New Document

ตามกฎหมายคลินิกต้องมีเภสัชประจำร้านไหมค่ะ

ห้องเภสัชกร

ตามกฎหมายคลินิกต้องมีเภสัชประจำร้านไหมค่ะ

โพสต์โดย masadajung » 16 มิ.ย. 2010, 07:21

เห็นคลินิกเสริมความงามไม่มีเภสัชและก็ไม่มีแขวนป้ายด้วย แต่เห็นคลินิกที่รับคนไข้30บาทมีเภสัชกรมาบางวันและ มีแขวนป้ายเภสัชและบอกเวลาทำการของเภสัชกรว่ามาแค่วันอังคารกับวันอาทิตย์ แต่คลินิกเปิดทุกวัน สงสัยว่าคลินิกทุกแห่งบังคับว่าต้องมีเภสัชกรประจำคลินิกหรือไม่ค่ะ ถ้าบังคับให้มีเภสัชอยู่จริง ทำไมไม่ให้เภสัชอยู่ทุกวันตลอดเวลาทำการของคลินิกค่ะ แบบนี้ผิดกฎหมายรึเปล่าค่ะ
masadajung

Re: ตามกฎหมายคลินิกต้องมีเภสัชประจำร้านไหมค่ะ

โพสต์โดย ฟารีดา » 16 มิ.ย. 2010, 11:57

ต้องให้สภาเภสัชกรรมแสดงบทบาทเรียกร้องสิทธิอันชอบธรรมนี้
ฟารีดา

Re: ตามกฎหมายคลินิกต้องมีเภสัชประจำร้านไหมค่ะ

โพสต์โดย apotheker » 16 มิ.ย. 2010, 13:13

แพทย์ ทันตแพทย์ สามารถจ่ายยาให้กับคนไข้ของตนได้ โดยไม่ต้องให้เภสัชจ่ายนะ เหมือนจำได้ว่าเค้าเขียนไว้แบบนี้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย iampharmacist » 16 มิ.ย. 2010, 23:40

เคยสงสัยอยู่เหมือนกันครับว่า คลินิกเวชกรรม มีการจ่ายยาที่คลินิกให้กับผู้ป่วยของตนได้จริงหรือไม่ (เสมือนเป็นร้านขายยาย่อยๆ ซะเอง)
และทำไมไม่มีเภสัชกรเป็นผู้ส่งมอบยาและให้คำแนะนำ

ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ก็คลินิกเวชกรรมก็ทำหน้าที่เหมือนเป็นร้านขายยาด้วยหรือไม่ (เพราะถ้าสามารถมียาได้ทุกตัวและจ่ายยาได้เองเลย)

ปัจจุบันนี้ คลินิกหลายแห่งเป็นคลินิกเฉพาะด้านเฉพาะโรค และตรวจโรคทั่วไปด้วย
ยาที่ใช้ในคลินิกเหล่านั้น ต้องมีหลายตัวแหล่ะที่เป็นยาที่มีความเฉพาะตัวสูงและมีอันตรายสูงด้วยเช่นกันถ้ามีการใช้อย่างไม่ถูกต้อง

เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพและเกิดความปลอดภัยสูงสุดต่อผู้ป่วย
จึงจำเป็นต้องให้คำแนะนำการใช้ยาที่จำเป็น สอนทักษะการใช้ให้เกิดความถูกต้องและความร่วมมือในการใช้ยาโดยเภสัชกร

แต่เห็นบางคลินิก เอาลูกจ้างมาจ่ายยาให้กับผู้ป่วย
โดยผู้บริโภคเสียโอกาสในการได้รับยาและคำแนะนำที่จำเป็นจากเภสัชกร

ถ้าแพทย์ ทันตแพทย์ สามารถจ่ายยาคนไข้ของตนเองได้(ทั้งหมดหรือไม่)
แล้วจะมีงานเภสัชกรรมและเภสัชกรไปเพื่อ................

ระบบยาบนโรงพยาบาลก็คงเป็นเพียงเรื่องหลอกๆ
เพราะเห็นมียาในคลินิกจ่ายยาในคลินิกได้ และพอมาทำงานในโรงพยาบาลกลับตรวจอย่างเดียวไม่เห็นจ่ายยาให้กับคนไข้ของตนเหมือนในคลินิกด้วยเลย

เรื่องนี้สงสัยๆ จริงๆ ครับ (มีใครสงสัยเป็นเพื่อนผมบ้าง)
ผู้บริโภคหายไปไหนกันหมด.....มาช่วยกันเรียกร้องหน่อยครับ
คุณกำลังเสียโอกาสในเรื่องความเสมอภาคในการเข้าถึงบริการสุขภาพนะครับ

ปล. ขออภัยด้วยครับความถ้าความสงสัยของผมไม่ตรงประเด็นกระทู้ที่ถามไว้
iampharmacist

โพสต์โดย zartingtong » 17 มิ.ย. 2010, 00:45

ตามหลักการคือคลีนิคจ่ายใบสั่งไม่จ่ายยาให้คนไข้ครับ ไม่ใช่ให้มีเภสัชกรไปประจำ อย่างนั้นหรือเปล่า :question:
zartingtong

โพสต์โดย apotheker » 17 มิ.ย. 2010, 09:57

แดจาวูครับเรื่องนี้
กฎหมายบ้านเราต่างจากอเมริกา-ยุโรป ครับ แพทย์ทันตแพทย์ จ่ายยาให้คนไข้ของตนได้ครับไม่ได้แยก prescriptionจากdispensing เรื่องนี้เคยมียุคนึงสมัยนึงที่เภสัชเฟื่องฟูจนเกือบจะได้นั่งเก้าอี้ปลัดกระทรวง ก็เคยมีความพยายามที่คิดจะแยกให้เหมือนอารยประเทศ แต่ก็ได้รับการคัดค้านจากทางแพทย์ว่า มาตรฐานร้านยาเมืองไทยยังเป็นแบบนี้ เค้าคงยอมไม่ได้

จะโทษทางแพทย์ก็คงไม่ถูก เพราะร้านยาบ้านเรามันก็อย่างที่เห็นกันอยู่ แต่อีกอย่างหนึ่งมันอดคิดไม่ได้ว่าเลขาธิการ อย. ที่มีหน้าที่โดยตรงกับการดูแลมาตรฐานของร้านยา ดันเป็นแพทย์ แล้วเขาจะมีแรงจูงใจแค่ไหน ในการยกระดับมาตรฐานร้านยาให้ดีขึ้นเพื่อรองรับระบบกระจายยาที่แยก prescriptionจากdispensing
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย Ham bun » 28 มิ.ย. 2010, 01:35

เป็นเรื่องน่าห่วง เราเคยไปคลินิกด้านเวชกรรมความงามมีชื่อเสียงแห่งหนึ่ง
ให้ลูกจ้างมาจ่ายยา ข้อมูลที่ได้รับก็ไม่ชัดเจนไม่ละเอียด
แล้วเรื่องของการแพ้ยา ลูกจ้างเหล่านั้นก็ไม่ได้ Focus เรื่องนี้
คลินิกส่วนใหญ่ก็ไม่มีชื่อยา ให้ผู้ป่วยได้รับทราบว่าตัวเองได้รับยาอะไร
ถามก็ไม่บอก อย่างนี้ผิดในเรื่องสิทธิที่ผู้ป่วยพึงได้รับหรือเปล่า
สภาคงต้องนำไปพิจารณานะ
เล่าต่อ เราไปรักษาสิวที่คลินิกแห่งนี้ได้รับยา 2 รายการ ตัวนึงเราพอเดาได้ว่าอะไรเพราะเป็น Capsule ส่วนอีกตัวเป็นยาเม็ด
เราถามว่าเป็นยาอะไรคนจ่ายยาซึ่งคงเป็นลูกจ้าง เค้าบอกแต่เพียงยาแก้อักเสบ และตาดคั้นอย่างไรก็ไม่บอกชื่อยา
เดาจากเม็ดยาและวิธีการกินน่าจะเป็นยาที่อาจเกิด Drug interaction กับ Theodur ที่เรากินอยู่
เราไม่ได้กินยานั้น พอวันนัด เราแจ้งแพทย์ แพทย์ก็ไม่ให้เรากินยาตัวนั้นเพราะอาจจะไปตีกับ Theodur
ซึ่งถ้าเราไม่ได้เป็นเภสัชฯ เราก็คงกินยานั้นคู่กันอ่ะนะ

แล้วมองขยายไปถึงคนอื่นๆที่อยู่ตามคลีนิกต่างๆ โอกาส ความเสี่ยงที่จะเกิดปัญหาจากการแพ้ยาจะมีขนาดไหน
ซึ่งคนจ่ายยาไม่ใช่เภสัชกร ไม่ได้ตระหนักถึงปัญหาที่เกิดจากการใช้ยา
และก็เป็นเรื่องยากที่น่าคิดหนักเหมือนกันถ้ามีเราจะหนักใจหรือไม่ถ้าไปทำในคลินิกที่เหมือนหมอเป็นนายจ้างเรา
เราจะขัดใจนายจ้างได้ขนาดไหน
Ham bun

โพสต์โดย yawared » 28 มิ.ย. 2010, 07:01

เภสัชกรทุกท่านต้องรวมตัวกันเรียกร้องให้คลินิกแพทย์ต้องมีเภสัชกรประจำคลินิกกันนะคะ
yawared

โพสต์โดย yawared » 28 มิ.ย. 2010, 07:02

apotheker เขียน:แดจาวูครับเรื่องนี้
กฎหมายบ้านเราต่างจากอเมริกา-ยุโรป ครับ แพทย์ทันตแพทย์ จ่ายยาให้คนไข้ของตนได้ครับไม่ได้แยก prescriptionจากdispensing เรื่องนี้เคยมียุคนึงสมัยนึงที่เภสัชเฟื่องฟูจนเกือบจะได้นั่งเก้าอี้ปลัดกระทรวง ก็เคยมีความพยายามที่คิดจะแยกให้เหมือนอารยประเทศ แต่ก็ได้รับการคัดค้านจากทางแพทย์ว่า มาตรฐานร้านยาเมืองไทยยังเป็นแบบนี้ เค้าคงยอมไม่ได้

จะโทษทางแพทย์ก็คงไม่ถูก เพราะร้านยาบ้านเรามันก็อย่างที่เห็นกันอยู่ แต่อีกอย่างหนึ่งมันอดคิดไม่ได้ว่าเลขาธิการ อย. ที่มีหน้าที่โดยตรงกับการดูแลมาตรฐานของร้านยา ดันเป็นแพทย์ แล้วเขาจะมีแรงจูงใจแค่ไหน ในการยกระดับมาตรฐานร้านยาให้ดีขึ้นเพื่อรองรับระบบกระจายยาที่แยก prescriptionจากdispensing

แล้วทำไมไม่ถามกลับไปว่ามาตรฐานคลินิกได้มาตรฐานหรือไม่คะ
yawared

โพสต์โดย apotheker » 28 มิ.ย. 2010, 09:31

ความต่างกันคือไปคลีนิคแพทย์ หรือ ทันตแพทย์ 90%จะเจอแพทย์หรือทันตแพทย์ตามชื่อที่ระบุในใบอนุญาต
แต่ไปร้านยาโอกาสเจอเภสัชน่าจะประมาณ10% พอเค้าพูดมาแบบนี้เภสัชก็แย้งไม่ออก

ดังนั้นสิ่งที่เราต้องทำอย่างด่วนคือ สภาเภสัชต้องพยายามทุกวิถีทางให้เภสัชอยู่ประจำร้านยาให้มากขึ้นกว่าเดิม
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย cokeclub » 07 ส.ค. 2010, 22:52

ทุกอย่างต้องเริ่มที่ตัวเราครับ
cokeclub

โพสต์โดย ergotamine » 09 ส.ค. 2010, 15:19

ตามกฎหมาย คลินิกไม่ต้องมีเภสัชประจำร้านครับ
เช่นเดียวกับ ร้ายขายยาไม่ต้องมีหมอประจำร้าน

ทั้งสองแบบ มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

คลินิก ขายยาอะไรก็ได้ ไม่ต้องมีเภสัช สบายไม่เสียค่าจ้าง
ร้านยา วินิจฉัยโรคอะไรก็ได้ ไม่ต้องมีหมอ สบายไม่ต้องมีใบสั่งยา

หมอ ไม่ต้องเขียนใบสั่งยา เพราะมียาขายเอง
เภสัช ไม่ต้องรับใบสั่งยา เพราะยาที่ต้องขายตามใบสั่งมีน้อย
(บางทีแอบขายโดยไม่มีใบสั่งก็มี)

ถ้าต้องให้คลินิกงดการส่งมอบยาเอง เพราะไม่มีมาตรฐานการจ่ายยา
ร้ายขายยาก็ต้องงดการจ่ายยาเองโดยไม่มีใบสั่งยา เพราะไม่มีคุณสมบัติวินิจฉัยโรค

เลียนแบบโรงพยาบาลไงล่ะครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า
ผู้ป่วยไปตรวจรักษาที่คลินิก พบหมอได้ทุกคลินิก ได้ใบสั่งยามา
(ถ้าไปคลินิกแล้วไม่เจอหมอ ก็ไม่ได้ใบสั่งยาอยู่ดี)
พอได้ใบสั่งยา จะไปซื้อยาที่ร้านขายยาใกล้บ้าน

คุณคิดว่า ผู้ป่วยจะได้รับยาหรือไม่
ก.ได้สิ เพราะร้ายขายยา ก็ต้องขายยา ถึงแม้จะไม่มีเภสัชกรก็ตาม
ข.ได้สิ เพราะร้านขายยาทุกร้านมีเภสัชกร
ค.ไม่แน่นะ เพราะบางทีเภสัชกรไม่อยู่ร้าน ก็จ่ายยาไม่ได้สิ
ง.ไม่ได้แน่ๆ เพราะเภสัชไม่เคยอยู่ร้านเลย ยกเว้นมารับเงิน
ergotamine

โพสต์โดย เภสัชทุง » 12 ส.ค. 2010, 01:42

ตามเงื่อนไขการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมของสภาเภสัชกรรม และ กฎกระทรวง ตาม พรบ.ยา

เภสัชกรสามารถจ่ายยาอันตรายได้เอง โดยไม่ต้องมีใบสั่งยาได้ครับ แต่ต้องส่งมอบยาด้วยตัวเอง และให้คำแนะนำการใช้ยาตามสมควร

เมื่อวาน ได้เสนอแนวคิดการกำหนดมาตรฐานการจ่ายยาในคลินิกแก่กรรมการสภาเภสัชท่านหนึ่ง เพราะเห็นว่า พรบ.ยาได้ยกเว้นการขออนุญาตขายยาแก่คลินิกแพทย์ ทันตแพทย์ ที่จ่ายยาแก่คนไข้คลินิกของตน ทางสภาเภสัชฯ ก็น่าจะกำหนดมาตรฐานเพื่อใช้ในการกำกับดูแล ให้ประชาชน...ได้รับความปลอดภัย

แต่ดูจะไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร รวมทั้งหัวหน้ากลุ่มงานคุ้มครองฯ สสจ.บางคนก็ไม่สนใจ เช่นเดียวกับความสนใจในการแก้ไขปัญหาการแขวนป้าย ที่เป็นจุดอ่อนของวิชาชีพเรา

เขาคงคิดว่า ไปยุ่งกับเขามาก เด๋วเขาจะมาเล่นเราเรื่องแขวนป้ายต่อ

ผมเห็นว่า หากเราไม่ปัดกวาดบ้านเราให้เรียบร้อยก่อน และปลูกฝังจิตสำนึกทางจรรยาบรรณวิชาชีพ ให้อยู่ประจำร้านยา ทั้งที่กฎหมายได้กำหนดไว้แล้ว ตั้งแต่ 30 กย. 29

ก็คงป่วยการที่เราจะไปเรียกร้องมาตรฐานการจ่ายยาในคลินิกครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย mekfon » 29 พ.ย. 2010, 03:59

เรื่อง กฏหมาย ไม่แน่ใจรายละเอียดค่ะ
แต่ถ้าเขตพื้นที่ กทม (พื้นที่อื่น ไม่แน่ใจอีกเ่ช่นกัน)
กรณีคลินิกชุมชนอบอุ่น (คลินิกที่ขึ้นทะเบียนเป็นหน่วยร่วมบริการกับ สปสช)
จริง ๆ จะมีเกณฑ์ขั้นต่ำค่ะ โดยกำหนดให้เภสัชกร 1 คน ประจำอยู่คลินิกไม่น้อยกว่า 4 ชั่วโมงต่อสัปดาห์/ประชากรในพื้นที่ไม่เกิน 1,000 คน

แต่ปกติเหมือนกับว่าการขึ้นทะเบียนของคนไข้ประจำคลินิกก็ไม่ได้จบอยู่ที่ 1,000 คน
ดังนั้น สมมติ ขึ้นทะเบียน 10,000 คน --> เภสัชกรก็ต้องประจำ 40 ชั่วโมง/สัปดาห์ หรือวันละ 8 ชั่วโมง 5 วัน นั่นเอง

เหมือนจะให้คะแนน score ตอนตรวจคลินิกที่เป็นหน่วยร่วมบริการค่ะ แล้วก็คิดเป็น total หรือยังไงนี่แหละ
ตอนนี้เหมือนจะมี 3 รูปแบบ 1.กรณีมีเภสัชกรปฏิบัติงาน 2. กรณีมีเจ้าพนักงานปฏิบัติงาน 3. กรณีระบบเครือข่ายส่งต่อ
เรื่องคะแนนและรายละเอียดเชิงลึกไม่มั่นใจ เอาไว้หาข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
mekfon

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่