New Document

ผมจบเภสัชมา แล้วมีความสนใจที่จะเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยเภสัช

ห้องเภสัชกร

ผมจบเภสัชมา แล้วมีความสนใจที่จะเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยเภสัช

โพสต์โดย mooyun_123 » 09 ส.ค. 2010, 03:34

ใครพอจะมีคำแนะนำดีๆๆได้บ้างครับ เช่น จะหาที่ทำงานให้เด็กที่เราเรียนได้อย่างไรบ้าง คือมีความตั้งใจจริงนะครับ ไม่คิดจะไปหลอกลวงใคร เหมือนบางสถาบันที่เปิดสอน แล้วค่าใช้จ่ายควรจะประมาณเท่าไหร่หรอครับ ขอบคุณสำหรับท่านที่ให้คำแนะนำนะครับขอบคุณครับ
mooyun_123

Re: ผมจบเภสัชมา แล้วมีความสนใจที่จะเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยเภ

โพสต์โดย Pharma_Name » 09 ส.ค. 2010, 08:22

เห็นด้วยในความตั้งใจนะครับ

แต่ไม่ทราบว่าส่วนใหญ่ผู้ช่วยเภสัชกร เขาได้รับวุฒิอะไรกันครับ อย่างเจ้าพนักงานเภสัชกรรม จะได้วุฒิ ประกาศนียบัตรสาธารณสุขศาสตร์ (เทคนิคเภสัชกรรม) และในอนาคตอันใกล้จะปรับระดับปริญญาตรี 4 ปี ยังไม่ทราบว่าจะเป็นหลักสูตรสาธารณสุขศาสตรบัณฑิต หรือว่าหลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต

หรืออย่างที่โรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่ ผู้ช่วยเภสัชที่ทำงานอยู่ ก็จบ ปวส ปวช โรงพยาบาลจะรับฝึกเอง

ถ้าจะเปิดโรงเรียนสอนจริงคงต้องกำหนดระยะเวลาของหลักสูตรว่าจะเรียนกี่ปี ฝึกงานที่ไหน จบไปได้วุฒิอะไร อย่างของผู้ช่วยพยาบาล เรียน 1 ปีนะครับ ทฤษฎี 6 เดือน ฝึกงาน 6 เดือน
Pharma_Name

Re: ผมจบเภสัชมา แล้วมีความสนใจที่จะเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยเภ

โพสต์โดย เอกราช » 23 ส.ค. 2010, 06:27

แบบนี้เขาไม่เรียกว่าคิดนอกกรอบ แต่เรียกว่า "คิดนอกคอก" ครับ
เอกราช

โพสต์โดย mooyun_123 » 23 ส.ค. 2010, 16:36

คุณเอกราช หมายความว่ายังไงครับ อธิบายด้วยครับ ถ้าไม่ชอบใจก็อย่ามาว่ากันแบบนี้เลยครับ เพราะผมก็ไม่ได้รู้จักกับคุณ และไม่ได้ไปทำ อะไรคุณ ขอคุยแบบสุภาพชน ครับ
mooyun_123

โพสต์โดย apotheker » 23 ส.ค. 2010, 17:31

กลัวว่าจะกลายเป็นโรงเรียนสอนหมอตี๋น่ะสิครับ ถ้าเป็นผู้ช่วยเภสัชในร้านยา ส่วนมากเลยร้านยาเค้าก็จะเทรนกันเองอยู่แล้ว แต่เท่าที่เห็นเปิดสอนกันอยู่ตอนนี้ บางที ก็สอนการเปิดร้านยาและจัดหาเภสัชมาแขวนป้ายให้เสร็จสรรพ
โรงเรียนของคุณจะมีมาตรการป้องกันตรงนี้อย่างไรหรือไม่อ่ะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย mooyun_123 » 23 ส.ค. 2010, 19:31

ผมยังไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับ การเปิดครับ เพียงแต่ได้ยินคนเค้าบอกว่า รายได่ดี แต่เท่าที่ทราบ ชอบโฆษณา ว่า จบแล้วมีงานทำ แต่ ส่วนใหญ่ตกงานกัน ส่วนเรื่องร้านยา ผมก็ ยังไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าใครพอมีไอเดีย เกี่ยวกับป้องกันการเเขวนป้ายและทำได้จริงผมก็อยากทำครับเพราะผมก็รักวิชาชีพนี้มากครับ
mooyun_123

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 24 ส.ค. 2010, 19:10

mooyun_123 เขียน:ผมยังไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับ การเปิดครับ เพียงแต่ได้ยินคนเค้าบอกว่า รายได่ดี แต่เท่าที่ทราบ ชอบโฆษณา ว่า จบแล้วมีงานทำ แต่ ส่วนใหญ่ตกงานกัน ส่วนเรื่องร้านยา ผมก็ ยังไม่ทราบเลยครับ แต่ถ้าใครพอมีไอเดีย เกี่ยวกับป้องกันการเเขวนป้ายและทำได้จริงผมก็อยากทำครับเพราะผมก็รักวิชาชีพนี้มากครับ

คำว่ารายได้ดี ได้ฟังก็อ่อนใจคะ เป้าหมายคุณก็เพียงเพื่อเงิน หากต้องการเงิน คุณอาจหาด้วยวิธีการอื่นๆที่ไม่ใช่มาใช้วิธีการนี้
คุณ apotheker พูดถูกแล้วคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย mooyun_123 » 24 ส.ค. 2010, 20:14

ผมยอมรับครับว่าผม ทำเพื่อเงิน แต่อยากทำแบบได้ทั้งเงิน แล้วก็ได้ทั้งความภาคภูมิใจ ไม่ใช่การหลอกลวง ส่วนเรื่องแขวนป้าย ส่วนตัวผม ผมไม่เคยสนับสนุนครับ แต่ถ้าจะแก้ไขเรามาช่วยกันทั้งวิชาชีพ ครับไม่ใช่มองว่าใครคือตัวทำให้เกิดปัญหาแขวนป้าย ซึ่งมันมาจากหลายสาเหตุมากครับ แต่ผมว่า มันไม่น่าจะผิดนะที่ผมอยากมีตังค์ แต่ก็ยอมรับในความคิดเห็นของทุกท่านครับ
mooyun_123

โพสต์โดย SuperK » 25 ส.ค. 2010, 00:31

ไม่แปลกใจกันบ้างเลยหรือครับ ทำไมหมอไม่คิดเปิดโรงเรียนผูุ้ช่วยแพทย์(ฉีดยา ผ่าตัดแทนหมอ) ทันตแพทย์ไม่คิดเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยทันตแพทย์ (ผ่าฟัน จัดฟันแทน)
รูปภาพ
SuperK

โพสต์โดย LeMmOy » 13 ก.ย. 2010, 23:14

โอ๊ยย รุมถล่มกันสนุกเลยนะครับ เค้าแค่ถามนะครับ เค้ายังไม่ได้เปิดสอนพรุ่งนี้นะครับ อย่าเพิ่งไปกลัวดิครับว่าเค้าจะเข้ามากอบโกย,มาหลอกลวง ก่อนด่าอยากให้ดูที่เจตนาของเค้าก่อนสิครับ คือผมลองมองอีกมุม มันคือความตั้งใจของเค้าที่จะเปิดสอนผู้ช่วยเภสัชให้เป็นเรื่องเป็นราวนะครับ เพราะเท่าที่มีอยู่ตอนนี้ มันมั่วกันเยอะครับ

คือไม่ทราบว่าพวกที่รุมประนามเค้าเนี่ย เคยอยู่ร้านขายยาแบบขายส่งไม๊ครับ ยกตัวอย่างง่ายๆเนี่ย ร้านแบบนี้จะมีผู้ช่วยเภสัชอยู่หลายสิบคนมาก (ผมเคยทำที่นึง มีเภสัช 6 คน ผู้ช่วยเภสัช 30 คน) พวกนี้จะ pround (ภูมิใจ) มากๆๆๆๆๆ ที่ได้ทำงานในร้านขายยา บางคนจบป.6 บางคนเรียนไม่จบหนีออกจากบ้านมาอยู่กรุงเทพหลายปีแล้ว ฯลฯ ผมเนี่ยโดนกับตัวเลย ยืนจ่ายยาข้างๆกันเลยครับ ทำท่าจ่ายยาแบบเก่งกว่าเภสัชด้วยนะครับ มีหันมาบอกเภสัชด้วยว่าอย่าจ่ายตัวนั้น ไปจ่ายตัวนี้ดีกว่า ,อย่าแนะนำยานาน เสียเวลา คนรอเยอะ ฯลฯ โอ๊ยย สารพัดจะข่ม ( ถ้ามันกินหัวเภสัชได้มันกินไปแล้วครับ ) ผมว่ามาตรฐานของผู้ช่วยเภสัชกรไทยเนี่ย มันมั่วนะครับ มันเป็นมาตรฐานที่ไม่ได้มาตรฐานนะครับ ไม่มีอะไรมารับรองว่าเค้ารุ้จริง เค้าไม่มีสอบเป็นเรื่องเป็นราว พื้นฐานจบอะไรมาก็ไม่รู้ แต่ละร้านก็ไม่ได้มีกฎเกณฑ์อะไรที่เป็นมาตรฐาน แค่ได้ฟังมา ได้ยินมา ได้เห็นมา แล้วก็ทำตาม เท่านี้ก็คิดว่าตัวเองเก่งเป็นเทพเจ้าแล้ว ถ้าจ่ายยาผิดหรือคิดเงินผิดก็แค่โดนไล่ออก ทั้งๆที่มีความผิดติดตัวแล้วเค้าก็ไปสมัครงานร้านยาอื่นได้อีก ไม่มีบทลงโทษอะไรติดตามไปตลอด จริงๆแล้วถ้ามองกันมุมนี้ผมว่าพวกนี้เนี่ยอันตรายพอๆกับเภสัชแขวนป้ายเลยนะครับ แต่พวกเราเภสัชกลับมองข้ามหาว่าเป็นเรื่องไม่น่าเปิด มัวแต่เน้นมองมุมใบประกอบบ้าบอมากกว่ามุมนี้ทั้งๆที่รู้กันอยู่ว่าต่อให้ร่างกฎหมายใหม่มาอีกก็ไม่มีทางกำจัดได้หมด

จริงๆแล้วเค้ามาถามว่าจะเปิดโรงเรียนสอนยังไงดี เภสัชจบมาได้วุฒิอะไรหรือต้องไปต่อโทสาขาไหนถึงจะเปิดโรงเรียนสอนผู้ช่วยเภสัชได้ ถ้าคุณรู้ก็แนะนำเค้าไปสิครับ ถ้าไม่รู้ก็ช่วยเค้าหาข้อมูล ให้เค้าบรรลุในสิ่งที่เค้าสงสัย แบบว่าช่วยเหลือเกื้อกูลกันในบอร์ดไม่ดีกว่าเหรอครับ

ปล. ผมเป็นเภสัชนอกคอกครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 14 ก.ย. 2010, 14:44

ผมว่าเปิดโรงเรียนสอนเภสัชฯเลยดีกว่า มีคนบอกผมว่าเภสัชที่จบใหม่ๆรู้ทุกอย่าง แต่ยังไม่มีประสพการ ยังไม่สามารถปฏิบัติงานได้ด้วยตนเอง จะต้องมีพี่เลี้ยงไปอีกระยะหนึ่งก่อน ถึงจะปฏิบัติงานได้ดี
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่