New Document

ปลายหุบของเภสัชกรไทย ; The Ending Thai Pharmacist

ห้องเภสัชกร

Re: ปลายหุบของเภสัชกรไทย ; The Ending Thai Pharmacist

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2010, 11:13

หลังๆมานี่ผมไม่ค่อยแนะนำอะไรใครละ..เป็นเพราะรู้ตัวว่า.."ไม่มีปัญญาแนะนำใคร"
(สมัยก่อนผมโง่กว่าปัจจุบันนี้เยอะ.. เพราะตอนนั้นผมชอบแนะนำให้ทำอย่างโน้น แนะนำให้ทำอย่างนี้)

มีเรื่องเล่าจากเรื่องจริง (อีกแล้ว!!)...
...น้องภญ.คนนึงเคยโทรถึงผมตอนที่เค้าพึ่งรู้ว่าเค้าสอบใบประกอบผ่าน, เค้ารู้ว่าผมเปิดรับเภสัชฯเพิ่มเพื่อมาอยู่ประจำที่ร้านยาบนเกาะช้าง,
ประโยคแรกที่เค้าบอกผมคือ.."หนูให้ใบประกอบพี่ไม่ได้นะ"
ผมก็สงสัย ว่าทำไมให้ใบฯไม่ได้
เธอบอกว่า.."หนูเป็นนักศึกษาทุนลูกหลานร้านขายยาที่ป๊ะส่งให้ไปเรียน พอเรียนจบได้ใบฯ,ป๊ะเค้าก็ยกเลิกเภสัชฯแขวนป้ายคนเดิม แล้วเอาใบฯของหนูมาแขวนที่ร้านแทน,..แต่หนูไม่ได้ขายยาหรอก..ป๊ะเค้าไม่ให้หนูแตะร้านยาของเค้าอะพี่!"

ผมฟังแล้วก็อึ้ง..ไม่รู้จะตอบยังไง, ไม่รู้จะแนะนำยังไง, ไม่รู้ว่าจะรับเข้าทำงานทำไม,
..ได้แต่ถอนหายใจยอมรับความจริงว่ามีร้านขายยาแบบนี้มากมายเหลือเกินในบ้างเรา

:mad:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: ปลายหุบของเภสัชกรไทย ; The Ending Thai Pharmacist

โพสต์โดย Barrios » 25 มิ.ย. 2010, 11:18

เธอบอกว่า.."หนูเป็นนักศึกษาทุนลูกหลานร้านขายยาที่ป๊ะส่งให้ไปเรียน พอเรียนจบได้ใบฯ,ป๊ะเค้าก็ยกเลิกเภสัชฯแขวนป้ายคนเดิม แล้วเอาใบฯของหนูมาแขวนที่ร้านแทน,..แต่หนูไม่ได้ขายยาหรอก..ป๊ะเค้าไม่ให้ หนูแตะร้านยาของเค้าอะพี่!"

ชอบ ชอบ ไม่อยากแนะนำเหมือนกัน
Barrios

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2010, 16:50

มาแจ้งข่าวเรื่องบล้อคในมัลติพลายครับ

มีคนมาเม้นท์ที่..http://thelegendkohboy.multiply.com/jou ... es_read=22

ว่า....."น้องวิตกกังวลมากไปรึเปล่าชีวิตจริงของพี่สวมบทบาทเภสัชกรมา20กว่าปีมีความสุขความสำเร็จมาตลอดอย่างไรทักทายแลกเปลี่ยนมุมมองแนววิธีคิดกันได้ครับ "

ผมได้ตอบไปแล้วหละ,
ก็ไม่มีอะไรมากครับ..ก็เป็นเรื่องของเภสัชฯที่เกิดมาในยุค.."สะดวกสบายตัว" เค้าคุยกัน แค่นั้นเอง!!!

:cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 27 มิ.ย. 2010, 01:16

ออกนอกแนวทางของเรื่องไปซะนาน,
กลับเข้ามาตามแนวทางของ.."ปลายหุบฯ" แล้วครับ!!

มีประเด็นความจริงเพิ่มเติมในตอนที่๑๑
เรื่อง..

๑๑. ฮีโร่ที่เป็น.."เภสัชกรไทย" หายากมากในสังคมไทย

เชิญดูเพิ่มเติมที่..
http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/78/78

:cool:
kohboy

โพสต์โดย white-blue » 27 มิ.ย. 2010, 18:34

ผมขอเพิ่มสายงานของเภสัชกรให้ครับ

+ ดารา นักแสดง
+ ครูสอนร้องเพลง

ทั้งสองอย่างนี้หลายคนน่าจะพอนึกออกว่ามีใครบ้าง
และในอนาคตผมว่าอาจจะมีเภสัชกรที่เป็น " The star " ในไม่ช้านี้ (ละมั้ง) :razz:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย kohboy » 27 มิ.ย. 2010, 21:29

white-blue เขียน:ผมขอเพิ่มสายงานของเภสัชกรให้ครับ

+ ดารา นักแสดง
+ ครูสอนร้องเพลง

ทั้งสองอย่างนี้หลายคนน่าจะพอนึกออกว่ามีใครบ้าง
และในอนาคตผมว่าอาจจะมีเภสัชกรที่เป็น " The star " ในไม่ช้านี้ (ละมั้ง) :razz:

ขอบคุณครับ,
:biggrin:

ปล.
ต่อไปคงต้องส่งเภสัชฯหลานชายของบริษัทยาแก้หวัดชนิดแผงสีเขียว ไปแข่ง The Star มั๊งครับ, ถึงจะพอไปลุยกะเค้าได้,
เพราะครั้งก่อน..ขนาดส่งลูกชายบริษัทน้ำเกลือดังไปแข่ง ก็ยังไม่ได้แชมป์กะเค้าเลย, ได้แค่ลุ้น, คนของบริษัทส่งเอสเอ็มเอสไปเชียร์แทบตาย..ยังไม่ผ่าน!!!

:cool: :cool: :cool:
kohboy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่