New Document

จบบริบาลเภสัชกรรม จะได้ทำงานบริบาลหรือเปล่าครับ?

ห้องเภสัชกร

จบบริบาลเภสัชกรรม จะได้ทำงานบริบาลหรือเปล่าครับ?

โพสต์โดย KonTuaLek » 21 มิ.ย. 2010, 07:46

ต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ๆที่เรียนบริบาลเภสัชกรรมด้วยนะครับ คือมีเพื่อนผมคนหนึ่งซึ่งจบบริบาลเภสัชกรรมมา แล้วเค้าบอกว่า โรงพยาบาลยังไม่อยากเปิดงานบริบาลเภสัชกรรม เนื่องจากบุคลากรไม่เพียงพอ ตอนนี้เค้าก็ไปเป็นดีเทลแล้ว อีกคนก็อยู่งานบริการจ่ายยา ในเมื่อปัจจุบันเราเปลี่ยนหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิตเป็น 6 ปีแล้ว ทำไม carreer pathway เราไม่มีสายงานบริบาลเภสัชกรรม หรือไม่มีการแยกงานด้านบริบาลเภสัชกรรมออกเป็นหน่วยงานในกลุ่มงานเภสัชกรรม เทียบเท่ากับงานบริการจ่ายยาเลยหละครับ
KonTuaLek

Re: จบบริบาลเภสัชกรรม จะได้ทำงานบริบาลหรือเปล่าครับ?

โพสต์โดย apotheker » 21 มิ.ย. 2010, 08:47

มีรับครับแต่อาจจะไม่มากพอ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: จบบริบาลเภสัชกรรม จะได้ทำงานบริบาลหรือเปล่าครับ?

โพสต์โดย rinko » 21 มิ.ย. 2010, 10:05

ร้านยาก็เป็นงานบริบาลนะคะ ความรู้อยู่กับตัวไม่ต้องกังวลค่ะ วันไหนบุคลากรพร้อมก็ทำงานบริบาลได้ เภสัชจบปริญญาเอก แล้วเปิดร้านยายังมีถมไป ไม่จำเป็นต้องทำงานวิจัยหรือเป็นอาจารย์เพียงอย่างเดียว
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rinko

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 มิ.ย. 2010, 18:03

การเรียนในสายการบริบาลทางเภสัชกรรมนั้น วัตถุประสงค์หลักคือการนำความรู้ทางเภสัชกรรมไปใช้บริบาลผู้ป่วย ซึ่งการบริบาลนั้นไม่จำเป็นต้องแยกฝ่ายหรือแยกแผนก งานบริบาลมานั่งจ่ายยาก็ได้ มาเป็นดีเทลก็ได้ครับ เพราะต้องใช้ความรู้ทางเภสัชกรรม บางโรงพยาบาลมีความพร้อมหลายด้านก็เริ่มงานบริบาลได้ บางโรงพยาบาลไม่พร้อมก็ไม่ต้องเริ่ม ที่คณะผมที่จบมาก็มีปัญหาที่นักศึกษา/นิสิตเข้าใจแบบเจ้าของกระทู้เช่นกันครับ คือเข้าใจว่าจบบริบาลต้อง round ward เท่านั้น งานอื่น ๆ เขาไม่ทำ ขนาดว่าไม่ยอมมาอยู่เวรนอกเวลาด้วยซ้ำ

ยังไงก็ต้องทำเข้าใจให้ดีว่า ไม่ว่าจะงานไหน ๆ ก็ใช้ความรู้เพื่อดูแลผู้ป่วยได้ทั้งสิ้นครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย namwanrx » 21 มิ.ย. 2010, 20:56

เข้าใจน้องนะ ตอนเรียนและฝึกงานที่ที่เราไปจะเป็นรูปแบบเต็มๆ แต่ในรพ ชุมชน หรือรพเอกชนต่างจังหวัด งานบริบาลไม่ได้ตั้งเป็นงานหลักแบบแยกทำ แต่รวมอยู่ในงานทุกงานได้ เช่น คลินิกยาต้านไวรัส ผู้ป่วยที่มี DRP ใน IPD เราเข้าไปทำได้ แตไม่ได้เต็มเวลาเหมือนรพใหญ่ ค่อยๆ เริ่มไป ลองเก็บข้อมูลเป็นงานวิจัยเล็ก R2R ว่างานบริบาลเภสัชที่เราผนวกอยู่กับงานประจำ ที่จำเจของเราเนี่ย เกิดประโยชน์ สามารถป้องกันปันหา แก้ปัญหาและเกิดประโยชน์กับผู้ป่วยจริง ๆ แต่ถ้าน้องอยากทำจริง ๆก็ไปรพ ที่เปิดรับ ต้องการ จะ happy ก็เลือกเลยมีตั้งหลายรพ นะ ขอให้มีความสุขกับงานเราก็จะอยู่กับมันได้
namwanrx

โพสต์โดย KonTuaLek » 22 มิ.ย. 2010, 10:32

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
KonTuaLek

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่