New Document

Pharm D กับการสังกัดราชการส่วนท้องถิ่น

ห้องเภสัชกร

Pharm D กับการสังกัดราชการส่วนท้องถิ่น

โพสต์โดย watim » 29 มิ.ย. 2010, 11:21

ไม่ทราบว่ามีใครพอจะรู้จักผู้ที่จบ Pharm D และบรรจุในราชการส่วนท้องถิ่นบ้างไหมค่ะ อยากจะทราบเกี่ยวกับซีเริ่มต้นและกรอบการทำงานค่ะ ขอบคุณค่ะ
watim

Re: Pharm D กับการสังกัดราชการส่วนท้องถิ่น

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มิ.ย. 2010, 16:03

อ่านแล้วเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า เภสัชกร มีหน้าที่อะไรในองค์การบริหารส่วนท้องถิ่น หรือว่าที่คุณเจ้าของกระทู้ถามหมายถึง หน้าที่อื่น ๆ ที่ไม่ใช่หน้าที่ทางการแพทย์
Pharma_Name

Re: Pharm D กับการสังกัดราชการส่วนท้องถิ่น

โพสต์โดย blacksmithday » 29 มิ.ย. 2010, 17:45

ยังไม่เคยเห็นมีนะครับ เคยเห็นแต่พยาบาล นวก เจ้าพนักงานไปบรรจุ เห็นบรรจุกันที่กองสาธารณสุขครับ ลองสอบถามดูละกัน แต่บอกไว้ก่อนถ้าจาไปทำงานพวกนี้คุณจะต้องพูดได้ว่า "ถูกครับพี่ ดีครับท่าน ใช่ครับนาย ตามสบายเลยครับพี่น้อง" ถ้าพูดไม่ได้ไม่แนะนำครับ เพราะระบบมีแต่การ "แดก" งบประมาณบานตะไท มีลูกน้องผมกำลังจาไปทำงานคนนึงเป็นเจ้าพนักงานเภสัชกรรม เห็นว่าจ่ายไป 3 แสนครับ ก็คุ้มนะครับ ถ้าคุณตั้งใจจะไป "แดก" งบของประเทศสารขัณฑ์ งานก็สบายครับ เข้าเก้าโมง บ่ายสองก็หายแล้ว
blacksmithday

โพสต์โดย white-blue » 29 มิ.ย. 2010, 20:56

blacksmithday เขียน:ยังไม่เคยเห็นมีนะครับ เคยเห็นแต่พยาบาล นวก เจ้าพนักงานไปบรรจุ เห็นบรรจุกันที่กองสาธารณสุขครับ ลองสอบถามดูละกัน แต่บอกไว้ก่อนถ้าจาไปทำงานพวกนี้คุณจะต้องพูดได้ว่า "ถูกครับพี่ ดีครับท่าน ใช่ครับนาย ตามสบายเลยครับพี่น้อง" ถ้าพูดไม่ได้ไม่แนะนำครับ เพราะระบบมีแต่การ "แดก" งบประมาณบานตะไท มีลูกน้องผมกำลังจาไปทำงานคนนึงเป็นเจ้าพนักงานเภสัชกรรม เห็นว่าจ่ายไป 3 แสนครับ ก็คุ้มนะครับ ถ้าคุณตั้งใจจะไป "แดก" งบของประเทศสารขัณฑ์ งานก็สบายครับ เข้าเก้าโมง บ่ายสองก็หายแล้ว

ลองไปถามพวก จนท ที่อยู่ตาม สอ ต่างๆดูได้ เนื้องานเค้าต้องเกี่ยวข้องกับพวก อบต รู้ๆกันอยู่ว่ามันเป็นยังไง
ไปแล้วไปเป็นลูกน้องเค้า (จริงๆมีคำที่แรงกว่านี้นะแต่เกรงใจ) ไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ปล. อย่าเชื่อผมมากนะเพราะผมมันพวกชนแหลกแหกหม้อน้ำอยู่แล้ว
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย watim » 29 มิ.ย. 2010, 21:59

เป็นคล้ายๆ รพ. สังกัดเทศบาล เท่าที่ดูแล้วน่าจะเกี่ยวกับระบบงบประมาณน้อย เน้นงานวิชาชีพมากกว่า
watim

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่