New Document

ที่นี่ห้องฉุกเฉิน ย้ำฉุกเฉิน

ห้องเภสัชกร

ที่นี่ห้องฉุกเฉิน ย้ำฉุกเฉิน

โพสต์โดย blacksmithday » 23 ก.ค. 2010, 07:58

ไป รพ ศูนย์แห่งหนึ่งในภาคเหนือ ไปตอนเย็นซักประมาณ 5 โมงเย็น พอเข้าไปตรงที่ยื่นบัตรมีป้ายอันนึงติดอยู่ ใจความว่า ทางห้องฉุกเฉินของโรงพยาบาลรับเฉพาะผู้ป่วยอุบัติเหตุและฉุกเฉินเท่านั้น ถ้าเป็นผู้ป่วยที่ไม่เป็นอาไรมากหรือไม่สบายมาเป็นชาติแล้วเพิ่งมาหาจะแยกไปอีกโซนนึงซึ่่งต้องเสียเงินค่าบริการ 50 บาท เนื่องจากทาง รพ ต้องใช้กำลังคนไปในการดูแลผู้ป่วยอุบัติเหตุฉุกเฉิน ผู้ป่วยที่ไม่ฉุกเฉินจริงๆแต่อยากมาห้องฉุกเฉินต้องเสียเงินเองและเบิกไม่ได้ ย้ำเบิกไม่ได้ นั่งรออยู่ 15 นาที ได้ตรวจกับหมอ รอรับยาอีก 5 นาที ประทับใจครับ ไ้ด้เสียเงิน 50 บาทเบิกไม่ได้ ดีใจครับ ได้เอาเงินเข้าหลวงเพื่อช่วยทำประโยชน์และเป้นขวัญกำลังใจคนทำงานครับ
blacksmithday

Re: ที่นี่ห้องฉุกเฉิน ย้ำฉุกเฉิน

โพสต์โดย namwanrx » 27 ก.ค. 2010, 20:21

รพ นี้แนวคิดดี อยากให้ที่รพ.ชุมชน ทำมั่ง ทุกวันนี้ ไม่แยกแยะเลย รับยาโรคเรื้อรังมาไม่ตรงนัด ก็มา เอ้อ รอนานก็บ่น เภสัชอยู่เวรจ่ายยาสารพัดใช้คุ้มจริงๆๆๆ
namwanrx

Re: ที่นี่ห้องฉุกเฉิน ย้ำฉุกเฉิน

โพสต์โดย beebee » 28 ก.ค. 2010, 01:36

เห็นด้วยนะ เพราะคนไข้บางคนเค้าบอกว่า ชอบมา ร.พ.เวลาห้องยาปิดแล้วให้ห้องฉุกเฉินรับเวรต่อเพราะเป็น one stop service ตรวจ จ่ายยา ชำระเงินอยู่ที่เดียวกัน ไม่ต้องเดิน 555 ดูเค้าคิดได้ พี่พยาบาลเลยแขวะให้ว่า ค่ะสบายแต่ได้ยาพื้นๆนะคะ แล้วก็ตรวจโดยพยาบาลค่ะ
beebee

โพสต์โดย white-blue » 28 ก.ค. 2010, 21:36

เออ......ฟังแล้วชอบมากเลยโรงบาลนี้ ดีแล้วละที่ทำแบบนี้ห้องฉุกเฉินมันควรเป็นคนไข้หนัก จริงๆไม่ใช้เอะอะไรแมร่งก็มาหาหมอกัน
โรงบาลผมเคยนับนะตอนช่วงที่ หวัด 2009 ออกข่าวนะ อยู่เวรนับตั้งแต่ 4 โมงเย็นถึงเที่ยงคืน เชื่อมะ คนไข้ 160 คน
นี้แค่โรงบาลชุมชนนะ บ้าไปแล้ว

ลองสังเกตดูช่วงหัวค้ำคนไข้จะเป็นพวกปวดท้อง แน่นท้อง จุกอก ซะมาก แล้วลองไปเดินตลาดนัดแถวโรงบาลดูดิ แม่ค้าแมร่งขายน้ำพริกเคยซื้อมากินทีนึง ตักไปคำเดียว เผ็ดอิบอ๋าย เลย นึกในใจเออ มันไม่เคยดูแลตัวเองเลย ก็กินกันขนาดนี้อะดิถึงได้ป่วยกัน เคย คิวรี้ ข้อมูลจากคอมดู เฉลี่ยเดือนนึง จ่าย โอมีพลาโซล ขององค์การนะ เป็นแสนเม็ด คิดดูเหอะ

บางที่ก็เบื่อเหมือนกันที่ต้องทำงานในห้องยาและมารับรู้ มูลค่ายาและความสูญเสียที่เกิดขึ้น เช่น มีวันนึง คนไข้ ผู้หญิงโดนหมากัดมา หนักน่าจะ 60 กว่ามั้ง ต้องฉีด erig แต่ไม่มี ในห้อง มีแต่ hrig ไวล์ ละ 2700 ทุนนะ สัดไป 5 ไวล์ รวมแล้วประมาณ หมื่นห้า ได้ เห็นแล้วรู้สึกเสียดาย
คนไข้ก็ทำหน้าบึงใส่ไม่รู้ร้อนรู้หนาว ไม่พูดขอบคุณอะไรสักคำ เห็นแล้ว เซ็ง บางครั้งทำให้รู้สึก ในด้านลบและขัดแย้งกับวิชาชีพตัวเอง
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่