New Document

กระทู้แนะนำหนังสือ (เปลี่ยนแนวบ้างเดี๋ยวคนอื่นเขาจะว่าบ้า)

ห้องเภสัชกร

กระทู้แนะนำหนังสือ (เปลี่ยนแนวบ้างเดี๋ยวคนอื่นเขาจะว่าบ้า)

โพสต์โดย blacksmithday » 27 มิ.ย. 2010, 16:55

วันนี้ขอเปลี่ยนแนวกระทู้บ้างครับ เพราะมีคนเขาบ่นมาว่ากระทู้ที่ตั้งแต่ละกระทู้มีแต่แนว "ปะฉะดะ" "ถึงลูกถึงคน" ทั้งนั้น จึงขอเปลี่ยนแนวเป็นแบบลงทุนบ้าง เพื่อว่าทุกคนจะได้มีแนวทางของการดำเนินชีวิตที่ดีขึ้น ไม่ต้องติดอยู่ในชีวิตที่วนเวียนของการทำงานแบบเช้าไปเย็นกลับ กลับมาบ้านแล้วก็ต้องเปิดร้านอีก พอปิดร้านก็เลี้ยงลูก เลี้ยงลูกแล้วก็นอน (หลายคนอาจจะบอกว่า กรูจาเอาเวลาที่ไหนไปสืบพันธุ์วะเนี่ย :cry: :question: ) ตื่นมาก็มาเริ่มวังวนใหม่อีกครั้ง ชีวิตคนเราต้องการอาไร เคยมีคนที่มีอิสระภาพทางการเงินเขาบอกว่า มนุษย์นี้เป็นสัตว์ แต่สิ่งที่เหนือกว่าสัตว์ทั่วไป คือ ยืนสองขาได้ มีเหตุผล มีจิตใจที่อ่อนแอเป็นบางจังหวะ มีสมองที่เมื่อเทียบกับน้ำหนักตัวแล้วถือว่าสูงกว่าสัตว์ทั่วๆไป มีกระบวนการคิดที่เป็นเหตุเป็นผล แม้บางคนจะมีสมองแต่คิดได้เท่าสัตว์ที่มีแต่สัญชาตญาณในการตัดสินใจ แต่ หยุดก่อน มนุษย์ต้องการอาไรในการทำให้ชีวิตเป้นสุข ปัจจัย 4 ไง อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย และยารักษาโรค แต่ทุกวันนี้เปลี่ยนไปแล้ว โลกพัฒนา โลกวิ่งเร็วเกินไป เมื่อก่อนเราไล่ล่าอนาคต แต่เดี๋ยวนี้อนาคตไล่ล่าเรา ปัจจัย 4 ดังที่กล่าวอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ต้องการต่อไปแล้ว มันมีอย่างอื่นมาเพิ่ม เงินไง ต้องมีเงิน ถามว่ามีแค่ไหน บางคนตอบ มีแค่พอเพียง บางคน มีเท่าภูเขาเลากา บางคน มีเท่าไหร่ก็เท่านั้น บางคน มีแค่พอกินไปมื้อๆ บางคนมี 73000 ล้านบาท แล้วคุณล่ะอยากมีเงินเท่าไร เงินสำคัญกับคุณหรือไม่ คุณจะบอกเหรอ ว่าเงินไม่ใช่สิ่งสำคัญในชีวิต คุณบอกสิ คุณไม่ต้องใช้เงิน เงินเป็นเหตุลำดับต้นๆในการก่อปัญหาทางอาชญากรรม
สำหรับผม เงินไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต แต่มันก็เกือบจะเป็นทุกอย่างของชีวิต มันบันดาลความสุขได้เกือบทุกอย่าง "เกือบ" นะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด แล้วเท่าไรละ ถึงจะพอ สำหรับผม ก็ขอแค่ มีอิสระภาพทางการเงิน ผมอยากตื่นมาตอนเช้าๆ ออกไปวิ่งออกกำลังกาย ไม่ต้องเครียดกับงานบนโต๊ะ ไม่ต้องเจอคนไข้ ได้ทำไรในสิ่งที่อยากทำ มีเงินกินข้าว 3 มื้อ มีเงินเติมน้ำมัน มีเงินพาแฟนไปเที่ยว มีเงินพาลูกไปเที่ยว มีเงินซื้อของเล่นให้ลูก(ที่พูดมายังไม่มีลูกนะ พูดไว้ก่อน และยังไม่ได้แต่งงานด้วย) ไม่ต้องส่งบ้าน(ตอนนี้ทำได้แล้ว) มีเงินเหลือเดือนละ 1-2 หมื่น เอาไว้ดูเล่นๆแก้เซ็ง มีเวลาออกไปดูหนัง และ ประโยคสุดท้าย "หยุดไปทำงาน"
แล้วจาทำไงล่ะ เพื่อให้สิ่งที่เราอยากจะได้อยากจะมีเกิดขึ้น คนบางคนจะพูดว่า ก็ทำงานให้เยอะๆสิ ใช้เงินน้อยๆ เก็บเงินเยอะๆๆ ไม่ใช่ครับ ถ้าทำอย่างนั้นคุณจะใช้ร่างกายใช้ความคิดจนคุณหมดกำลัง หรือบางคนโชคดีหน่อย เจอทางลัด ทำจนรวยตั้งแต่อายุยังไม่เยอะ เลยเลิกทำงาน แต่สำหรับผมนิยมการลงทุนครับ ผมอยากมีคนทำงานแทนผม คนๆนั้นชื่อ "เงิน" ครับ
ก็ขอแนะนำหนังสือด้านการลงทุนเน้นคุณค่าเลยนะครับ มีหนังสือที่เป้นตำนานของการลงทุนเน้นคุณค่า ที่คนทั่วโลกแนะนำให้อ่านโดยผู้เขียนเป้นระดับ "กูรู" มิใช่ "กูรู้" มาเลย เล่มแรกนะครับ

เล่มนี้เขียนโดย ปรมมาจารย์การลงทุนเน้นคุณค่าของโลก Benjami graham แปลและเรียบเรียงโดย คุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข (พี่เขาเป้นเภสัชกร)
inteligent.gif (49.71 KiB) เปิดดู 13465 ครั้ง

เล่มที่สอง หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ (Common Stocks & Uncommon Profits) เขียนโดย. Philip A. Fisher แปลโดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร คนนี้ก็เป็นระดับเทพด้านการลงทุน
img803937.jpg (6.9 KiB) เปิดดู 13468 ครั้ง

เล่มที่สาม เล่มนี้ผมชอบครับ ชอบมากขอบอก เหนือกว่าวอลสตรีท (ฉบับปรับปรุงใหม่) (One Up On Wall Street) เขียนโดย. Peter Lynch แปลโดย. ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
img4346782.jpg (8.78 KiB) เปิดดู 13462 ครั้ง

เดี๋ยววันนี้หิวข้าว ขอตัวก่อน วันหน้าจะมีแนะนำต่อนะครับ
blacksmithday

Re: กระทู้แนะนำหนังสือ (เปลี่ยนแนวบ้างเดี๋ยวคนอื่นเขาจะว่าบ้

โพสต์โดย frankie8 » 27 มิ.ย. 2010, 19:52

หนังสือชี้ช่องรวย
หนังสือของเกรแฮมน่าซื้อครับ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
ภาพประจำตัวสมาชิก
frankie8

Re: กระทู้แนะนำหนังสือ (เปลี่ยนแนวบ้างเดี๋ยวคนอื่นเขาจะว่าบ้

โพสต์โดย battyz » 27 มิ.ย. 2010, 20:26

ขอบคุณครับ
ดีครับ ดีกว่าบ่นเฉยๆ แล้วไม่ทำอะไร
อ่านได้ สังเคราะห์ได้ ก้อนำมาเป็นพลังเพื่อเปลี่ยนสถานะได้
มาแนะนำอีกนะครับ
ขอหนับหนุนเยอะๆ

เล่มที่สอง เห้นที่สมุดมารวย เด๋วไปยืมมาอ่านมั่ง

อันนี้เพิ่งได้จากหนังสือของนิ้วกลมครับ

การสร้างสรรค์โลกที่ดีกว่าเดิมน่าจะต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความหวัง
ไม่ใช่การมองโลกในแง่ร้ายจนรู้สึกว่าไม่มีทางที่เราจะทำอะไรๆ ให้ดีกว่าเดิม

?ไม่มีคนที่มองโลกในแง่ร้ายคนไหนที่เคยค้นพบความลับของดวงดาว
หรือล่องเรือไปยังดินแดนที่ยังไม่มีใครสำรวจ
หรือเปิดประตูสรวงสวรรค์ใหม่ให้กับจิตวิญญาณของมนุษย์? ? เฮเลน เคลเลอร์ (นักเขียนตาบอด+หูหนวก)
battyz

โพสต์โดย MyLovelyMommy » 14 ก.ค. 2010, 17:03

ทางออกของมนุษย์เศรษฐกิจอย่างเรา
นอกจากเงือนเดือน ก็ต้องการลงทุนนี่หละค่า

จากเภสัชกรผู้นิยมการลงทุน แต่ยังอยู่ในขั้นอนุบาล
MyLovelyMommy

โพสต์โดย LeMmOy » 15 ก.ค. 2010, 22:43

ผมขอแนะนำหนังสือเล่มโปรดบ้าง ตอนผมเป็นนักศึกษาเภสัชผมชอบเรียน Anatomy & Physiology , เพื่อนๆชอบหาว่าผมเป็นคนลามก แต่จริงๆแล้วผมเป็นคนรักศิลปะครับ ผมมีหนังสือที่เกี่ยวกับความงดงามของร่างกายมนุษย์จากประเทศต่างๆ มาแนะนำเภสัชกรหนุ่มๆกันครับ จะได้ไม่เครียดกันนะครับ

อันนี้ FHM ครับ

รูปภาพ

อันนี้เป็น FHM ของอินเดียครับ - เพิ่งรู้ว่าสาวอินเดียก็งามใช่ย่อย :razz:

รูปภาพ

อันนี้เป็น FHM ของญี่ปุ่นครับ

รูปภาพ

อันนี้ FHM ของฟิลิปปินส์

รูปภาพ

อันนี้ FHM ของสิงคโปร์ครับ

รูปภาพ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย blacksmithday » 16 ก.ค. 2010, 06:34

FMH is good :lol:
blacksmithday

โพสต์โดย adRIAmYCin » 16 ก.ค. 2010, 08:19

ว้าววววว FHM มันเป็นแบบนี้เองเหรอ เข้าใจมาตลอดว่ามันคือ Furnituure & Home Magazine :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย Barrios » 16 ก.ค. 2010, 10:34

งั้นผมขอแนะนำมั่ง
อันนี้ไม่ใช่เล่มโปรดแค่ติดตามห่าง ๆ

รูปภาพ
พร้อม link เลย load ฟรี :surprised:
http://www.thaiegazine.com/egaz/
Barrios

โพสต์โดย moomoo » 16 ก.ค. 2010, 12:43

หนุกดี มีสีสันมั่กๆ :lol: :lol:
moomoo

โพสต์โดย omegaboy » 23 ก.ค. 2010, 09:44

มีแหล่งโหลดไหม
omegaboy

โพสต์โดย LeMmOy » 24 ก.ค. 2010, 02:56

ฮ่าๆ มีครับ จะโหลดตำราวิชาอนาโตมี่ใช่ไหมครับ :lol:
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่