New Document

ขอบ่นเรื่องกฎคุมขังเภสัช

ห้องเภสัชกร

ขอบ่นเรื่องกฎคุมขังเภสัช

โพสต์โดย pat_ty » 16 ต.ค. 2010, 11:01

ขอบ่นเรื่องระเบียบการเปิดร้านยาของสภาที่ออกมาใหม่ที่เภสัชต้องปฎิบัติงานในจังหวัดนั้นเท่านั้น
ไม่รู้จะควบคุมเภสัชด้วยกันทำไม ทำไมไม่ควบคุม ขย.2บ้างแต่ในทางปฎิบัติแล้วยังไม่เคยเห็นใครเข้าไปในร้าน ขย.2
แล้วเก็บยานับเม็ดที่มีอยู่เกลื่อนออกมา มีแต่คอยอรุ่มอร่วยให้ ตั้งกฎแบบนั้ไม่ทราบว่ามันสร้างหรือทำรายกันแน่
pat_ty

Re: ขอบ่นเรื่องกฎคุมขังเภสัช

โพสต์โดย SuperK » 16 ต.ค. 2010, 11:17

:evil: แล้วถ้าไม่ปฎิบัติงานในจังหวัดที่เปิดร้าน มันต่างอะไรกับคนที่เป็น ขย.2 ละครับ
เออว่าแต่เปิดร้านก็ต้องอยู่ร้านมันก็อยู่ในจังหวัดนิครับ :biggrin:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SuperK

โพสต์โดย smartss » 16 ต.ค. 2010, 19:54

แล้วพวกปฎิบัติในจังหวัดจริง
แต่ต่อมาย้ายไปทำจังหวัดอื่นเขาทำไงเนี่ย

แล้วพวกยังไม่ได้ทำงานจังหวัดไหนเลยจะได้ไหม
เอกสารอะไรที่เขาจะดูว่าปฎิบัติงานในจังหวัดนั้นจริง
ถ้ามั่วมาจะรู้ไหมเนี่ย
รัดกุมหน่อยก็ดี
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Wiz@rd. » 16 ต.ค. 2010, 21:22

ย้ายที่ทำงาน ไม่ย้ายทะเบียนบ้านมีนะครับ
สมัยผมย้าย ก็เช่าหอ
น้องผมทำงานเกือบ 10 ปี ทะเบียนบ้านยังอยู่ต่างจังหวัด
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Barrios » 17 ต.ค. 2010, 10:50

เปิดคลีนิคหมอไม่มีนะครับ ที่ว่าต้องมีทะเบียนบ้านอยู่ในจังหวัดนั้น ๆ

แต่คลีนิคไม่ค่้อยมีเรื่องแขวนป้ายนะ :eek:
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 17 ต.ค. 2010, 10:55

ผมว่าแปลกดีนะ สาระพัดหาวิธีมาแก้ปัญหาเรื่องเภสัชแขวนป้าย แต่ไม่ทำอยู่อย่างเดียว คือไม่จับปรับพักใบประกอบ อย่างจริงจัง :roll:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย adRIAmYCin » 17 ต.ค. 2010, 14:59

apotheker เขียน:ผมว่าแปลกดีนะ สาระพัดหาวิธีมาแก้ปัญหาเรื่องเภสัชแขวนป้าย แต่ไม่ทำอยู่อย่างเดียว คือไม่จับปรับพักใบประกอบ อย่างจริงจัง :roll:

ทั้งที่เป็นวิธีที่ได้ผลดีที่สุดด้วย :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย white-blue » 18 ต.ค. 2010, 23:41

ประเทศไทยมันไม่เจริญก็เพราะแบบนี้แหละ หาระบบต่างๆมาเพื่อรองรับคน แต่มันไม่เปลี่ยนแปลงคนให้ทำตามระบบ จะอีกกี่ระบบก็แก้ไม่ได้หรอกปัญหาไม่ได้อยู่ที่ระบบโว้ย จะเป็นเสือตัวที่ 5 ของเอเซีย ตอนนี้รอไปเป็นเสือตัวที่ 11 ก่อนดีกว่ามั้ง (ยาดองเหล้าตราเสือสิบเอ็ดตัวพอดี) นอกเรื่องละ กรูบ้าไปละ555555555555 :lol:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย pat_ty » 19 ต.ค. 2010, 18:32

การแขวนป้ายมันเป็นเรื่องของบุคคล ทำไมไม่จัดการเป็นรายคนไป ในคนที่ทำงานในโรงพยาบาลการเปิดร้านยาในช่วงกลางวันต้องทำงานโรงพยาบาลจะต้องให้ลูกจ้างที่ร้านดูแลไปก่อนอยู่แล้ว ถ้าคิดว่ามันเหมือนการแขวนป้ายจะให้ปิดตอนกลางวันแล้วจะไปเปิดให้เสียเวลาทำไมมันจะคุ้มหรือเปล่า ยาต้องซื้อ ค่าใบประกอบต้องเสีย ที่ต้องเช่าและค่าต่างๆ นานา ในขณะที่สถานการณ์ปัจจุบันร้าน ขย.2กับขย.1ไม่มีอะไรแตกต่างกันเลยบางร้านขายดีกว่า ขย.1อีกต่างหาก ก็ยังไม่เคยเห็นใครสนใจหรือกล้าที่จะเดินเข้าไปตรวจแล้วจับยึดจริงๆเลย กับแค่เภสัชด้วยกันไปเปิดร้านที่ต่างจังหวัดกับที่ทำงานซึ่งเป็นอำเภอต่อเขตระยะทางสามารถไปกลับได้ไม่สามารถทำได้ ถ้าเปิดในจังหวัดเดียวกันกับที่ทำงานแต่ระยะทางไกลมากเป็นร้อยๆ กิโลเมตรอันใหนมันจะเหมือนแขวนป้ายกว่ากัน แน่นอนใน 1 week อาจไปดูแค่ เสาร์ - อาทิตย์เท่านั้น
pat_ty

โพสต์โดย bomb4010 » 20 ต.ค. 2010, 13:01

apotheker เขียน:ผมว่าแปลกดีนะ สาระพัดหาวิธีมาแก้ปัญหาเรื่องเภสัชแขวนป้าย แต่ไม่ทำอยู่อย่างเดียว คือไม่จับปรับพักใบประกอบ อย่างจริงจัง :roll:

กลัวถ้าทำจริงๆ พวก สสจ.(เฉพาะพวกที่แขวนป้ายนะ ไม่ได้เหมารวม)ทั้งหลายจะแย่เอาล่ะมั้ง :lol:
รูปภาพ
bomb4010

โพสต์โดย miguel » 21 ต.ค. 2010, 23:26

ขอถามหน่อยครับ การจ้างลูกน้องที่ไม่ใช่เภสัชมาเฝ้าร้านในขณะที่ตัวเองทำงานโรงบาล หรืออื่นๆ มันต่างอะไรกับการแขวนป้ายหรอครับ กฏข้อนี้ผมว่าเบาไปด้วยซ้ำ ถ้าคุณไม่อยุ่จังหวัดเดียวกับร้าน แล้วผู้บริโภคจะมั่นใจได้อย่างไรว่าคุณจะแวบมาร้านบ้างครับ
miguel

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่