New Document

โรงพยาบาลทั่วไป หรือศูนย์ที่ไหน มีการตรวจสอบยาแบบนี้บ้าง

ห้องเภสัชกร

โรงพยาบาลทั่วไป หรือศูนย์ที่ไหน มีการตรวจสอบยาแบบนี้บ้าง

โพสต์โดย bigbomb » 06 พ.ย. 2010, 09:41

อยากทราบว่าโรงพยาบาลขนาดใหญ่ที่ไหนมีระบบการเช็คยาแบบ single check บ้าง เนื่องจากปัจจุบันที่ รพ ที่ผมทำงาน
มีจำนวนคนไข้มากขึ้น เฉพาะคนไข้นอก มีคนไข้เฉลี่ย 1500-1600 คนต่อวัน ( เฉพาะในเวลาราชการ ) มีเจ้าหน้าที่เช็คยา
เพียง 3 คน เช็คทีเดียวออกเลย มีเภสัชกรจ่ายยาเป็นรอบๆละ เพียง 1 คน ตอนนี้ทำงานมีความเสี่ยงมากๆ อยากทราบว่า
มีที่ไหนที่ทำระบบแบบ single check บ้าง แล้วมีระบบการตรวจสอบเพื่อป้องกัน medication error อย่างไรบ้าง คือจริงๆผม
มีความคิดอยากทำ double check แต่ว่าหัวหน้างานไม่เห็นด้วย เพราะคิดว่ามันช้า และทำให้คนไข้ไม่พอใจ ตอนนี้ทำงาน
ก็ไม่รู้ว่าจะเสี่ยงไปถึงขนาดไหนแล้ว ยาผิดเยอะมากๆ เพื่อนๆมีทางป้องกันและเซฟตัวเองอย่างไร ช่วยแนะนำกันหน่อย
แก้ไขล่าสุดโดย bigbomb เมื่อ 06 พ.ย. 2010, 15:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
bigbomb

Re: โรงพยาบาลทั่วไป หรือศูนย์ที่ไหน มีการตรวจสอบยาแบบนี้บ้าง

โพสต์โดย pharmakop » 06 พ.ย. 2010, 12:01

ผมอยากเห็นการจ่ายยาผู้ป่วยนอกของเภสัชกร มีการค้นหา drp ของผู้ป่วย ประเมินความเข้าใจในการใช้ยา คำแนะนำที่เกี่ยวข้อง และสุดท้าย รอบหน้ามีการประเมินลักษณะถามว้ำเพื่อเช็คว่า ที่เราแนะนำไป ถูกต้องหรือไม่ อาจจะใช้อัตรากำลังเยอะ แต่เราต้องทำ เพราะเราเป็นด่านสุดท้าย ถ้าเราตีโจทย์นี้อออก งานบริการด้านยา วิชาชีพอื่นๆ ก็ไม่สามารถทำแทนเราได้ครับ
เรายอมรับระบบ แพทย์ตรวจหลายห้อง เป็นร้อย แต่เราจ่ายยาไม่กี่ช่อง ไม่ได้ใช้ความรู้อะไรเลยในการให้บริการ อย่างนั้นหรือ?
ถ้ายอมรับก็ทำต่อ ถ้าไม่ยอมรับก็ดิ้นรน ต่อสู้เพื่อให้ได้มาตรฐานตามที่เราต้องการ :biggrin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharmakop

Re: โรงพยาบาลทั่วไป หรือศูนย์ที่ไหน มีการตรวจสอบยาแบบนี้บ้าง

โพสต์โดย API » 06 พ.ย. 2010, 15:10

เห็นด้วยครับ

ปกติหมอมีห้องตรวจคนไข้ 10-20 ห้องที่ OPD ทำไมเภสัชจะมีห้องจ่ายยาและให้คำปรึกษา 10 ห้องเวลาออก OPD ไม่ได้ ทำให้เป็นห้องส่วนตัวชัดเจนขนาดไม่ต้องใหญ่ก็ได้ เดี๋ยวนี้ รพ.ศูนย์มีเภสัชมากกว่า 20 คน เราจะใช้เภสัช 10 คนมาออกตรวจ OPD ไม่ได้หรือ? แล้วช่วงหลัง OPD ค่อยกลับไปทำงานประจำอื่นๆ

ได้ใช้ความรู้ความสามารถเต็มๆ ได้ปฏิสัมพันธ์กับคนไข้โดยตรง เก็บประวัติการใช้ยา การแพ้ยาจากคนไข้ได้ทั่วถึงและมากกว่า และที่สำคัญได้ภาพลักษณ์ความเป็นวิชาชีพเต็มๆจากทั้งคนไข้และเจ้าหน้าที่ใน รพ. ผมว่ายังดีกว่าไปทำงานตามวอร์ดเป็นลูกไล่หมอกับพยาบาลซะอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย bigbomb » 06 พ.ย. 2010, 15:34

API เขียน:เห็นด้วยครับ

เดี๋ยวนี้ รพ.ศูนย์มีเภสัชมากกว่า 20 คน เราจะใช้เภสัช 10 คนมาออกตรวจ OPD ไม่ได้หรือ? แล้วช่วงหลัง OPD ค่อยกลับไปทำงานประจำอื่นๆ

ที่ รพ ผม มีเภสัชกร 30 คน แต่ไปอยู่งานอื่นๆที่ไม่ใช่ OPD และไม่เคยคิดจะมาช่วย หรือระดมพลในการช่วยงาน OPD ช่วงเร่งด่วนเลย เพราะคิดว่าตนเองอยู่ที่จุดที่สบายแล้ว เรื่องอะไรจะไปลำบาก พอหัวหน้าขอความร่วมมือก็อ้างว่ามีงานเอกสารต้องทำ ผมถึงไม่หวังว่าจะไปเอาใครมาช่วย อยากแก้ที่ตัวเราที่ระบบงานที่เราทำมากกว่าว่าจะเซฟตัวเองในงานที่ทำอย่างไร เพราะคงปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าคนเรา ทำงาน เช็กยา จ่ายยาเยอะๆในเวลารีบๆขนาดนั้นทุกวัน จะไม่มี personal error เฮ้อ กลุ้มนะครับ เลยมาเขียนขอคำแนะนำครับ
bigbomb

โพสต์โดย white-blue » 06 พ.ย. 2010, 16:09

ไม่ต้องจำกัดคำถามแค่ รพ ทั่วไป หรือ รพ ศูนย์หรอก แค่ รพ ชุมชน ที่มี คนไข้ opd วันละ 3-4 ร้อยคน ก็ยังไม่มีเวลา ดับเบิ้ล เช็คแล้ว
หยิบตะกร้ายามา เรียกชื่อคนไข้ก่อนเลย ระหว่างคนไข้เดินมา ก็เช็คยาไป ดูค่า v/s ให้เร็วหน่อย แล้วก็พวกค่า lab ต่างๆ ผ่านๆตา ดูยาเทียบยาเดิมว่ามีลดหรือเพิ่ม ณ เวลาที่จำกัด แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้ว ที่ รพ ผมใช้ hos os ก็ไม่ได้ดีมากนะ แต่มี ฟังก์ชั่นที่ ลงคู่ druginteraction ได้ผมจับคู่ ที่เป็น Sig 1 ไว้เกือบทั้งหมดลงรายละเอียดไว้เลย ถ้าหมอสั่งมามันคู่กันก็จะมี pop up เด็งขึ้นมาเตือน และรายละเอียดให้อ่าน ถ้ายังยืนยันสั่ง มันก็จะเป็นคู่ตัวสีแดง ผมถือว่าจบ เพราะหมอได้อ่านแล้วและผ่านดุลพินิจแล้วว่ายืนยันจะใช้ ก็ช่วยลดภาระเรื่อง DI ไปได้บ้าง กำลังคนมีแค่นี้ทรัพยากรมีแค่นี้มันก็ได้แค่นี้แหละ แต่อาศัยว่าเวลาเช็ค ต้องมี "สติ" ตลอดเวลา อย่ารีบจนลน
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย white-blue » 06 พ.ย. 2010, 16:28

bigbomb เขียน:
API เขียน:เห็นด้วยครับ

เดี๋ยวนี้ รพ.ศูนย์มีเภสัชมากกว่า 20 คน เราจะใช้เภสัช 10 คนมาออกตรวจ OPD ไม่ได้หรือ? แล้วช่วงหลัง OPD ค่อยกลับไปทำงานประจำอื่นๆ

ที่ รพ ผม มีเภสัชกร 30 คน แต่ไปอยู่งานอื่นๆที่ไม่ใช่ OPD และไม่เคยคิดจะมาช่วย หรือระดมพลในการช่วยงาน OPD ช่วงเร่งด่วนเลย เพราะคิดว่าตนเองอยู่ที่จุดที่สบายแล้ว เรื่องอะไรจะไปลำบาก พอหัวหน้าขอความร่วมมือก็อ้างว่ามีงานเอกสารต้องทำ ผมถึงไม่หวังว่าจะไปเอาใครมาช่วย อยากแก้ที่ตัวเราที่ระบบงานที่เราทำมากกว่าว่าจะเซฟตัวเองในงานที่ทำอย่างไร เพราะคงปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าคนเรา ทำงาน เช็กยา จ่ายยาเยอะๆในเวลารีบๆขนาดนั้นทุกวัน จะไม่มี personal error เฮ้อ กลุ้มนะครับ เลยมาเขียนขอคำแนะนำครับ

ปัญหานี้ไม่ได้มีแค่คุณคนเดียวที่เจอและผมเชื่อว่าห้องยาทั่วประเทศก็มีอีกมาก ระบบเฮง(ซวย)
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย su15 » 09 พ.ย. 2010, 21:02

ถ้ามีเจ้าพนักงานเภสัชกรรมที่ีความสามารถ และมีความตั้งใจในการทำงานสูง มีความรอบคอบถี่ถ้วนก็ให้เค้า double check ก่อนรอบนึงก็ได้ค่ะ
อย่างน้อยให้เค้า screen ยาจัดถูกชนิด ถูกจำนวน ส่วนขนาด ถ้าเป็นยาที่แพทย์สั่งใช้บ่อย ก็อาจทำ chart ขนาดต่ำสุด - สูงสุดให้เค้าช่วยดูให้ 1 รอบก่อนก็ได้ค่ะ น้องว่าน่าจะดีกว่าการเช็ครอบเดียวนะคะ
su15

โพสต์โดย pharmasin » 12 พ.ย. 2010, 18:14

ถ้าหัวหน้าคุณไม่เห็นด้วย ผมคิดว่าน่าจะลองทำการสุ่มตรวจสอบยาที่จ่ายออกไปแล้วน่ะครับ ว่าพบความผิดพลาดหรือป่าว
โดยอาจจะให้ จพ.ออกไปสุ่มดูก็ได้ ซึ่งถ้าพบว่ามีความผิดพลาดเกิดขึ้น ก็อาจจะแจ้งให้หัวหน้าคุณทราบถึงความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น
อย่าปล่อยให้หลุดไปถึงคนไข้ ลองคิดว่าถ้าคนไข้เป็นอะไรขึ้นมา เราจะรู้สึกผิดและเสียใจขนาดใหน และอาจจะต้องมีการสอบสวนกันอีก
แต่ช่วงนี้ก็ขอให้มีสติในการเช็คหน่อยครับ
pharmasin

โพสต์โดย bigbomb » 13 พ.ย. 2010, 06:26

pharmasin เขียน:ถ้าหัวหน้าคุณไม่เห็นด้วย ผมคิดว่าน่าจะลองทำการสุ่มตรวจสอบยาที่จ่ายออกไปแล้วน่ะครับ ว่าพบความผิดพลาดหรือป่าว
โดยอาจจะให้ จพ.ออกไปสุ่มดูก็ได้ ซึ่งถ้าพบว่ามีความผิดพลาดเกิดขึ้น ก็อาจจะแจ้งให้หัวหน้าคุณทราบถึงความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น
อย่าปล่อยให้หลุดไปถึงคนไข้ ลองคิดว่าถ้าคนไข้เป็นอะไรขึ้นมา เราจะรู้สึกผิดและเสียใจขนาดใหน และอาจจะต้องมีการสอบสวนกันอีก
แต่ช่วงนี้ก็ขอให้มีสติในการเช็คหน่อยครับ

ขอบคุณสำหรับ คุณความเห็นด้านบน ที่แนะนำมามีการทำครับผม มีการเก็บ medication error และ prescribing error พบกระฉูดครับ
มีทั้งเช็คผิด จ่ายผิด เดือนๆขึ้นไปกว่า 10 กว่าเปอร์เซ็นต์ ยังไม่รวมที่ตรวจไม่เจออีกนะครับ น่าจะมีอีกเยอะ แต่เมื่อผู้บริหารรับทราบก็ นิ่ง
ไม่มีการแก้ไขอะไร เหมือนจะเป็นการบอกในทีว่าระวังกันเอง มึงไม่ระวัง ถ้าโดนอะไร ก็ตัวใครตัวมัน รับคดีกันเอง ทำช้าก็ถูกแดกดันอีก
ทั้งตัวคนไข้ ที่คงคิดว่ามาร้านสะดวกซื้อมั้ง ทำไมยา 5 นาทียังไม่ได้ ( ขอโทษเถอะว่านี่มันโรงพยาบาลขนาดใหญ่นะครับ ไม่ใช่ร้านขายของชำ)
ตอนนี้เบื่อครับ เครียด เฮ้ออออออออ
bigbomb

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่