New Document

คดีเภสัช สสจ. โดนฟ้อง

ห้องเภสัชกร

คดีเภสัช สสจ. โดนฟ้อง

โพสต์โดย fungus » 21 ก.ย. 2010, 15:08

ทำงานอยู่ สสจ. ครับ ต้องเกี่ยวข้องอยู่กับกฎหมายทุกวัน โดยเฉพาะเกี่ยวกับร้านยา เลยอยากทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์ หรือรู้ข่าว

เกี่ยวกับเภสัช สสจ. โดนผู้ประกอบการฟ้องบ้างหรือเปล่าครับ แล้วผลของคดีอย่างไร จะได้นำมาเป็นแนวทางในการทำงานครับ
fungus

Re: คดีเภสัช สสจ. โดนฟ้อง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 21 ก.ย. 2010, 15:26

ตั้งแต่ทำงานมา ที่ถูกฟ้องส่วนใหญ่ เป็นผู้บังคับบัญชาครับ เพราะเราทำในนามของหน่วยงาน เคยจะถูกฟ้องส่วนตัว แต่เราก็สู้ด้วยพยานหลักฐาน จนฝ่ายโน้นเปลี่ยนใจถอนฟ้อง (เพราะกลัวโดนโต้กลับ) ส่วนใหญ่จะเป็นการข่มขู่มากกว่า

หลายจังหวัดที่เคยมีประสบการณ์กรณีผู้ประกอบการจะฟ้องฐานหมิ่นประมาท ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ สุดท้ายศาลจะไม่รับฟ้องครับ หรือที่รับสินบน จนถูกฟ้องก็มีครับ

หรือที่เคยเห็นน้องเภสัช สสจ.ที่จังหวัดหนึ่งถูกฟ้องฐานหมิ่นประมาท ก็มีครับ เพราะทำโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไม่ศึกษาหน้าที่ให้ดีก่อน แต่ศาลก็ลงโทษแค่รอลงอาญา

หากเราทำตามมาตรฐาน ไม่ใช้ความรู้สึกหรืออคติส่วนตัว ความดีความถูกต้องเหล่านี้จะเป็นเกราะป้องกันตัวเรา

ผมว่า จุดอ่อนของเภสัช สสจ.คือ เรื่องการจัดการความรู้เรื่องนี้ครับ เคยเสนอให้ อย.รวบรวม case ที่มีปัญหา และหาทางป้องกันจากบทเรียนที่เกิดขึ้นของแต่ละจังหวัด ก็ยังไม่เป็นจริงซะทีครับ

จนกระทั่ง บางจังหวัดไม่คิดจะดำเนินคดีเลย ผมก็อยากยุให้ถูกผู้บริโภคฟ้องมั่ง ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ฯ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย ผัดหมี่ » 21 ก.ย. 2010, 18:59

พี่ว่าเภสัช สสจ. เขาทำงานฉลาด..
เวลาอย. สั่งการลงมา ก็ส่งจดหมายเวียนแจ้งแล้วให้ผู้เกี่ยวข้องเซ็นรับเอกสาร ก็เป็นอันแจ้งแล้วนะ
ถ้าเกิดเรื่องถือว่า.....(กันตัวเองรึเปล่า)

ทำงานคุ้มครองผู้บริโภคเป็นอีกงานที่น่าเบื่อเหมือนทำไม่จบ ปัญหาเก่าก็กลับมาเกิดอีก ปัญหาใหม่ก็มาเพิ่มอีก
เหมือนคนไม่ได้ทำงานซะงั้น (ไม่เหมือนหมอฟัน นับซี่ฟันที่ถอนได้ :lol: :lol: )
แต่งานคุ้มครองทำำไปแล้วเมื่อเดือนก่อน ก็กลับมาอีก ทำจังหวัดนี้ก็ไปแพร่จังหวัดโน้น(ข้างๆกันนั่นแหละ)
มันน่าจะเป็นมาตรฐานทั้งประเทศ...ถ้าฟ้องน่าจะฟ้อง อย.นะ ...
(แนะนำน่าจะมีนิติกรเฉพาะงานคุ้มครองฯนะ ไม่น่าใช้ร่วมกับกลุ่มงานอื่นๆ จะได้ไม่ต้องศึกษากฎหมายมากนัก)
เพราะที่ได้ยินเรื่องโดนฟ้อง ก็น่าจะมาจากประมาทบ้าง ไม่รัดกุมบ้าง ลูกทุ่งบ้าง....
...
ประมาณว่า พี่ไม่ค่อยประทับใจงานคุ้มครองฯนะ ตัวเองไม่ต้องทำงานนี้ดีที่สุด...(ถ้าเลือกได้)
ผัดหมี่

โพสต์โดย smartss » 22 ก.ย. 2010, 16:54

เพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดเคยพูดให้ฟัง
รับเงินแล้วบอกวันเวลาที่จะตรวจ
พอไปตรวจก็ตรวจให้หมดไม่เว้น
แต่รับส่วยร้านที่ทำผิดเจ้าของร้านไม่อยู่ยังรอเกือบชั่วโมงเลยเผื่อได้
ในวงการรู้กันดีทั้วหัวหน้าลูกน้อง
ตัวเองมีตั้งหลายร้านเจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้จบเภสัชทำได้ไงไม่รู้
ยังเคยแอบสมน้ำ..ตอนมาขอความเห็นใจว่าจะถูกฟ้องจะถูกขู่ด้วยลูกปืน
ยิ่งพรบ.ใหม่อำนาจล้นฟ้าเงินมาล้นตัวแน่
ว่าแต่คนดีจะทนทำดีได้เท่าไร
แล้วทนดูพวกเดียวกันไปอีกนานไหม
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Puttipu3 » 03 ต.ค. 2010, 18:19

ได้ข่าวว่า...สสจ...มีชมรม..ใช่ไหมครับ
น่าจะรวมตัว..ร่วมใจ..กัน..เก็บบทเรียน..ประสบการณ์..กันเอง..
จะได้เป็น..ทุน..ของ..สสจ..ดีไหมครับ
Puttipu3

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่