New Document

ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

ห้องเภสัชกร

ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

โพสต์โดย pakapol173 » 10 ต.ค. 2010, 02:52

ผมจบเภสัชมา 2 ปี มาทำงานสู้ชีวิตที่กทม.เป็นมนุษย์เงินเดือน
ทำงาน 8.00-22.00 น(Full+part รวมทำงาน 14 ชั่วโมง) ทำทุกวัน จันทร์-เสาร์ หยุดวันอาทิตย์วันเดียว (เอาไว้ซักผ้า)
ทุกวันนี้เหนื่อยมาก รู้สึกท้อและไม่อยากไปต่อ
เราเป็นเสาหลักของครอบครัวเงินที่หามาทุกวันนี้ก็เดือนชนเดือนตลอด(พอเพียงสุดๆแล้วก็ยังเหงื่อตก)
ชีวิตก็เหมือนเครื่องจักร เวลาก็แทบไม่มีเหลือให้ตัวเองเลย อายุก็มากขึ้นทุกวัน
แต่จะไม่ทำก็ไม่ได้ (เราเป็นเภสัชกรมีวิชาชีพฝังอยู่ในสายเลือด ประชาชนอีกมากยังรอเราอยู่ )
คิดอยากเป็นนายตัวเองเหมือนกันครับ อยากจะทำร้านยา แต่ก็ไม่มีเงินเปิด จะกู้ก็ยังไม่มีหลักทรัพย์
ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลย กลุ้มจริงๆคับ
pakapol173

Re: ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

โพสต์โดย myloveinmylife » 10 ต.ค. 2010, 03:25

เข้าใจ เหมือนกัน แต่ต้องสู้ บอกได้คำเดียว สู้ๆโว้ยย :razz:
สนใจ โปรแกรมร้านขายยา ทดลองฟรี 45วัน >>https://goo.gl/iTwf2z okมั่กๆ อัพเดตฟรีตลอดชีพ ราคาไม่แพง
สนใจสินค้าราคาส่ง https://goo.gl/nYvtGh
ภาพประจำตัวสมาชิก
myloveinmylife

Re: ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

โพสต์โดย Pharma_Name » 10 ต.ค. 2010, 08:33

ก็ไม่รู้จะทำให้รู้สึกดีได้อย่างไรนะครับ เอางี้ละกัน ลองมองดูรอบ ๆ เพราะเท่าที่ผมประสบมาอาชีพอื่น ๆ ที่เป็นมนุษย์เงินเดือน ก็จะเจอปัญหาแบบเดียวกันนะครับ ไม่ว่าทำงานเต็มเวลา ประหยัดอดออม เหนื่อยตัวแทบขาด ต้องส่งเงินให้ที่บ้าน ส่งน้องเรียน อะไรประมาณนั้น อย่างน้อยก็รู้สึกดีที่ได้ช่วยเหลือคนในครอบครัว

บางแห่งจังหวัดที่ใคร ๆ ก็เข้ามาเพื่อขุดทอง หวังจะรวย ก็ไม่ได้รวยง่าย ๆ เขาก็ต้องแลกมาด้วยหงาดเหงื่อ ความลำบากทั้งสิ้น อย่างน้อยก็เก็บเงินให้ได้สักก้อน กลับไปเปิดร้านที่บ้าน น่าจะเป็นความสุขแบบพอเพียงนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Manit » 10 ต.ค. 2010, 08:38

อยู่ กทม รายได้เยอะ แต่ค่าใช้จ่ายก็เยอะด้วย

ลองหาทางมาอยู่ต่างจังหวัดดูครับ รายได้อาจจะลดลง แต่ค่าใช้จ่ายน้อยกว่า ทำให้มีเงินเหลือเก็บ

เราก็จะมีโอกาสใช้เงินที่เหลือเก็บนี่เหละทำงานให้เรา ช่วยให้หลุดพ้นจากการเป็นมนุษย์เงินเดือน

รายได้มากเท่าไหร่ไม่สำคัญเท่า แต่และเดือนมีเงินเหลือเก็บเท่าไหร่นะ ลองเก็บไปคิดดูครับ :biggrin:
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย namwanrx » 10 ต.ค. 2010, 11:22

อยู่ต่างจังหวัดก็ดีนะ นานเข้ากรุงเทพ นั่งรถยังเบื่อเลย เงินก็พอได้นะ อย่างถ้าเป็นลูกจ้างตามรพ.ชุมชน ก็มีที่พักให้
namwanrx

โพสต์โดย nonnoi » 10 ต.ค. 2010, 12:20

ร้านยาตามต่างจังหวัดก็เปิดรับมากมาย รึจะรับราชการเป็นลูกจ้างตามรพ.ก็มีหลายแห่ง รายได้อาจลดลง แต่ค่าใช้จ่ายน้อยลงด้วยน่าจะเก็บเงินได้มากกว่านะ
nonnoi

โพสต์โดย pungkung » 10 ต.ค. 2010, 12:42

ต้องมองดูชีวิตคนอื่นด้วยค่ะ อย่ามองแต่ชีวิตเรา แล้วจะพบว่าเราโชคดีที่ได้เรียนจนจบเป็นเภสัช ถึงแม้งานจะหนัก เงินจะน้อย แถมยังต้องใช้ต้องจ่าย ก็ให้ภูมิใจว่าเราหามาได้ด้วยความพากเพียร แถมยังได้จุนเจือครอบครัวอีกด้วย ต้องภูมิใจในความสามารถของเรานะคะ แต่ว่าการทำงานถึง 15 ชม.ต่อวันมันต้องเหนื่อยเป็นธรรมดาอยู่แล้ว แนะนำว่าให้ลดเวลา part time ลงบ้างเพื่อให้เวลากับตัวเองสำหรับการพักผ่อน เช่น ออกกำลังกาย ชีวิตที่ไม่สมดุลย์จะไม่พบความสุขอย่างแท้จริงค่ะ ส่วนเรื่องรายได้ตอนนี้ยังเป็นช่วงของการทำมาหาเก็บ มีหนี้ก็ต้องใช้หนี้ ถ้าอายุมากกว่านี้ หนี้หมด ชีวิตจะเริ่มมีเงินเก็บ และสบายตัวขึ้นค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
ส่งของ
ร้านยาพรประสิทธิ์
100/607 ซ.นักกีฬา10 ถ.นักกีฬาแหลมทอง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม. 10250
pungkung

โพสต์โดย a_plus » 10 ต.ค. 2010, 18:04

ทำเลเปิดร้านยาดีๆ หายาก ยิ่งถ้าต้องไปกู้เงินมาลงทุนด้วยจะยิ่งเหนื่อย ถ้าเปิดแล้วขายไม่ดี รายได้ที่มีเข้ามาน้อยกว่าเงินเดือนที่ได้อยู่จะยิ่งเครียดกว่าตอนนี้อีก เป็นเจ้านายตัวเองกับเป็นลูกจ้าง เหนื่อยคนละอย่าง เดี๋ยวนี้ร้านยาก็เปิดกันทั่วทุกซอกซอย แถมขายตัดราคากันอีก เป็นลูกจ้างก็มีข้อดีนะคะ ทำงานแล้วเห็นตัวเงิน(มากน้อยแล้วแต่ความขยัน) เปิดร้านเองได้เงินมาก็ต้องหมุนใช้ไป มีพี่เภสัชที่รู้จักกันคนนึงรับราชการ พอเลิกงานก็ไปทำ pt เดือนๆนึงเฉพาะรายได้จาก pt ก็ราว13000-15000/เดือน แล้ววันนึงก็เปิดร้านยา เลิกรับ pt ขายยาตอนเย็นจ.-ศ./ เต็มวัน ส.-อา. ปรากฏว่ารายได้จากร้านยาน้อยกว่าทำ pt อีก ทำไงหล่ะลงทุนแล้ว ตอนนี้กำลังเศร้าอยู่ เล่าให้ฟังเล่นๆค่ะ ทำงานมา 2 ปีแล้วใช่ไหมคะ ขยัน อดทนเก็บเงินอีกซักหน่อยก็ดีน้า แล้วถ้ามีทำเลที่ดีๆมีการวางแผนที่ดีก็ค่อยลองดู เป็นกำลังใจให้นะคะ
a_plus

โพสต์โดย blacksmithday » 10 ต.ค. 2010, 21:59

ผมแนะนำ

image.gif (49.71 KiB) เปิดดู 14878 ครั้ง

http://www.se-ed.com/eShop/Products/Det ... 9744017178
ลองไปอ่านดู อาจเปิดโลกทัศน์การใช้เงินทำงานแทนได้
blacksmithday

โพสต์โดย GPE » 10 ต.ค. 2010, 23:03

pakapol173 เขียน:ผมจบเภสัชมา 2 ปี มาทำงานสู้ชีวิตที่กทม.เป็นมนุษย์เงินเดือน
ทำงาน 8.00-22.00 น(Full+part รวมทำงาน 14 ชั่วโมง) ทำทุกวัน จันทร์-เสาร์ หยุดวันอาทิตย์วันเดียว (เอาไว้ซักผ้า)
ทุกวันนี้เหนื่อยมาก รู้สึกท้อและไม่อยากไปต่อ
เราเป็นเสาหลักของครอบครัวเงินที่หามาทุกวันนี้ก็เดือนชนเดือนตลอด(พอเพียงสุดๆแล้วก็ยังเหงื่อตก)
ชีวิตก็เหมือนเครื่องจักร เวลาก็แทบไม่มีเหลือให้ตัวเองเลย อายุก็มากขึ้นทุกวัน
แต่จะไม่ทำก็ไม่ได้ (เราเป็นเภสัชกรมีวิชาชีพฝังอยู่ในสายเลือด ประชาชนอีกมากยังรอเราอยู่ )
คิดอยากเป็นนายตัวเองเหมือนกันครับ อยากจะทำร้านยา แต่ก็ไม่มีเงินเปิด จะกู้ก็ยังไม่มีหลักทรัพย์
ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลย กลุ้มจริงๆคับ

ทำงานหนักมากครับ ผมว่า หนักไปไหมคนดี
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย denzo » 11 ต.ค. 2010, 09:33

พี่มีเพื่อนคนหนึ่ง ทำงานวันละ 24 ชม. เช้าบ่ายดึก ทำได้ เพราะขึ้นเวรหลายที่ เงินเดือนที่หาได้น่าจะเกิน 50000 บาท
แต่เขาก็ใช้จ่ายเกินตัว สุดท้ายเป็นหนี้บัตรเครดิตมากมาย
พี่ก็จะขอสนับสนุนความคิดที่ว่า ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะหาเงินได้มากเท่าไหร่ แต่มันอยู่ที่จะใช้มันอย่างไร เศรษฐกิจพอเพียง ยิ่งใหญ่สุดแล้ว
ตอนพี่อยู่บ้านนอก (ราชการ) พี่มีเงินเก็บมากกว่าตอนอยู่กทม. (เอกชน) ซะอีก
ในทุกวิกฤตมักจะมีโอกาส
ในทุกปัญหามักจะมีทางออกเสมอ
อย่างน้อยๆน้องก็ยังไปสมัครงานได้ตั้งหลายที่ ไม่เหมือนคนที่อายุเกิน 35 ปี...ฮือ ฮือ
จากใจ เภสัชกรชรา น้อยใจ
denzo

โพสต์โดย rinko » 11 ต.ค. 2010, 11:16

โอ๊ย ไม่เห็นจะแย่อะไรขนาดน้านนนนน เริ่มชีวิตทำงานใหม่ๆก็เป็นอย่างนี้ทั้งนั้นแหละค่ะ ไม่เห็นเส้นทางใดๆ คลำไปก็ไม่เจอ มืดมนไปหมด เป็นปกติมากกกกกกก ถ้าวันนึงเปิดร้านยาจะเข้าใจว่า มันไม่ได้ดีกว่าเลยยย :biggrin: :biggrin: หมุนเงินสนุกสนาน เช้ายืมแม่ เย็นขายได้ก็เอาไปคืน วันรุ่งขึ้นก็ทำเหมือนเดิม แค่ 2 พันจ่ายค่ายาก็ไม่มีเงินจ่าย ยืมแม่มาแล้ว เป็นบุญมากที่แม่ไม่ด่า :lol: :lol: ลูกจ้างก็ไม่ได้มีให้เลือกเยอะแยะ บางทีอยู่คนเดียว 15 ชั่วโมงต่อวัน เป็นเดือนก็มี เงินเข้ามาก็จ่ายได้แต่ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าตัวยังไม่ได้ ค่าตึกยิ่งแล้วใหญ่ ทุกอย่างต้องใช้เวลาทั้งนั้น ถ้าที่ทำมันเหนื่อยไป เปลี่ยนงานดูไหมคะ บางทีอุปสรรคก็แค่รสชาติหนึ่งของชีวิต ถ้าขาดไปก็ไม่มีเรื่องให้ไปโม้ให้ใครๆฟังว่า ชีวิตมันยากอย่างนี้นี่เอง ตอนเป็นลูกจ้างเก็บเงินแค่ตาย ทำยังไงก็ไม่มีตังค์พอเปิดร้านยา วันที่มีปัญญาเปิดร้านยา ก็ไม่มีตังค์จ่ายค่ายา คิดเอาละกันว่าอันไหนมันเหนื่อยกว่ากัน
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย apotheker » 11 ต.ค. 2010, 11:24

ผมว่าเวลาไม่เห็นอนาคตตัวเองน่ะทำให้ท้อแท้นะ ต้องวางเป้าหมายในชีวิตไว้ แล้วก็เขียนroad mapที่จะทำให้เราไปถึงเป้าหมาย ค่อยๆทำไปทีละขั้น แล้วมันจะไม่ท้อแท้ :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย dussadee » 11 ต.ค. 2010, 12:18

ขออนุญาตแบ่งปันความคิดเห็นค่ะ ในมุมมองของคนในวัยที่น่าจะใกล้ๆกัน :biggrin:

ทำงานวันละ 14 ชม. 6วันต่อสัปดาห์ (เราสองคนทำงานเกือบเท่ากัน แต่เปลี่ยนจากคุณ pakapol ทำุุ6วัน เป็นอุ้ยทำ 7 วัน วันละ14ชม. +- เวลาอู้ก็มีบ้าง :lol: :lol: )ถามว่าหนักมั๊ย บางคนบอกหนักนะ บางคนบอกปกติ ความแตกต่างมันอยู่ที่ทำงานแล้วมีความสุขในงานที่ทำมั๊ย เป็นธรรมดาที่ความรู้สึกเวลาทำงานจะต่างจากเรียน เพราะเราไม่ต้องแบกรับความรับผิดชอบอะไรมากมาย ขอแสดงความชื่นชมที่คุณเป็นเสาหลักของครอบครัวทั้งๆที่อายุยังไม่มากเท่าไหร่ แสดงว่าตัวคุณมีศักยภาพเพียงพอที่จะดูแลพวกเขาได้ แต่ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักบ้างดีมั๊ย หาสิ่งที่คิดว่าตัวเองถนัดหรือรักที่จะทำดีมั๊ย

บางคนคิดว่าการมีร้านของตัวเองเป็นเรื่องดี ซึ่งไม่เถียงค่ะ เป็นนายตัวเองดีจะตาย แต่ความรับผิดชอบเยอะขึ้นนะ เหนื่อยตั้งแต่หาเงินเปิดร้านแล้ว ไหนจะเงินทุนหมุนเวียน ไหนจะต้องแข่งกับร้านอื่นๆ ไหนจะต้องหาของมาขาย อยากปิดร้านแทบตายแต่เพิ่งเปิดใหม่ๆปิดบ่อยลูกค้าหนีนะ กลุ้มใจอีก (บิวท์อารมณ์ให้มองมุมแย่หน่อยละกัน :lol: :lol: )

เอาเป็นว่า อยากให้คิดว่า "ชีวิตต้องสู้" แต่อย่าสู้จนล้มประดาตาย เหนื่อยก็หยุด ไม่ไหวก็บอกครอบครัว อย่าคิดว่าถ้าเค้าไม่มีเราเค้าจะอยู่ไม่ได้ ไม่ใช่เฉพาะครอบครัว แต่รวมถึงคนอื่นด้วย ขอคัดค้านคำพูดที่ว่า "เราเป็นเภสัชกรมีวิชาชีพฝังอยู่ในสายเลือด ประชาชนอีกมากยังรอเราอยู่" เพราะไม่มีใครยืนอยู่ค้ำฟ้า และเราก็ไม่ได้สำคัญอะไรขนาดนั้น เภสัชกรอื่นๆก็มีอีกเยอะ (แรงไปมั๊ยเนี่ย!!) ถ้ามัวแต่อดทนทำสิ่งที่ไม่มีความสุข หรือทุกข์มากกว่าสุข เพราะถ้ามันระเบิดเดี๋ยวกลายเป็นปรมาณู แย่หนักกว่าเก่าอีก ต้องหาแล้วล่ะว่างานอะไรที่เหมาะกับเรา หรืองานเภสัชนี่แหละแต่สายอื่น หรือลองมองงานที่ทำอยู่ในแง่บวก เพื่อที่จะไม่กดดันตัวเองนะคะ สู้ๆนะ :biggrin:
dussadee

โพสต์โดย white-blue » 11 ต.ค. 2010, 23:46

ก่อนอื่นผมขอชมก่อนเลย ว่าคุณเป็นคนดีมีความรับผิดชอบมากการที่ทำเพื่อครอบครัวได้ขนาดนี้

คำแนะนำ......ลองกลับไปถามตัวเองดูว่าที่เหนื่อยที่แย่ เพราะอะไร............
1. ไม่พอใจรายได้ที่ตัวเองได้
2. ทำงานหนักเกินไปไม่คุ้มค่าตอบแทน
3. สถานที่ทำงานไม่หน้าอยู่
4. ไม่มีความสุขกับงานที่ทำ (อันนี้สำคัญมาก เพราะเป็นตัวกำหนดทุกอย่างเลย)
อื่นๆ ไปลองนึกเอา

ถ้าไม่มีความสุขกับงานที่ทำบอกได้เลยอะไรมากระทบก็เหนื่อยทั้งนั้น ใบไม่ปลิวโดนหน้ายังเคืองเลย(อะอันนี้เว่อร์ไปนิดนึง)

ไม่มีอะไร perfect ทุกอย่างหรอก ระบบราชการ......เหลาะแหละ หละหลวม ไม่มีความเป็นระเบียบไม่มีระบบที่ดี (แต่จริงแล้วระบบราชการมันดีนะ แต่คนในระบบมันห่วยแตกตั้งหาก)
ระบบเอกชน.......เข้มงวด มีความเป็นระบบระเบียบ แต่อาจจะอึดอัดสำหรับบางคน
ร้านยา.............ก็ดีถ้ามีทุน แต่ต้องแบกรับความเสี่ยงพอควร เพราะต้องลงทุน แต่ สองระบบแรกรวมถึงทำพาร์ทไทมไม่ต้องลงทุน แต่สบายใจกว่าสองอย่างแรกแน่นอน

เอาใจช่วยครับ เรามันก็ไม่ได้รวยมาจากท้องพ่อท้องแม่ จงภูมิใจที่วันนี้เดินมาถึงจุดนี้ได้ไม่ต้องขอใครกิน ผมเรียนจบเภสัชพร้อมกับหนี้ติดตัว
อีก เกือบสามแสน ให้ทายว่าอะไร หลายคนต้องตอบได้แน่
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่