New Document

โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

ห้องเภสัชกร

Re: โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

โพสต์โดย เภสัชทุง » 18 ก.ย. 2010, 20:34

ตอนนี้ปรับโครงการเป็น 2.5 ล้านตามที่ กพย.สามารถให้ทุนได้

ตอนนี้ เสนอโครงการให้ นพ.สสจ.ลงนามแล้ว

หวังว่า โครงการจะผ่านฉลุยนะ จะได้ลุยงานกันได้ซะที

เริ่มจากคิดโลโก้โครงการ กับ โลโก้ร้านยา เภสัชกร 100 % ก่อน :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

Re: โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย

โพสต์โดย apotheker » 19 ก.ย. 2010, 10:29

ขอบคุณครับพี่ทุง
เฝ้ารอวันฝันเป็นจริง :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย fungus » 22 ก.ย. 2010, 15:05

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่จะให้รางวัลแก่คนทำดี และลงโทษคนทำไม่ดี

แต่สังคมเภสัชเรามันก็จะมีคนที่ฝืนกระแสอยู่ร่ำไปตลอดเวลานะครับ

ไม่ต้องดูอื่นไกล หัวหน้าเภสัช สสจ. ที่ผมอยู่ กลับทำตัวเป็นธุระจัดหาเภสัชกรให้มาแขวนป้ายร้านขายยาที่เข้ามาติดต่อ

แต่พอเกิดไม่พอใจร้านไหนขึ้นมากลับเรียกเภสัชกรมาบีบ อ้างว่าจะลงโทษเรื่องจรรยาบรรณ สุดยอดจริง ๆ
fungus

โพสต์โดย fungus » 22 ก.ย. 2010, 15:05

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับที่จะให้รางวัลแก่คนทำดี และลงโทษคนทำไม่ดี

แต่สังคมเภสัชเรามันก็จะมีคนที่ฝืนกระแสอยู่ร่ำไปตลอดเวลานะครับ

ไม่ต้องดูอื่นไกล หัวหน้าเภสัช สสจ. ที่ผมอยู่ กลับทำตัวเป็นธุระจัดหาเภสัชกรให้มาแขวนป้ายร้านขายยาที่เข้ามาติดต่อ

แต่พอเกิดไม่พอใจร้านไหนขึ้นมากลับเรียกเภสัชกรมาบีบ อ้างว่าจะลงโทษเรื่องจรรยาบรรณ สุดยอดจริง ๆ
fungus

โพสต์โดย เภสัชทุง » 22 ก.ย. 2010, 15:39

fungus เขียน:ไม่ต้องดูอื่นไกล หัวหน้าเภสัช สสจ. ที่ผมอยู่ กลับทำตัวเป็นธุระจัดหาเภสัชกรให้มาแขวนป้ายร้านขายยาที่เข้ามาติดต่อ

จังหวัดไหนน้อ ไม่น่าเชื่อว่า ยังมีอย่างนี้อีกหรือ

เข้าข่ายผิดกฎหมายอาญา ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ และหากวิทยาลัย คบส.เกิด ก็ถือว่า ฝ่าฝืนจรรยาบรรณวิชาชีพด้วยครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย smartss » 22 ก.ย. 2010, 20:22

ตอนนี้ไม่ได้ผิดจรรยาบรรณใช่ไหมครับสภายังดูอยู่ห่างๆแบบห่วงๆ
แล้วที่แอบบอกวันเวลาที่จะตรวจ(รับผลประโยชน์ไว้แล้ว)หรือหาขาใหม่ๆ
คงได้อีกเยอะถ้ามีพรบ.ใหม่เข้มงวดขึ้นผลประโยชน์ก็ยิ่งทวีคูณแต่ร้านแขวนป้ายก็เหมือนเดิม
อีกหน่อยคงต้องซื้อตำแหน่งเป็นล้านแล้วไปถอนทุนคืนกับ
ผู้ที่จะเปิดร้านใหม่
ผู้ที่ไม่ต้องการจ้างเภสัชประจำร้าน
ผู้ที่เภสัชออกแล้วหาใหม่ไม่ได้
ร้านที่ต้องการขายโน่นนี่ที่มากว่าที่ขออนุญาต
เรียกรับผลประโยชน์กับความผิดเล็กน้อยไม่ทำบัญชี
เขาเรียกว่าตีเมืองขึ้นครับ
สภาวิชาชีพสสจ.เองไม่มีเสื่อมกันไปหมด
สสจ.หลายคนไม่ไช่เภสัชก็ทำได้ด้วยครับ
สงสารพรบ.ใหม่จังทีกลายเป็นอาหารของ..เฮีย
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย yawared » 23 ก.ย. 2010, 06:42

เภสัชกรที่จบมาและสอบได้ใบประกอบแล้ว มีทั้งแขวนป้ายและไม่แขวนป้าย
พวกที่แขวนป้ายไม่ต้องพูดถึงเหตุผลว่าเหตุใดจึงแขวนป้าย
พวกที่ไม่แขวนป้ายจะมีสาเหตุที่ไม่แขวนป้ายที่แตกต่างกันไป เช่น ไม่อยากทำผิดกฎหมาย ไม่อยากทำผิดจริยธรรม มีคุณธรรมโดยธรรมชาติ
ไม่อยากส่งเสริมคนไม่ดีไปขายยาอย่างผิดกฎหมาย ต้องการคุ้มครองผู้บริโภค

เจ้าของโครงการตามบันทึกนี้กล่าวถึงน่าจะนำเรื่องนี้มาวิเคราะห์ สังเคราะห์ แล้วจัดโครงการรณรงค์ให้เกิดสำนึกแก่เภสัชกรที่สร้างปัญหานะคะ
yawared

โพสต์โดย ruralphar » 23 ก.ย. 2010, 08:57

หลายความเห็นออกจะ overreaction ปัญหาสะสมกันมาเป็นสิบๆปี
จะใช้เวลาปีเดียว โครงการเดียว แก้ปัญหาได้เบ็ดเสร็จ
ออกจะแนวฝันเกินไปหน่อย หวังว่าคงจะจำเรื่องพรบ.ยาฉบับใหม่ได้
ที่จริงปัญหาร้านขายยาก็ดีขึ้นตามลำดับ ร้านของเภสัชกรที่อยู่ตลอดเวลาก็มากขึ้น ประชาชนก็ถามหาเภสัชกรมากขึ้น
ก็ต้องค่อยๆแก้กันไป อย่าหักด้ามพร้าด้วยเข่า
ruralphar

โพสต์โดย pharmasin » 24 ก.ย. 2010, 16:07

ผมจบเป็นเภสัชกร แต่ยังไม่มีตำแหน่ง เลยไม่ได้ค่าไม่ทำเวช
จรรยาบรรณก็เลยเปลี่ยนไป
แล้วถ้าผมจะแขวนป้าย... มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคับ
pharmasin

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 24 ก.ย. 2010, 16:51

pharmasin เขียน:ผมจบเป็นเภสัชกร แต่ยังไม่มีตำแหน่ง เลยไม่ได้ค่าไม่ทำเวช
แล้วถ้าผมจะแขวนป้าย... มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคับ

ถ้าคุณแขวนป้าย แล้วคุณหาความรู้เรื่องการทำธุรกิจร้านยาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ผมว่ายังดีกว่าเภสัชกรที่แขวนป้ายโดยที่ตัวเองไม่มีความรู้เรื่องการทำธุรกิจร้านยา และก็ไม่มีความสนใจที่จะรู้(รับเงินอย่างเดียว) การทำอย่างนั้นมันทำให้วงการธุรกิจร้านยามีความรู้สึกดูหมิ่นเภสัชกร เภสัชกรอื่นที่เขาไม่ได้แขวนป้ายพลอยเสียหายไปด้วย
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Barrios » 24 ก.ย. 2010, 18:01

pharmasin เขียน:ผมจบเป็นเภสัชกร แต่ยังไม่มีตำแหน่ง เลยไม่ได้ค่าไม่ทำเวช

ก็แล้วทำไมต้องไปทนกับราชการ อยากมีรายได้เพิ่มแบบไม่แขวนป้ายก็มีทางเยอะแยะไป
Barrios

โพสต์โดย Lookpong » 24 ก.ย. 2010, 18:50

สนับสนุนความคิดที่น่าจะยังคงเงิน 5000 บาทไว้ แม้จะไปทำ part time ค่ะ
ตลกนะคะ ถ้าวันไหนไม่มีเวร แล้วขยันอยากทำงานอื่นๆ เสริมแต่กลับโดนหักเงิน
เหมือนส่งเสริมให้เช้าชามเย็นชามนะคะ แต่การทำงานเสริมต้องไม่กระทบต่องาน
หลักนะคะ ปัญหาแขวนป้ายน่าจะดีขึ้นนิดนึงค่ะ
Lookpong

โพสต์โดย apotheker » 24 ก.ย. 2010, 19:27

Lookpong เขียน:สนับสนุนความคิดที่น่าจะยังคงเงิน 5000 บาทไว้ แม้จะไปทำ part time ค่ะ
ตลกนะคะ ถ้าวันไหนไม่มีเวร แล้วขยันอยากทำงานอื่นๆ เสริมแต่กลับโดนหักเงิน
เหมือนส่งเสริมให้เช้าชามเย็นชามนะคะ แต่การทำงานเสริมต้องไม่กระทบต่องาน
หลักนะคะ ปัญหาแขวนป้ายน่าจะดีขึ้นนิดนึงค่ะ

ยากครับ เพราะแพทย์ ทันตแพทย์ ก็ใช้หลักการเดียวกัน แต่โดยตรรกะ แล้ว ผมก็เห็นด้วยนะ ไม่งั้นก็ขาดแคลนแบบนี้แหละ เพราะมีเงินจ้างให้ไม่ทำงาน
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย rinko » 27 ก.ย. 2010, 07:40

ที่ร้านจะมีน้องนักศึกษามาฝึกงานด้านเภสัชกรรมชุมชน จะนำโครงการนี้มาให้น้องๆมีส่วนร่วม ทั้งการเก็บปัญหาจากการได้รับยาจากร้านยาที่เภสัชแขวนป้าย และให้ความรู้กลับไปยังคนไข้ในหน้าที่ของเภสัชกรที่สามารถช่วยเหลือคนไข้ได้ เลยอยากชวนร้านยาเภสัชที่อยู่ตลอดเวลาทำการจริง และมีน้องๆกลุ่มนี้มาฝึกงานช่วยกันทำค่ะ ยังไงถ้ามีอุปกรณ์พวกแผ่นพับ หรือ poster จะนำมาร่วม share นะคะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย เภสัชทุง » 27 ก.ย. 2010, 10:04

ขอบคุณครับที่อาสามาร่วมทำสิ่งดีๆ ให้กับวิชาชีพ ในส่วนของสมาคมเภสัชกรรมชุมชนฯ ก็จะมีโครงการด้วย รอพี่น้อย สมบัติ ดำเนินการอยู่ครับ

ส่วนผม จะไปชี้แจงขอรับทุนดำเนินการโครงการที่ขอจำนวน 2.5 ล้านบาท ต่อกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ ของ สสส. ในวันที่ 30 กย. 53 ครับ
เภสัชทุง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่