New Document

เหตุผลของการหันหลังให้กับระบบราชการคืออะไรบ้าง

ห้องเภสัชกร

เหตุผลของการหันหลังให้กับระบบราชการคืออะไรบ้าง

โพสต์โดย white-blue » 27 มิ.ย. 2010, 18:53

ออกจากราชการเพราะอะไร.....
ไปทำอะไรต่อ.........
คิดถูกหรือคิดผิดที่ออก.........
มีความสุขกับชีวิตมากกว่าเดิมมั้ย..........
ความมั้นคงทางด้านการเงิน.........
อื่นๆ...............
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: เหตุผลของการหันหลังให้กับระบบราชการคืออะไรบ้าง

โพสต์โดย blacksmithday » 27 มิ.ย. 2010, 19:07

เบื่อคน เบื่อระบบ ตอนนี้ยังไม่ออก รอรวยก่อน
เล่นหุ้น เทียว ทำตามใจในสิ่งที่ฝัน
คิดถูกหรือคิดผิดที่ออก.........
ไม่รู้ แต่น่าจะถูก ตอนนี้ยังไม่ออก
มีความสุขกับชีวิตมากกว่าเดิมมั้ย..........
ต้องมีมากกว่าเดิมแน่นอน
ความมั้นคงทางด้านการเงิน.........
จะต้องมีเงินต่อเดือน เกินกว่าเงินเดือนซะก่อน ถึงจะออก
ยังไม่รู้
blacksmithday

Re: เหตุผลของการหันหลังให้กับระบบราชการคืออะไรบ้าง

โพสต์โดย km1 » 27 มิ.ย. 2010, 22:45

สำหรับตัวผมเองนะครับ
"้รู้อย่างนี้ ออกตั้งนานแล้ว" :cool:
รูปภาพ
km1

โพสต์โดย omegaboy » 28 มิ.ย. 2010, 11:07

ตอนเรียนจบใหม่ๆรัฐบาลประกาศยกเลิกสัญญา เภสัชไม่ต้องใช้ทุน ให้เป็นพนักงานของรัฐ
ตั้งแต่นั้นมานึกในใจ เราจะไม่ไว้ใจใครอีก ตั้งใจจะทำมาหากินด้วยตนเอง

ทำงานเป็นพนักงานของรัฐ2ปีกว่า ได้เงิน1ก้อน ลาออกมาเปิดร้านเอง ร้านเล็กๆเล็กมากๆ

คิดถูกหรือคิดผิด ที่ออก.........

ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด ในด้านไหน
ถ้าเป็นทางด้านสังคมราชการไม่ชอบอยู่แล้ว
ส่วนงานร้านขายยาเป็นสิ่งที่ตั้งใจจะทำอยู่แล้ว

ไม่เคยรู้สึกว่าเหนื่อยกับการทำร้านขายยาเลย ทำงานเหมือนเล่น
มีเวลาออกกำลัง ปลูกต้นไม้ ดูแลคนอื่นในครอบครัวได้ดีขึ้น

ความ มั้นคงทางด้านการเงิน.........

บอกไม่ได้ กลัว สรรพากร
เป็นอันว่าลืมคิดไปเลยว่าเดือนนี้จะพอใช้ไหม
เพราะมีให้ใช้ ให้เก็บเรื่อยๆ ถ้าบริหารจัดการเป็น
omegaboy

โพสต์โดย Barrios » 28 มิ.ย. 2010, 11:31

วันนึงตื่นเช้ามามองออกจากหน้าบ้านพักราชการ มองเห็นเพื่อนบ้าน เห็นสภาพความเป็นอยู่ ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรแต่ต้องใช้เวลา ถ้ารับราชการอย่างเดียว
อายุ 30 กู้สหกรณ์ แต่งงาน
อายุ 40 กู้สหกรณ์ ซื้อรถมือสอง
อายุ 50 กู้สหกรณ์ ผ่อนซื้อบ้าน
อายุ 60 เกษียณ นำเงินบำเหน็จ บำนาญใช้หนี้ บ้าน
หลังเกษียณ ขายรถ เพราะไม่มีเงินซ่อม เจ็บป่วยอาศัย สวัสดิการรักษาพยาบาล ไปนั่งรอนาน ๆ ใน รพ.รัฐ หวังว่าลูกจะเลี้ยง

สภาพเศรษฐกิจจะบีบคั้นให้ "คอรัปชั่น" ไม่อยากเป็นแบบนั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 28 มิ.ย. 2010, 11:42

ตอนรับราชการบรรจุเงินเดือนรวมค่าวิชาชีพแล้วประมาณ12500บาท เค้าให้ผมไปพักบ้านพักหลังเดียวกับภารโรง คนขับรถและน้องพยาบาลเทคนิคผู้ชายคนนึง คิดว่าขืนอยู่ไปนานๆ ชีวิตเราคงจมปลัก เพราะอำเภอที่อยู่ก็เล็กมากเลยยืมเงินที่บ้านมาใช้ทุน2แสนห้า ไปทำดีเทลยาได้เดือนละ6หมื่นห้าแบ่งมาคืนค่าใช้ทุนที่บ้านเดือนละ2หมื่น ไม่ถึงปีก็หมด อิจฉาเด็กสมัยนี้ ไม่ต้องใช้ทุึน :lol:

คนที่ทำราชการผมว่าต้องมีความเสียสละมากเลยนะครับ มันเสียโอกาสหลายอย่างการที่ไปอยู่อำเภอเล็กๆเนี่ย เสียโอกาสสร้างฐานะ เสียโอกาสมีสังคมที่ดีสิ่งแวดล้อมที่ดี มีครอบครัวมีลูก ก็เสียโอกาสให้ลูกได้เรียนโรงเรียนที่ดี ไม่งั้นก็ต้องส่งมาเรียนไกลบ้าน ถ้าไม่เสียสละจริงๆคงออกมานานแล้ว
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย rockyeak » 28 มิ.ย. 2010, 22:04

ระบบราชการมันไม่ยุติธรรมครับ

http://www.touchscreenpcx.com/
rockyeak

โพสต์โดย ShioMi » 29 มิ.ย. 2010, 02:42

ฮ่า ฮ่า ฮ่า...แล้วแบบนี้พวกลูกจ้างที่ทำงานในระบบราชการจะเหลืออะไร

เบิกก็ไม่ได้ ทำไรแทบไม่ได้ ... มีข้อดีอยู่อย่างคือกลุ่มแมงเม้าส์เยอะ :lol:
ShioMi

โพสต์โดย ผัดหมี่ » 29 มิ.ย. 2010, 14:13

white-blue เขียน:ออกจากราชการเพราะอะไร.....

ทำงานโรงพยาบาลมา 15 ปี
...ที่ออก คำตอบ คือ มันไม่มีความสุขกับการทำงาน
ไม่ว่าจะหากำลังใจจากการทำงานเพื่อนาย หรือ ทำงานเพื่อพระเจ้าแผ่นดิน
แต่สุดท้ายก็ลาออก คำที่นายถามตอนออกคือ "แล้วใครจะสั่งยาละ" ซี่งเราก็ได้ส่งมอบงานเรียบร้อย
เราคงมีคุณค่าได้เพียงแค่นั้นในสายตานาย

การทำงานราชการ เพราะคิดว่าราชการเป็นงานอดิเรก ได้ทำงานตามวิชาชีพออย่างเต็มที่
แต่ก็จบด้วยความรู้สีกที่ว่า สังคมที่อยู่มันเริ่มเปลี่ยนไป หากอยู่ต่อคงมีหวังเปลืองตัวมากขึ้น(โดยเฉพาะงานพัสดุ)

คิดถูกหรือคิดผิด ทุกวันนี้ยังไม่รู้เหมือนกัน แต่ก็ออกมาแล้วบนฐานเงินเดือน 2 หมื่นกว่าบาท
มีความสุขมาก ในตอนแรก คิดว่ามีความสุขเพราะเราไม่มีนายแล้ว
แต่พอสักพักความรู้สีกที่มีความสุข น่าจะเกิดจากการไม่มีลูกน้องมากกว่า (ไม่ต้องแก้ปัญหาให้ใคร)
โดยเฉพาะลูกน้องที่เป็น เภสัชกร
ความมั่นคงทางการเงิน เป็นเครดิตทีีสั่งสมมาตลอดการเปิดร้านยา
สามารถกู้ bank กรุงไทย หลายล้าน ในเวลาไม่ถึง ครึ่งเดือน
(ตอนทำเรื่องกู้ ถูกสบประมาทจากพ่อค้านายทุนนอกระบบ ประมาณว่าไม่มีทางได้ แค่ร้านยา...)
ทุกวันนี้ ไม่มีหนี้แล้ว...แต่ยังไม่จบ ต้องทำงานเพื่อ generation ต่อไป...
ผัดหมี่

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มิ.ย. 2010, 16:05

ตอนนี้ยังไม่ได้หันหลังในกับงานาชการนะครับ แต่ในอนาคตไม่แน่ เพราะหัวหน้างานห่วยมาก ลิ้นสองแฉก พูดกลับไปกลับมา อีกไม่นานคงได้ไปทำงานอย่างอื่น
Pharma_Name

โพสต์โดย naproxen » 29 มิ.ย. 2010, 20:52

white-blue เขียน:ออกจากราชการเพราะอะไร.....

การลาออกจากราชการไม่ได้แปลว่าจะหันหลังให้กับราชการ

ผมลาออกราชการ เพราะ รับราชการ2ปีกว่า(รอใช้ทุนครบ,โชคดีที่เป็นข้าราชการได้ผ่านงานหลายอย่างทั้งลูกน้อง, หน.ฝ่ายเภสัชชุมชน,
รก.ผอ.รพช.ได้ประสบการณ์หลายอย่าง)
ช่วงที่ตัดสินใจลาออกตอนนั้นรู้สึกเหนื่อย รู้สึกว่ารายได้น้อย ไม่สามารถใช้ความรู้ความสามารถได้ตามที่ใจหวัง อยากมีสุขมากขึ้น อยากรวย อยากทำตามความฝัน

คิดว่าคิดถูกที่ลาออกจากราชการ หรือจะกล่าวว่าคุ้มค่า
เพราะมีความสุขและได้เรียนรู้พุทธศาสนามากขึ้น

ปัจจุบัน ทำร้านยาและลงทุนเพิ่มในบ้านคอนโดและตลาดหลักทรัพย์

รายได้และเวลาส่วนตัว พอใจยิ้มได้
naproxen

โพสต์โดย morya » 02 ก.ค. 2010, 09:28

มาตอบในฐานะยังไม่มีความคิดจะลาออกจากเภสัชกรโรงพยาบาลครับ มีความสุขดีครับในโรงพยาบาลที่ผมทำอยู่
ยังไม่ลาออกจากราชการครับ แล้วตอนนี้ผมเองยังไม่มีความคิดจะลาออกจากราชการครับ
ตอนนี้รับราชการไปด้วยเปิดร้านขายยาไปด้วย ก็มีความสุขดีครับ ไม่เดือดร้อนเรื่องรายได้อะไร มีน้อยใช้น้อย มีเก็บบ้างตามอัตภาพ
เลยไม่มีความคิดจะลาออกครับตอนนี้
คนที่รับราชการอยู่โรงพยาบาลที่มีความสุขเยอะก็มีเยอะน่ะครับ ทำงานสนุกกับงาน มีบทบาทในโรงพยาบาล ได้รับการยอมรับสูงก็เยอะครับ
ระบบราชการหลายคนเบื่อ หลายคนไม่ชอบ แต่คนที่ชอบก็เยอะครับ สนุกกับงานราชการก็เยอะครับ
ระบบราชการไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ ส่วนดีดีของระบบราชการก็เยอะครับ
เภสัชกรหลายคนลาออกจากราชการไปทำธุรกิจส่วนตัว ทำร้านขายก็มีความสุขเยอะเเยะครับ
เภสัชกรที่อยู่โรงพยาบาลรับราชการจนเกษียณหลายคนที่มีความสุขก็เยอะครับ
ผมว่าความสุขของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ และความสุขก็ไม่ควรต้องรอครับ
อยู่ราชการก็ทำให้มีความสุขได้ อยู่ร้านขายยาก็ทำให้มีความสุขได้ อยู่ที่มุมมองของตัวเรามากกว่า
โรงพยาบาลรับสมัครตำแหน่งเภสัชกรทีไร ก็มีน้องเภสัชกรหลายคนครับมาสมัครงานอยากทำงานโรงพยาบาลทั้งที่ไม่ได้เป็นข้าราชการด้วยซ้าครับ
morya

โพสต์โดย MyLovelyMommy » 14 ก.ค. 2010, 16:17

อยากใกล้ชิดครอบครัวมากขึ้น อยากอยู่บ้าน อยากสร้างตัว ทำตามความฝัน บลาๆๆๆ

ทำร้านยาหาประสบการณ์เพื่อร้านตัวเองในอนาคต หาความรู้ด้านต่างๆ

คิดถูกจริงๆค่ะ ได้อย่างที่คิด

ใช่เลย มีความสุขกับความฝันที่ชัดเจนขึ้น ได้ทำอะไรที่อยากทำ มีเวลาให้ครอบครัว

มีเงินเก็บมากขึ้น มีเวลาหาความรู้เพื่อเพิ่มความมั่นคงทางการเงินมากขึ้น

ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน และไม่ต้องรอวันหน้าหรือวันไหน
เมื่อการทำงานราชการตอบสนองความต้องการของตัวเองไม่ได้ในหลายๆด้านเลยต้องถอนตัวออกมาค่ะ
ตอนนี้กำลังมีความสุขเพราะมีความหวัง มีความฝัน และกำลังเดินตามทางแห่งความฝันนั้นอยู่คะ :biggrin: :biggrin: :biggrin:
MyLovelyMommy

โพสต์โดย namwanrx » 14 ก.ค. 2010, 22:06

เมื่อมีอย่างอื่นที่ทำแล้ง สุขมากกว่า ปัจจุบันเริ่มจะเบื่อแล้ว
namwanrx

โพสต์โดย LeMmOy » 15 ก.ค. 2010, 22:13

สำหรับผม เอาตรงๆคือผมเห็นว่ารายได้ไม่พอกับภาระที่ผมรับผิดชอบอยู่ ทำงานเหนื่อยเหมือนกัน งานก็ต้องใช้ความรับผิดชอบสูงเหมือนกัน ได้ช่วยคนเหมือนกัน แต่ผลตอบแทนได้ไม่เท่ากันเมื่อเทียบกับงานอื่น สำหรับผมมันก็เลยง่ายต่อการตัดสินใจครับ
เพราะผมไม่สามารถเสียสละทำงานเพื่อสังคมช่วยเหลือใครๆในขณะที่ผมยังเอาตัวเองไม่รอด
ผมจะทำงานราชการเพื่อรับเงินเดือนหมื่นต้นๆอย่างมีความสุขได้อย่างไร ในเมื่อพ่อแม่ของผมก็ยังลำบากอยู่
ถ้าผมตัวคนเดียวผมไม่เกี่ยงหรอกครับ ลุยได้เป็นลุยอยู่แล้ว

ในเมื่อเภสัชมีเส้นทางให้เลือกเดินมากมาย ซึ่งในแต่ละตัวเลือกล้วนแต่เป็นสิ่งดีๆที่มีส่วนช่วยให้ประชาชนห่างไกลจากโรคาทั้งนั้น ดังนั้นผมคิดว่าการเลือกทำงานที่เหมาะกับสภาพชีวิตของผมคือการทำอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่งานราชการ

ผมว่าเหตุผลในเรื่องนี้มันขึ้นอยู่กับว่าแต่ละคนชัดเจนกับสิ่งที่ตัวเองต้องการแค่ไหน

แค่ชัดเจนไม่พอ .. ต้องกล้าตัดสินใจด้วย

ไม่ผิด และไม่ได้หมายความว่าคุณเป็นคนเลว ที่ไม่ได้ทำงานราชการ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่