New Document

ปรึกษา เรียนต่อระหว่าง Pharm D กับ ปริญญาโทค่ะ

ห้องเภสัชกร

ปรึกษา เรียนต่อระหว่าง Pharm D กับ ปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย satan_tan » 23 ก.ค. 2010, 23:33

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน คือว่าตอนนี้หนูกำลังเรียนเภสัชชั้นปีที่ 5 แล้วค่ะ และประกอบกับอยากทำงานด้านสายคลินิคหรือไม่ก็สายเภสัชกรรมชุมชนค่ะ ไม่ค่อยชอบด้านอุตสาหกรรมเท่าไร อยากทราบว่าถ้าเรียนต่อปริญญาโท หรือ Pharm D อันไหนดีกว่ากันค่ะ (ไม่ทราบด้วยอะค่ะ ว่าปริญญาโทมีสาขาอะไรบ้าง) รบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
satan_tan

Re: ปรึกษา เรียนต่อระหว่าง Pharm D กับ ปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย Barrios » 24 ก.ค. 2010, 08:36

ต้องรีบตัดสินใจรึเปล่าครับ
อยากให้ออกมาทำงานซักปีสองปีก่อนแล้วค่อยกลับไปเรียน จะได้มีประสบการณ์ คิดอะไร ๆ ได้เยอะกว่าเดิม ตั้งใจเรียนมากขึ้นกว่าเดิม จะเริ่มรู้แล้วว่าเรียนไปเพื่ออะไร คราวนี้จะตัดสินใจได้เองเลยว่าจะเรียนสาขาไหน ไม่ต้องปรึกษาใครเลย

....จากคนที่ไม่เคยคิดจะเรียนต่อ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: ปรึกษา เรียนต่อระหว่าง Pharm D กับ ปริญญาโทค่ะ

โพสต์โดย blacksmithday » 24 ก.ค. 2010, 12:21

ในความรู้สึกของผมนะ
1. ผมจบ pharmD มา ขอบอกเลยว่ามันไม่ได้เรียนยากไรหรอก แต่มันอาศัยความอดทนทางอารมณ์มาก เพราะไปเจออาจารย์ที่แหล่งฝึกนิสัยแย่ก็เครียดไปตลอดเวลาที่ฝึกงาน เพื่อนผมมีทั้งร้องไห้ และจะต่อยกับอาจารย์ประจำแหล่งฝึก เพราะไม่ให้เกียรติเลย และพูดไม่ดีมากๆๆ และบางคนเจอคนดีๆก็ถือว่าเป็นโชคไป
2. ถ้าเป้นข้าราชการ ไม่ว่า pharmD กับ ป.โท ก็ไม่ต่างกัน เพราะเวลาทำ อวช ก็ถือว่าเป้น ป.โท เท่ากัน
3. สำหรับความรู้สึกส่วนตัวผมในฐานะที่เรียนจบ pharmD มา ผมยังอยากไปเรียนเภสัชสายอะไรก็ได้ที่มันง่ายๆๆๆ เพื่อเจริญปัญญาและเพิ่มวุฒิภาวะทางอารมมากกว่าการที่ต้องไปเครียดครับ
blacksmithday

โพสต์โดย Pharma_Name » 27 ก.ค. 2010, 13:30

ขอให้รายละเอียดของการเรียนระดับบัณฑิตศึกษา (ปริญญาโท) จะมีสาขาหลัก ๆ ดังนี้

1. หลักสูตรเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชกรรมคลินิก

สาขานี้เรียนด้านคลินิกก็จะเรียนวิชาทางคลินิกทั้งหมดไม่ว่าวิชา TPN, DIS, DUE, Pharmacotherapy, Research แบบลงลึกนะครับ เวลา present งานก็อาจจะต้องลงรายละเอียดถึงระดับอุบัติการณ์ หรือการศึกษา จริง ๆ สาขานี้มีความคล้ายคลึงกับการเรียน หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรม ความต่างจะอยู่ตรงนี้งานวิจัยที่ส่งของปริญญาโท จะมีรายละเอียด เนื้อหาและความยาก มากกว่าของปริญญาตรี การบริบาล

2. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์สังคมและการบริหาร

สาขานี้ก็จะเรียนด้านชุมชน ด้านกฎหมายทางยา ระบบสุขภาพ คลังยา การคุ้มทุน เศรษฐศาสตร์ คนที่มาเรียนก็มาทางสายสสจ. ผู้บริหาร หัวหน้าฝ่าย หรือการออกชุมชน

3. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์

สาขานี้แต่ละมหาวิทยาลัยจะใช้ชื่อแตกต่างกันนะครับ เนื้อหาก็เน้นทางห้องปฏิบัติการทั้งวิเคราะห์ยา สังเคราะห์ยา สมุนไพร เทคโนโลยีชีวภาพทางยา

ในบางมหาวิทยาลัยจะมีสาขาย่อย ๆ ให้เรียนอีกมาก ทั้ง เคมีอาหาร เภสัชวิทยา วิทยาศาสตร์สมุนไพร แต่ว่าทางผู้สมัครเรียนต้องดูรายละเอียดเพิ่มเติมเองว่า เป็นวุฒิเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต หรือว่าวุฒิวิทยาศาสตรมหาบัณฑิต มีอะไรสงสัยถามเพิ่มเติมได้ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 27 ก.ค. 2010, 15:18

อยากทำงานด้านสายคลินิค

ก็ไม่น่าลังเลใจนี่ครับ ก็เรียน Pharm D ไป แต่เป็นปริญญาตรีนะครับ
zartingtong

โพสต์โดย namwanrx » 27 ก.ค. 2010, 20:17

เลือกเรียน Pharm D ก็ดีนะ รับรองแน่นปึก
namwanrx

โพสต์โดย satan_tan » 27 ก.ค. 2010, 22:49

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^
satan_tan

โพสต์โดย zartingtong » 28 ก.ค. 2010, 12:34

ว่าแต่เคยศึกษาหรือยังครับว่าเงินเดือนสูงสุดของสายต่างๆได้กันเท่าไหร่ บางสายก็ตันนะครับ
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่