New Document

เจอมาจะๆๆ กับ ขย 2

ห้องเภสัชกร

เจอมาจะๆๆ กับ ขย 2

โพสต์โดย blacksmithday » 30 ส.ค. 2010, 10:18

ร้านขายยา ขย2. ในต่างจังหวัดซึ่งติดกัน จ่าย piroxicam (10) 2*3 mydocalm 2*3 pred(5) 2*3 คนไข้กินมา 7 วัน มาที่ รพ มีอาการบวมทั้งตัว เจาะ BUN Cr ได้ 55 , 5.6 หมอ diag renal fail คนไข้ร้องไห้เสียใจมากมาย เอาไงดีครับ สภาเภสัชกรรม ทำไรกับ ขย 2 บ้างสิ หรือจะเอาแต่ ขย.1 อย่างเดียว จะฟ้อง ขย.2 ใ้ห้รับผิดชอบตาม พรบ ที่ออกมาใหม่ได้มั้ย ทำไรซักอย่างสิท่าน
blacksmithday

Re: เจอมาจะๆๆ กับ ขย 2

โพสต์โดย ruralphar » 30 ส.ค. 2010, 10:41

เราจะจัดการเฉพาะเภสัชกร(ฮา)
ruralphar

โพสต์โดย zartingtong » 30 ส.ค. 2010, 11:57

พรบ.ออกใหม่อะไรล่ะทั่น? :lol:
สภาเภสัชไปทำอะไรกับ ขย. 2 ล่ะในเมื่อเภสัชไม่ได้คุม? :lol:
เย็บรวมเล่มจนไม่รู้จะตอบยังไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย brufen » 30 ส.ค. 2010, 14:08

เศร้ากับคนไข้จังค่ะ คนที่จ่ายยาเค้าจะรู้สึกรู้สาบ้างมั้ยนะ :cry: :cry:
brufen

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 30 ส.ค. 2010, 16:18

แจ้ง สสจ. พร้อมพยาน (คนไข้) ไปยืนยันการซื้อขายของร้านนั้นคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย เภสัชทุง » 01 ก.ย. 2010, 15:43

ความผิดตาม พรบ.ยา ไม่เกี่ยวกับสภาเภสัชครับ หากหวังดีต่อระบบยาของพื้นที่ ขอให้แจ้งเบาะแสพร้อมหลักฐานไปที่ สสจ. หรือ อย.ไปเลยครับ เพราะนโยบายการบังคับใช้กฎหมายด้านยา ปี 2553 เขากำหนดชัดเจนทั้งการดำเนินการ ขย.1 ขย.2 และร้านค้า ครับ ปัญหาอยู่ที่กระบวนการบังคับใช้กฎหมาย เพื่อให้เกิดความสมดุลทั้งระบบ ไม่เกี่ยวกับการกำหนดนโยบายที่ไม่เสมอภาค เล่นเฉพาะเภสัชตามที่หลายคนคิด

หากไม่กล้าบอก PM บอกผมมาว่า อยู่ที่ไหน แล้วผมจะสื่อสารให้

แต่ถ้าไม่ทำอะไรสักอย่าง ก็ป่วยการที่จะมาบ่นขอความเสมอภาคหรือความเป็นธรรมครับ

สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องช่วยกันสร้าง
เภสัชทุง

โพสต์โดย brufen » 01 ก.ย. 2010, 20:11

น่าจะเป็น case study นะคะเคสนี้ ขย.2 จะได้รู้ขอบเขตของตัวเองสักที
brufen

โพสต์โดย blacksmithday » 01 ก.ย. 2010, 22:44

เรียนเภสัชทุงที่เคารพ
ความผิดตาม พรบ.ยา ไม่เกี่ยวกับสภาเภสัชครับ

คำนี้ผมฟังแล้วปวดตับครับ ผมทราบดีครับว่ามันไม่ใช่หน้าที่ ผมก็อ่าน พรบ วิชาชีพ กฎหมายอาไรต่างๆมาก็เยอะ แต่ที่มาโพสนี่เพื่ออาไร เพื่อกระตุ้นเตือนจิตสำนึกว่า ถึงเวลาแล้วนะที่จะโดดเข้ามาร่วมวงด้วย ถ้าคนในประเทศเอาแต่พูดว่า มันไม่ใช่หน้าที่ แล้วประเทศนี้จะเป็นยังไง จะมีพวกสังคมสงเคราะห์ที่เขาช่วยคนยากไร้ไหม จะมีอาสาสมัครที่เขาคอยออกไปช่วยคนที่เกิดอุบัติเหตุกลางคืนไหม จะมีหมอดีๆๆที่รักษาคนโดยไม่คิดค่ารักษาไหม ผมฟังแล้วน้อยใจครับ
ขออภัยเภสัชทุงด้วยครับ ความคิดเห็นที่แตกต่างไม่จำเป้นต้องแตกแยก

สุดท้ายนี้ผมขอฝากหัวข้อนี้ให้ทุกคนอ่านครับ
http://talk.mthai.com/topic/125535 อยากให้คนไทยทุกคนได้อ่าน
blacksmithday

โพสต์โดย เภสัชทุง » 01 ก.ย. 2010, 23:26

blacksmithday เขียน:เรียนเภสัชทุงที่เคารพ
ความผิดตาม พรบ.ยา ไม่เกี่ยวกับสภาเภสัชครับ

คำนี้ผมฟังแล้วปวดตับครับ ผมทราบดีครับว่ามันไม่ใช่หน้าที่ ผมก็อ่าน พรบ วิชาชีพ กฎหมายอาไรต่างๆมาก็เยอะ แต่ที่มาโพสนี่เพื่ออาไร เพื่อกระตุ้นเตือนจิตสำนึกว่า ถึงเวลาแล้วนะที่จะโดดเข้ามาร่วมวงด้วย ถ้าคนในประเทศเอาแต่พูดว่า มันไม่ใช่หน้าที่ แล้วประเทศนี้จะเป็นยังไง จะมีพวกสังคมสงเคราะห์ที่เขาช่วยคนยากไร้ไหม จะมีอาสาสมัครที่เขาคอยออกไปช่วยคนที่เกิดอุบัติเหตุกลางคืนไหม จะมีหมอดีๆๆที่รักษาคนโดยไม่คิดค่ารักษาไหม ผมฟังแล้วน้อยใจครับ

ที่เสนอแนะ ไม่ใช่ต้องการให้แตกแยกครับ แต่อยากฝากให้คิดว่า หากจะกล่าวหา องค์กรไหน ควรเข้าใจบทบาทหน้าที่ให้ถ่องแท้ จึงจะเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ เพราะคนมาอ่านเขาอาจเข้าใจว่า สภาเภสัชบกพร่อง ละเลยหน้าที่ตัวเอง

จริงๆ ผมก็ไม่เห็นด้วยกับสภาเภสัชชุดนี้หลายๆ เรื่อง แต่สำหรับเรื่อง ขย.2 เป็นเรื่องการบังคับใช้กฎหมายของ อย./สสจ.ครับ

หากคุณต้องการแก้ไขปัญหาให้ลุล่วง ก็สามารถแจ้งผ่านหน่วยงานเหล่านี้ ซึ่งผมก็อาสาที่ช่วยส่งข่าวให้ผู้เกี่ยวข้องดำเนินการ ไม่ต้องการให้เรื่องนี้ มันหยุดแค่หน้าคอม

หากคุณคิดว่า จิตสำนึกสำคัญกับทุกคน ก็ช่วยแจ้งเบาะแสที่เป็นประโยชน์ให้กับผู้เกี่ยวข้องเถอะครับ ไม่ว่าจะเป็น PM หรือ อีเมลแจ้งร้องเรียนของ อย.ก็ได้ ถือเป็นสิ่งดีๆ ที่ผมอยากเห็นจากการแชร์ข้อมูลในเว็บบอร์ดแห่งนี้ มากกว่า การกล่าวโทษ กระแนะกระแหน ติดใจข้อความเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้ไม่เกิดประโยชน์ใดๆ ครับ ด้วยความเคารพ
เภสัชทุง

โพสต์โดย namwanrx » 02 ก.ย. 2010, 12:56

เคยพบcase เป็นตกขาว ไปร้านยาลูกเป็นเภสัชแต่พ่อแม่ขาย ได้ metro itraconazole doxy cipro เออมันหายเพราะแบบนี้นี่เอง จ่ายยาครอบจักรวาน
namwanrx

โพสต์โดย Sherlockophile » 03 ก.ย. 2010, 20:31

อยากถามว่าระหว่าง ขย1 กับ ขย2 ที่ผ่านมาใครโดนตรวจ โดนจับมากกว่ากันครับ เท่าที่ผมรู้มารู้สึกจะเป็น ขย1(ที่เปิดโดยใช้ใบเภสัชกร) นะครับ caseนี้หวังว่าคงไม่ถึงกับเป็นCRFนะครับสงสารจริงๆเห้อ :redface:
Sherlockophile

โพสต์โดย เภสัชทุง » 04 ก.ย. 2010, 02:27

ต้องเทียบสัดส่วนระหว่าง ร้าน ขย.1 และ ขย.2 ด้วยครับ อย่างใน กทม. มี ขย.1 จำนวน 3,962 ร้าน ขย.2 จำนวน 416 ร้าน หรือ อย่างจังหวัดผม มี ขย.1 จำนวน 51 ร้าน ขย.2 จำนวน 26 ร้าน

ดังนั้น เมื่อ ขย.1 มีจำนวนมากกว่ามาก บางคนจึงรู้สึกว่า ขย.1 ถูกจับบ่อย กว่า ขย.2

แต่ข้อเท็จจริง อย.เองก็มีการดำเนินคดี ขย.2 อยู่เสมอ ตามข่าวผลการดำเนินคดี http://www.fda.moph.go.th/www_fda/fdamain.php

และได้กำหนดตัวชี้วัดการบังคับใช้กฎหมายด้านยาในปี 2553 ให้ทุกจังหวัดตรวจเข้มกับ ขย.2

ผมจึงอยากให้ complaiint กรณีนี้ไปที่ อย.

ส่วนที่จังหวัดผม ดำเนินคดีกับ ขย.2 ในสัดส่วนที่สูงกว่า ขย.1 มาก และบางแห่งถูกปรับเป็นครั้งที่สองแล้วก็มีครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย KonTuaLek » 10 ก.ย. 2010, 01:20

ส่วนที่จังหวัดผม ดำเนินคดีกับ ขย.2 ในสัดส่วนที่สูงกว่า ขย.1 มาก และบางแห่งถูกปรับเป็นครั้งที่สองแล้วก็มีครับ

บทลงโทษของกฎหมายก็นะทำไมแค่ปรับเองหละครับ ความปลอดภัยของชีวิตคนเลยนะครับ (คงจะแก้ได้ยากครับ เพราะเป็นตัวกฎหมาย)
KonTuaLek

โพสต์โดย เภสัชทุง » 10 ก.ย. 2010, 09:26

KonTuaLek เขียน:
บทลงโทษของกฎหมายก็นะทำไมแค่ปรับเองหละครับ ความปลอดภัยของชีวิตคนเลยนะครับ (คงจะแก้ได้ยากครับ เพราะเป็นตัวกฎหมาย)

ก็เป็นกฎหมายที่ยังไม่เคยแก้ไขมากว่า 20 ปีแล้วครับ หากเทียบเคียงกับ ขย.1 แขวนป้าย ผมว่า ขย.1 อันตรายต่อประชาชนมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะตามกฎหมายสามารถขายยาได้ทุกประเภท แต่ก็มีโทษปรับเช่นกัน

อย่างไรก็ตาม หากกฎกระทรวง GPP ร้านยาออกมา อาจมีผลในการต่ออายุใบอนุญาตครับ หากร้านยามีความผิดถูกดำเนินคดีมากกว่า 5 ครั้งต่อปี จะไม่ได้รับการต่ออายุใบอนุญาต หรือ หากถูกปรับบ่อย จังหวัดก็ส่งเรื่องไปให้คณะกรรมการยาพักใช้ใบอนุญาตได้ครับ
เภสัชทุง

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่