหรือยังครับ

โพสต์โดย rinko » 11 พ.ย. 2010, 16:07

ตั้งกระทู้ให้เดี๊ยนเป็นพิเศษป่ะเนี่ย 5555555
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย blacksmithday » 11 พ.ย. 2010, 16:43

เหมือนหุ้นนั่นแหละ ถูกแล้วยังมีถูกกว่า
blacksmithday

โพสต์โดย naproxen » 11 พ.ย. 2010, 16:57

กำลังขายมากขึ้น กำลังซื้อน้อยลง
naproxen

โพสต์โดย SinWiSuth » 11 พ.ย. 2010, 18:17

หลายคนบ่น แต่ผมก็ไม่เห็นว่าหลายคนจะทำอะไรให้มันดีขึ้นเลยอ่ะคับ รู้แต่ว่าไม่ชอบสภาพที่เป็นอยู่ในตอนนี้

บางคนก็โทษคนอื่นๆ โทษสภาพแวดล้อมให้ด้วย

ไม่รับรู้หรอก ว่าแก้ได้ ไม่ได้ หรือต้องอาศัยเวลา อาศัยอะไรในการแก้ปัญหาบ้าง

ณ จุดที่แต่ละคนยืนอยู่ คนวงนอกกับคนวงใน รับรู้ปัญหา และโอกาสในการแก้ไขต่างกัน แต่ไม่เคยสื่ิอสารกันจริงๆ จังเลย

ถ้าคิดว่ามันแย่ เรามาเสนอทางออก แล้วช่วยกันทำให้มันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่น่าจะดีกว่านะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย white-blue » 11 พ.ย. 2010, 18:52

ถ้างั้นขอเสนอทางแก้ไขทางแรกเลยนะ

หยุดผลิตเภสัชกรให้มันมากเกินไปเลย หยุดได้แล้ว

ให้คณะเภสัชศาสตร์ยังคงเป็นคณะที่ นักเรียน ม ปลาย ไขว่ขว้าด้วยความเพียรพยายามเพื่อให้ได้เข้าไปเรียน

ไม่ใช้ แค่มีเงิน จ่ายค่าเทอมสักเทอม ละ 4-5 หมื่น ก็เรียนได้แล้ว

พูดตรงๆนะ คณะมันหมดความขลัง และมันดูไร้ค่าลงไปเยอะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย blacksmithday » 11 พ.ย. 2010, 19:14

หลายคนบ่น แต่ผมก็ไม่เห็นว่าหลายคนจะทำอะไรให้มันดีขึ้นเลยอ่ะคับ รู้แต่ว่าไม่ชอบสภาพที่เป็นอยู่ในตอนนี้

บางคนก็โทษคนอื่นๆ โทษสภาพแวดล้อมให้ด้วย

ไม่รับรู้หรอก ว่าแก้ได้ ไม่ได้ หรือต้องอาศัยเวลา อาศัยอะไรในการแก้ปัญหาบ้าง

ณ จุดที่แต่ละคนยืนอยู่ คนวงนอกกับคนวงใน รับรู้ปัญหา และโอกาสในการแก้ไขต่างกัน แต่ไม่เคยสื่ิอสารกันจริงๆ จังเลย

ถ้าคิดว่ามันแย่ เรามาเสนอทางออก แล้วช่วยกันทำให้มันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่น่าจะดีกว่านะครับ

ขอโทษนะครับ ขอสวนหน่อย ทุกวันนี้คุณไม่ควรเหมาหมด อย่างน้อยก็ผมคนนึงและอีกหลายๆคนในบอร์ดอย่างเช่นคุณ kohboy ไปดูที่ผมตั้งกระทู้ได้ครับ แต่ละกระทู้ของผมแสดงถึงจุดยืนที่จะช่วยเหลือเภสัชกรทุกคนไม่ให้เปลี่ยนไปใช้คำว่าเภสัชเกิน พยายามหางานให้น้องๆๆ ที่อยากรับราชการ ผมไม่ได้โทษสภาพแวดล้อมครับ ผมโทษคนตัวเป้นๆๆเลยละ ที่มีปัญญาเกิดเป็นคนแต่ทำหลายๆๆอย่างเหมือนยิ่งกว่าควาย เอาแต่ประโยชน์เข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น มัวแต่พูดว่าธุระไม่ใช่ ไม่ใช่หน้าที่ ผมเชื่อว่าไอ้คนวงในก็รับรู้ปัญหาไม่ต่างจากคนวงนอกหรอก แต่มันไม่ทำกันเอง เพราะมันเอาแต่พูดว่า ธุระไม่ใช่ ไม่ใช่เรื่องของกรู โอกาสแก้ไขข้อแรกก็คือ เลิกรับเภสัชเหมือนมหาลัยห้องแถวเถิดครับ มันโง่
blacksmithday

โพสต์โดย smalldrug » 11 พ.ย. 2010, 22:47

คุณ blacksmithday เขียนได้ตรงใจเรามากเลยอ่ะค่ะ มีแต่นั่งบ่นๆๆๆๆๆๆๆๆแต่ไม่คิดจะทำอะไรให้มันดีขึ้น เหล่าพี่น้องที่โรงบาลเราเองก็เหมือนกัน บ่นๆๆๆๆว่าหัวหน้าเอาเปรียบอย่างนั้นเอาเปรียบอย่างนี้ แต่พอบอกให้รวมตัวกันคุยกับมัน แต่ละคนกับบอกว่าช่างมันเถอะ เขาเป็นหัวหน้าเราไม่มีทางทำอะไรเขาได้หรอก ทนเอา
smalldrug

โพสต์โดย denzo » 11 พ.ย. 2010, 23:16

ในช่วงบ้านเมืองระส่ำระสาย โกลาหล มันต้องใช้กฏเหล็ก
เภสัชกรแขวนป้าย ก็ให้ยึดใบประกอบ แล้วให้สอบใหม่ เอา level 2 เลย หรือไม่ก็สอบจริยธรรม
เจ้าของร้านที่ให้เภสัชกรแขวนป้าย ผิดซ้ำผิดซ้อน ก็ยึดใบอนุญาตไปเลย หรือไม่ ก็จับมาสอบวิชาการเลยจะได้รู้ว่าเภสัชกรเขาเรียนมาขนาดไหน
คุมกำเนิดหรือทำหมัน มหาวิทยาลัยที่ผลิตนักศึกษาที่ไม่ได้มาตรฐาน สอบใบประกอบได้น้อย หรือ แขวนป้ายเยอะ
ใช้สื่อช่วยสร้างลักษณ์ จ้างคุณไตรภพ สรยุทธ วิทวัส ก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าต้องการภาพลักษณ์แบบไหน จริงๆแล้ว เภสัชกรที่เป็น ดาราก็มีนี่
กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว แต่เริ่มต้นที่อิฐก้อนแรก หรือ เสาหว่า
แต่ผมว่า ยุบสภา เลือกตั้งใหม่ดีกว่า
denzo

โพสต์โดย apotheker » 12 พ.ย. 2010, 08:44

ปัญหาอย่างหนึ่งของสภาเภสัชกรรมคือ ไม่สามารถประชุมกันได้บ่อยพอ เพราะ ไม่รู้จักใช้เครื่องมือสื่อสารสมัยใหม่ให้เป็นประโยชน์ เอะอะก็นัดให้ไปเจอกันตัวเป็นๆ แล้วแต่ละคนก็ใช่ว่าจะว่าง หน้าที่การงานก็ล้นมือ ทีนี้พอจะผ่านวาระการประชุมแต่ละวาระบางทีเป็นเดือนๆ มันจะไปทันอะไรล่ะ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Barrios » 12 พ.ย. 2010, 10:17

apotheker เขียน:ปัญหาอย่างหนึ่งของสภาเภสัชกรรมคือ

อีกอันก็คือมุมองต่อปัญหากับการเรียงลำดับความสำคัญนี่แหละครับ บางอันเราว่าเรื่องใหญ่ สภาบอกเรื่องเล็ก, บางอันเราว่าเร่งด่วน สภาบอกไม่รีบ,บางอันหน้าที่ของสภา เค้าบอกไม่ใช่ ยิ่งต่อจากระทู้นู้น ว่ากรรมการสภาไม่อยากมาตอบกระทู้เพราะอะไร?? ฟังแล้วเซ็งมาก

สภานี่ผมไม่หวังมากหรอกครับ ดูจากคะแนนที่เลือกกันเข้ามามันน้อยจนคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่ถูกเลย

SinWiSuth เขียน:หลายคนบ่น

ผมก็ไม่ค่อยบ่นนะ แล้วผมก็เคยเสนอวิธีใหม่ ๆ แต่คำตอบคือ ติดระเบียบ ติดนู่นติดนี่ ติดเรื่องเดิม ๆ ก็ทำงานกันแบบเดิม ๆ ปัญหาก็ต้องเหมือนเดิมอยู่แล้ว
อีกอย่างเราเสนอมากไปก็กลัวจะไม่ใช่หน้าที่ วงในฉลาดกันจะตาย รู้ปัญหารู้วิธีแก้กันหมดทุกคนแหละ แต่จัดลำดับกันคนละแบบกับเรา บางทีสัดส่วนของกรรมการกับสาขาการทำงานมันเอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง ประสบการณ์ที่จำเป็น มุมมองแบบแปลก ๆ จึงไม่ค่อยได้เห็น
ก็นั่งรอกันพัฒนากันไป
Barrios

โพสต์โดย white-blue » 12 พ.ย. 2010, 19:36

ทางแก้ไขทางที่สองนะ

จัดการกับเภสัชกรใน สสจ พวกที่แขวนป้ายคุมร้านตัวเองก่อนเลย เภสัชทำผิดกฏหมายเองจะไปมีสิทธิ์สั่งใครได้

พวกรุ่นพี่ที่คุมร้านก็เลิกคุมซะ ถามหน่อยเหอะ ถ้าพี่ไม่ทำเป็นตัวอย่าง น้องที่ใหนมันจะกล้าทำตามว่ะ(คับ) เห็นช้างขี้ขี้ตามช้าง

แต่ทั้งหมดนี้อีก 100 ปียังแก้ไม่ได้เลยเชื่อมะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย denzo » 12 พ.ย. 2010, 22:17

ผมเชื่อว่าถ้าเราทำตัวเราเองให้ดีที่สุด ช่วยกันสร้างคนดี เชิดชูคนดีให้เป็นเยี่ยงอย่าง และต้องประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อให้ประชาชนได้รับทราบ
เราน่าจะค่อยๆมีเภสัชกรดีดีเพิ่มขึ้น แล้ววิชาชีพเราจะได้ถึง จุดเลี้ยว ซะที จะได้ค่อยๆดีขึ้น ซะที
ตั้ง กองทุนสำรองเลี้ยงชีพเภสัชกร ก็ได้ ส่งตัวแทนลงเลือกตั้งซะเลย โหวตหรือคัดเลือก Superเภสัชกร , Phar-man อะวอร์ด
เราต้องมี Idol เยอะๆ อาจารย์พี่เภสัชกร ดร.กฤษณา คนเดียวไม่พอ
เสียเงินสมัครสมาชิกสภาไม่เห็นได้ประโยชน์อะไรเลย นอกจากกระดาษพับถุงกล้วยแขก
denzo

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 พ.ย. 2010, 00:02

เดี๋ยวจะหาว่าผมตั้งใจมาโพสต์แขวะก็เลยเข้ามาอธิบายความเห็นสักหน่อยนะครับ

ผมมองว่ากระทู้นี้ไม่ช่วยอะไร นอกจากเป็นการทำให้คนโพสต์ได้ระบาย ส่วนคนอ่านก็จิตตกป่าวๆ

เราไม่สามารถเอาไปอ้างอิงอะไรได้ เอาไปทำประโยชน์อะไรก็ไม่น่าจะได้

เพราะคนโพสต์ไม่ได้รู้จักกัน ไม่ได้เห็นหน้าค่าตากันเลย เป็นใครก็ไม่รู้ เป็นเภสัชจริงหรือเปล่าก็ยังพิสูจน์ไม่ได้อีก

กระทู้นี้จึงน่าจะเพียงแค่โพสต์เสร็จ ระบายเสร็จ ก็เป็นอันจบกันไปเท่านั้น

อะไรที่คิดว่าแย่ คิดว่าไม่ดี หากอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลง

ก็หาทางทำให้เป็นที่ตระหนักของสังคมส่วนใหญ่ดีกว่าครับ ว่าต้องการการเปลี่ยนแปลง

ไม่อย่างนั้น ก็ไม่มีใครรู้หรอก ว่ามีกี่คนโดน effect

ผู้หลักผู้ใหญ่โดยมาก เค้าชอบเอกสาร ชอบหลักฐาน

รวบรวมรายชื่อ ทำหนังสือส่งไปสภา อาจจะช่วยให้เิกิดอะไรมากขึ้นกว่านี้ก็ได้นะครับ

อาจจะขอนโยบาย ขอแผนแก้ไขปัญหาของสภา แผนการทำงานหรืออะไรๆ ให้สภาชี้แจงก็ว่าไปเลยครับ

บอกไปเลยว่ามีกี่คนอยากรู้ อยากทราบการทำงานของสภา อยากมีส่วนร่วมช่วยสภาแก้ปัญหาหรืออะไรก็ว่ากันไป

ตอนนี้ผมก็มีเรื่องอยู่ในใจเกี่ยวกับการสอบใบประกอบเหมือนกัน

ว่าไม่อยากให้สภาจัด range มหาวิทยาลัยแล้่วล่ะ

ผมคิดว่ามันทำให้หลายฝ่ายหลงผิด พากันกลับมายึดติดกับอันดับและตัวเลข

เกิดการจัดค่าย การติวเข้ม การเปิดกวดวิชาเพื่อสอบใบประกอบ

มันอาจจะส่งผลให้เราพากันเอาคนไม่พร้อม คนไม่ดีออกไปมากขึ้นหรือเปล่านะ??

ผมมักถามหลายๆ คนว่าคุณกำลังรับผิดชอบต่อสังคม หรือรับผิดชอบต่อนักศึกษามากกว่ากัน

ผมว่าผมจะสำรวจความคิดเห็นแล้วทำอะไรๆ สักอย่างเหมือนกัน
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่