New Document

มีใครเลิกเป็น เภสัชกร บ้าง

ห้องเภสัชกร

Re: มีใครเลิกเป็น เภสัชกร บ้าง

โพสต์โดย denzo » 11 พ.ค. 2014, 11:14

ตั้งกระทู้ไว้ตั้งนานแลัวยังอยู่อีก (4ปี) ตอนนี้ก็ยังเป็นเภสัชกร (พอดีมีคนเห็นคุณค่า เลยเลิกเป็นไม่ลง) อยู่เลย แต่ก็ผันตัวเองไปเป็นนักลงทุนแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
denzo

Re: มีใครเลิกเป็น เภสัชกร บ้าง

โพสต์โดย george » 22 พ.ค. 2014, 11:55

การตั้งคำถามในใจว่า เราจะได้อะไรจากวิชาชีพเภสัชกรบ้างอาจเป็นคำถามที่มักทำให้ผู้ถามบังเกิดความท้อแท้เมื่อไม่ได้เป็นอย่างที่หวังว่าจะได้ในทางกลับกันกับคำถามในใจว่าเราจะให้อะไรกับวิชาชีพเภสัชกรบ้างแม้ว่าจะยังทำให้ไม่ได้อย่างที่หวังแต่คำตอบนั้นมันปนความสุขใจที่ได้ให้กับวิชาชีพโดยรวมไม่ว่าความสุขที่เกิดจากการทำงานตามบทบาทความรับผิดชอบอย่างเต็มความสามารถ และในเนื้องานเองก็ยังมีโอกาสที่จะช่วยผู้อื่นให้พ้นจากทุกข์ได้ด้วย ความสุขใจโดยพื้นนี่แหละจะส่งผลดีแก่ตัวเองและในสายตาของผู้อื่นอย่างไม่เคยคาดคิดมาก่อน ตัวเองแต่แรกไม่เคยคิดอยากจะเป็นเภสัชกร แต่เมื่อต้องดำรงวิชาชีพนี้คำถามในใจที่จั่วไว้แต่ต้นก็ยากที่จะเลี่ยงได้ เมื่อคำถามแรกไม่สนองตอบก็ต้องย่อมบังเกิดความรู้สึกด้อยค่าเป็นธรรมดาแต่เมื่อลองตอบในคำถามที่สองกลับไม่พบความรู้สึกเหมือนกับคำถามแรก แต่กลับรู้สึกเห็นคุณค่าในตัวเองและภูมิใจที่มีโอกาสได้เป็นเภสัชกรครับ :biggrin:
george

โพสต์โดย 0verskill » 23 เม.ย. 2015, 17:40

สำหรับผมเฉยๆนะไม่ค่อยได้คลุกคลีวงการนี้เท่าไรแล้ว เพื่อนผมก๊วนเดียวกัน 10 กว่าคนที่จบมาด้วยกันตอนนี้มีแค่ 3 คนเองที่ยังอยู่ใน field นี้ที่เหลือไปทำอย่างอื่นหมดชนิดที่ไม่เกียวกับเภสัชเลย แต่ไม่ใช่หมายความว่าอาชีพนี้ไม่ดีนะ ทุกคนก็ยังรู้สึกดีเห็นคุณค่า เพียงแต่เมื่อทำงานไป ท่องยุทธภพไปวันนึงมันเจอสิ่งที่เรียกว่าใช่กว่าก็เลยเปลี่ยนไปแค่นั้นเองครับ ตอนสอบเข้าก็ไม่เคยมีใครแนะนำให้เราเห็นโลกกว้าง ตอนเรียนก็ไม่มีโอกาสได้เรียนรู้โลกใบนี้ พอออกมาทำงานถึงได้รู้จักตัวเองมากขึ้น อยากเป็นอะไร อยากทำอะไร อยากสานความฝันอะไรด้วยมือตัวเองก็เลยกลายเป็นไปทำอย่างอื่นที่ไม่ใช่เภสัชแทน เงินเดือนก็พอๆกะเป็น เภสัชนั่นล่ะครับ ต่างแค่ตื่นเช้ามามันเจอสิ่งที่เรียกว่ากระเหี้ยนกระหือรืออยากลุกอยากรีบตื่นออกไปทำงานเพื่อสร้างและสานสิ่งนั้นๆมันขึ้นมาแค่นั้นเอง

ผมมองว่าคุณเลิกเป็นเภสัชไม่ได้หรอกครับความรู้มันติดตัวคุณ เวลามีข้อมูลยาใหม่ๆมาหรือนวัตกรรมวิธีการรักษาใหม่ๆมาคุณก็อ่านรู้เรื่องอยู่ดี จิตวิญญาณวิชาชีพมันอยู่กับคุณไปตลอดนั่นล่ะครับเพียงแต่แค่คุณไปทำอาชีพอื่นก็เท่านันเอง ถึงเป็นหรือเลิกเป็นก็ไม่ใช่เรื่องสลักสำคัญอะไรเลย คนที่เห็นคุณค่าและอุทิศเวลาเพื่อสังคมมองเห็นเป็นความสุขพร้อมรายได้ด้วยอ่ะนะก็ยังคงเป็นเภสัชต่อไปตามที่เราได้เห็น คนที่ค้นพบตัวเองและอยากเปลี่ยนก็ไม่เห็นว่าจะต้องยึดติดและคิดเสียดายที่จะไม่ได้เป็นเภสัชเราแค่ตามความฝันที่เราโหยหาก็แค่นั้นเอง หากแต่มีโอกาสเราก็แค่ดึงความสามารถเก่าๆเหล่านั้นมาใช้เพื่อช่วยเหลือสังคมก็เป็นเรื่องที่ดี อย่างผมก็ไม่ได้ทำงานที่เกี่ยวกับเภสัชเลยนะ แต่คน officeแถวนี้เวลาเจ็บป่วยหรือสงสัยเรื่องยาก็เดินมาปรึกษาผมตลอด ร้าน boots หน้าปากซอยก็มีนะแต่ก็ยังจะเดินมาถามผม--" ก็พอเข้าใจว่าไกลอยู่เลยขี้เกียจเดินไป ถ้าอาการไม่ดีผมก็แค่แนะนำยาที่สมควรได้และไปปรึกษาเภสัชแถวบ้านเขาเอา ผมก็มีความสุขของผมดีนะแม้ผมจะสามารถกล่าวๆกลายๆได้ว่าผมอยู่ในขอบข่ายที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับวงการเภสัช แต่คุณเลิกเป็นเภสัชไม่ได้หรอกครับ
0verskill

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่