New Document

ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

ห้องเภสัชกร

Re: ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

โพสต์โดย middlephar » 18 พ.ย. 2010, 20:39

ลองหาใครสักคนหนึ่งไว้คลายทุกข์สิค่ะ ไม่ว่าเหนื่อยแค่ไหนเราก็สู้เพราะเรามีคนๆหนึ่งที่จะคอยให้กำลังใจเราแบ่งเบาทุกข์สุขกันและกันแล้วทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ เอาใจช่วยให้น้องผ่านพ้นช่วงท้อแท้และอ่อนแอให้ได้นะค่ะ สู้ๆค่ะเราชาวเขียวมะกอก ไม่เคยหลอกลวงใครมีแต่เอาใจช่วยกันและกันค่ะ
middlephar

Re: ขอคำปรึกษาพี่ๆเภสัชคับ ตอนนี้รู้สึกแย่มาก

โพสต์โดย kohboy » 18 พ.ย. 2010, 21:48

pakapol173 เขียน:...
ทำงาน 8.00-22.00 น(Full+part รวมทำงาน 14 ชั่วโมง) ทำทุกวัน จันทร์-เสาร์ หยุดวันอาทิตย์วันเดียว (เอาไว้ซักผ้า)
...

เวลาทำงานของกรรมกร..
ต้องเข้างานให้ตรงเวลา เลิกให้ตรงเวลา (จะแวรี่ให้มากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับนายจ้าง), เวลากิน เวลานั่ง เวลายืน มักจะถูกวางตารางไว้ให้ทำเป็นรูทีน
กรรมเภสัชกรไทย ได้หยุดอย่างน้อยก็คือวันอาทิตย์ และวันนักขัตฯ ถ้าทำงานพิเศษก็ได้โอที ถ้าทำงานในวันหยุดก็ได้ค่าแรงเพิ่ม
เวลาทำงาน เป็นตัวแปรต้นที่มีตัวแปรตามคือค่าแรงที่กรรมกรออกแรงไป (มีกรรมเภสัชกรไทยบางคนที่เป็นหัวหน้ากรรมกร ที่ไม่มีวันหยุดเป็นกิจลักษณะเหมือนชาวบ้านเขา เพราะถูกสวมหัวให้เป็นคนที่อยู่ในตำแหน่งที่วันหยุดสามารถถูกปรับเป็นวันไม่ให้หยุดได้โดยคำสั่งของนายจ้าง หรือบางครั้งและหลายครั้งก็ต้องคิดเองว่าตัวเองหยุดไม่ได้..หยุดแล้วเด็กๆจะหาว่าหัวหน้าไม่รับผิดชอบ!!)

เวลาที่เป็นเวลาส่วนตัวของกรรมกรมีอยู่แค่สองส่วน..
..ส่วนแรกคือเวลาที่อู้งาน,
..ส่วนที่สองคือเวลาที่นายจ้างอนุญาตให้หยุดได้ (บางครั้งและหลายครั้งที่นายจ้างไทยมักแอบตีกินเวลาของลูกจ้างโดยใช้คำพูดสั้นๆว่า.."ช่วยนิดนึงนะ นะ" )

เวลาทำงานของคนข้างถนน..
(ยังมีต่อ)
...

ปล.
พอดีตอนนี้เข้ามตพ.ของตัวเองมิได้,
เลยแวะมานี่ก่อน

อิอิ
:razz: :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 19 พ.ย. 2010, 00:55

โอ้วว....นี่ก็ใกล้จะตีหนึ่งแล้วนี่นา,
เภสัชฯข้างถนนอย่างเรา ยังต้องนั่งขายยาอยู่เลยรึนี่!!!

พรุ่งนี้ต้องบังคับตัวเองให้ตื่นมาแต่เช้า แล้วก็หอบสังขารมานั่งในร้านข้างถนน,
นั่งรอคนมาซื้อยา.."เมื่อคนมา,ข้าฯก็ได้เงิน!!"
..ถ้าเป็นคนไทยทั่วๆไป, ก็เก็บตังค์ได้ทีละสี่ห้าสิบบาท
..ถ้าเป็นคนต่างชาติ(กัมพูชา), ก็เก็บตังค์ได้น้อยกว่าคนไทยท้องถิ่นซะอีก
และ..ถ้าเป็นฝรั่งต่างชาติ, ก็ดีหน่อย เก็บได้เป็นหลักร้อย นานทีปีหนก็ได้หลักพัน

อิอิ
ไม่มีอะไรครับ, มาดึงกระทู้ให้โผล่ในหน้าแรก..เผื่อจะมีใครมาเม้นท์บ้าง!!
:cool: :cool: :cool:

" กึ๊ดไหน่ท์ ครับพี่น้องงงงงงง!
:mrgreen:

ปล.
ยังเข้า มตพ.ไม่ได้เหมือนเดิม
เข้าได้เมื่อไหร่ก็จะไปแล้วครับท่าน จขกท.
:redface:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 20 พ.ย. 2010, 00:18

OMG! I can run my multiply site now.
Please go to join at
...http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/80/80
( you might have to regist to mutiply system first...to be able to see my block.)

Thanks the owner of this topic for giving me a chance of posting here. I hope to see you there, as well.

อิอิ
:biggrin: :biggrin:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 20 พ.ย. 2010, 10:46

kohboy เขียน:...
จริงๆแล้วเภสัชกรนี่แบ่งได้เป็นแค่สองแบบ..
๑. แบบคนข้างถนน
๒. แบบกรรมกร
...
idea: idea:

เภสัชกรมี ๒ แบบ,
แต่มนุษย์ทั้งโลกนี้ จัดได้เป็น ๓ แบบ
( แบบที่สามหาได้ยากที่สุด !!
...เกาะบอยยังไม่เคยพบเห็นคนแบบที่สามในวงการเภสัชฯครับ,
ที่พบมาเห็นแค่คนที่.."ใกล้เคียง")

มีเพิ่มที่..
..http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/80/80
ครับ
:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 02 ธ.ค. 2010, 16:17

(มีเพิ่มเติมครับ)

ตอ ลที่ ๑.." เข้าร้านยา ถามหาเภสัชกร "

http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/80

:cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 07 ธ.ค. 2010, 18:33

kohboy เขียน:(มีเพิ่มเติมครับ)

ตอ ลที่ ๑.." เข้าร้านยา ถามหาเภสัชกร "

http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/80

:cool:

ตอ ลที่ ๒.." เภสัช สสจ., และเภสัช อย. คือเภสัชฯผู้ทำหน้าที่ควบคุมกำกับร้านขายยาให้ถูกต้อง โดยได้ทำหน้าที่อย่างเต็มที่แล้ว "

:cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย tkp phar » 08 ธ.ค. 2010, 22:04

เป็นกำลังใจให้ครับ ทำงานใหม่ก็อย่างนี้ครับ ผมเป็นเภสัชกร มาประมาณ 18 ปีกว่า ตอนแรกๆก็ได้ค่าตอบแทนน้อย แต่นานๆไปก็ดีขึ้นเรื่อยๆ อาชีพเภสัชกรเป็นอาชีพที่ผมภูมิใจครับ :redface:
tkp phar

โพสต์โดย Ham bun » 02 ก.พ. 2011, 07:40

เป็นกำลังใจให้ พี่ก็เป็นเหมือนกัน
ทุกวันนี้ไม่มีอะไร ทำงานเกือบ 10 ปี รถยังไม่มี ในขณะที่คนอื่นมีบ้านกันแล้ว
ต้องเป็นรายได้หลักให้ครอบครัวเหมือนกัน ใช้หนี้ที่กู้ยืมมา ท้อเหมือนกัน
สู้ต่อ พยายามคิดว่าสิ่งที่เราทำเป็นสิ่งที่ดีไม่ว่าการเป็นเภสัชกร ซึ่งเป็นสัมมาอาชีพ
และการจุนเจือครอบครัว สิ่งๆดีนั้นก็จะตอบแทนเราเองในวันหน้า
ให้เชื่อมั่นในความดีและคิดว่าโชคดีที่ได้ประกอบอาชีพที่มีแต่ให้นี้
และทุกวันนี้ถ้าเทียบกับคนอื่นที่แย่กว่าเราก็เยอะ เรายังดียังได้อยู่สุขสบาย งานสบาย (ถ้าเทียบกับคนอื่นๆ) อยู่ในสังคมที่คนไม่ได้ถึงขั้นว่าแย่นัก ถ้าเทียบกับสังคมอื่น
เมื่อเรามี Limit ในการหาเงิน ลองทำเงินที่มีอยู่ให้พอกพูนขึ้น
เช่นนำเงินไปลงทุนเท่าที่กำลังมี เช่น ฉลากออมสิน หุ้น ฯลฯ
หรืออาจลดรายจ่ายโดยไปอยู่ต่างจังหวัดที่มีที่ให้ทำ Parttime หรือที่มีเบี้ยกันดาร ได้เงินโดยไม่ต้องเหนื่อยแรงอยู่เวร
ถ้ามีงานอื่นที่ชอบ เงินดีกว่า ก็ Let ' s Go ค่ะ
Ham bun

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่