New Document

เกรียนมาแล้วครับ รัฐบาลประกาศจะลดข้าราชการ 30%

ห้องเภสัชกร

เกรียนมาแล้วครับ รัฐบาลประกาศจะลดข้าราชการ 30%

โพสต์โดย blacksmithday » 25 เม.ย. 2010, 20:01

นั่งฟังข่าวตอน 11.00 น. คุณหัวสองสี ออกมาประกาศต่อชาวบ้านชาวเมืองประเทศสารขัณฑ์ว่าขณะนี้

คปร.ยังได้พิจารณาถึงเรื่องงบประมาณค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับเงินเดือนค่าจ้างของ อัตรากำลังคนภาครัฐ ที่เมื่อรวมกับงบประมาณเพื่อชำระหนี้แล้วจะมีสัดส่วนสูงถึงร้อยละ 40 ของวงเงินงบประมาณในแต่ละปี หากยังเป็นเช่นนี้ต่อไปเรื่อย ๆ จะถือว่าเป็นเรื่องที่น่าเป็นห่วงอย่างยิ่ง เพราะในอนาคตในปี 2562 หรืออีก 10 ปีข้างหน้า ค่าใช้จ่ายรายจ่ายประจำและงบชำระหนี้จะมีวงเงินสูงถึง 1.8-2.0 ล้านล้านบาท ซึ่งจะทำให้ไม่มีงบประมาณสำหรับการลงทุนเพื่อพัฒนาประเทศ เช่นนำไปสร้างโรงพยาบาล หรือนำไปสร้างถนน หรือแม้แต่การซ่อมแซม ก็ไม่สามารถทำได้

ท่านทั้งหลายครับ เอาสมองหรือส้นตีนคิดครับ ก็ท่านทั้งหลายเล่นเอาเงินมาโปรยเล่น ผลาญเล่นกับงบลงทุนสมองหมาปัญญาควายของท่าน แจกของฟรีทั้งนั้น แล้วพวกผมที่ทำงานเป็นวัวเป็นควายอยู่นี่ท่านไม่เอาเงินมาแจกพวกผมบ้างเหรอ หรือจะปลดผมท่าเดียวเลยเพื่อเอาเงินไปทำอะัไรที่แสดงออกถึงความไม่มีปัญญาของท่าน ผมข้าราชการตัวเล็กๆก็แย่สิครับ ผมละอ่อนใจจริงๆๆ ประเทศไทยจะเหมือนรัสเซียสมัยก่อนหรือป่าว ที่ทหารต้องเอาอาวุธในคลังออกมาขายเพื่อซื้อข้าวกินครับ บอกผมหน่อยซิ

ปล ทุกวันนี้ผมใช้เวลาหลังเลิกงานเล่นหุ้น ต่อไปนี้คงไม่ใช่แล้ว ผมคงใช้เวลามากขึ้นกับมันครับ ส่วนจะใช้เวลาไหนคิดกันเอาเองครับ
blacksmithday

Re: เกรียนมาแล้วครับ รัฐบาลประกาศจะลดข้าราชการ 30%

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 เม.ย. 2010, 20:21

blacksmithday เขียน:ปล ทุกวันนี้ผมใช้เวลาหลังเลิกงานเล่นหุ้น ต่อไปนี้คงไม่ใช่แล้ว ผมคงใช้เวลามากขึ้นกับมันครับ ส่วนจะใช้เวลาไหนคิดกันเอาเองครับ

คุ้นๆว่าตลาดหุ้นปิด 4 โมงครึ่งนะครับ... ซึ่งเราก็เลิกงานกันแล้ว... :mrgreen:

ป.ล. ผมซื้อกองทุนเอา ดูตอนเที่ยงกะบ่าย 3 และเวลาว่างๆ ตามหุ้นตลอดไม่ไหว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: เกรียนมาแล้วครับ รัฐบาลประกาศจะลดข้าราชการ 30%

โพสต์โดย blacksmithday » 25 เม.ย. 2010, 20:41

ลองอ่านกระทู้นี้สิครับ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 92908.html

และ
หมายเหตุ : คำสั่งซื้อขาย ที่ถูกส่งคำสั่งหลังตลาดปิด คำสั่งนั้นจะถูกเก็บไว้ในระบบสั่งซื้อขาย และจะแสดงในระบบของตลาดหลักทรัพย์ในวันทำการถัดไป ราคาของหลักทรัพย์สามารถเพิ่มขึ้นและลดลงได้ถึง 30% จากราคาปิดของวันทำการก่อนหน้า

https://www.ktzmico.com/th/tradingaccount/index.aspx
blacksmithday

โพสต์โดย cpm001 » 27 เม.ย. 2010, 13:38

ไม่ต้องกลัวครับ เห็นหลายๆคนโพสต์ไว้ว่าเภสัชภาระงานเยอะ ถ้าจะเอาออกอีกเดี่ยวจะไม่มีใครจ่ายยา
cpm001

โพสต์โดย white-blue » 27 เม.ย. 2010, 18:04

เอาดิว่ะ แน่จริงมาปลดเลย แต่ขอบอกเลยทำยังงัยก็ปลดผมออกจากข้าราชการไม่ได้หรอก

เพราะ......

ผม........ยังเป็นลูกจ้างชั่ว อยู่เลยจะเอาตำแหน่งที่ใหนมาให้ปลดว่ะ 555555 :lol: :lol:

อืมจริงๆก็ไม่น่าปลดนะทุกวันนี้ตำแหน่งเภสัชก็น้อยจะแย่แล้วปีปีนึงมีโพล่ตำแหน่งว่างเท่าไรเอง
คงทำแบบที่ว่าไม่ได้หรอก จะมาปลดคนออกจากราชการคิดว่าไม่น่าจะง่าย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย stable » 28 เม.ย. 2010, 01:35

ผมว่าเค้าคงกะปลดหน่วยงานอื่นมากกว่าทางด้านสาธารณสุขน่ะครับ (มองโลกในแง่ดี) เพราะถ้าพูดกันตามความจริงพูดถึงหน่วยงานรัฐบาลด้านอื่นๆ ที่ไม่ใช่ทางสาธารณสุขผมว่าเค้าก็ยังดูว่างๆกินเงินภาษีเราเล่นอยู่นะครับ ก็คงเป็นมาตรการให้เริ่มตื่นตัวและก็ขยันกันทำมาหากินมากขึ้น ผมเองก็เคยทำงานเป็นลูกจ้างชั่ว...คราวใน ร.พ.รัฐมาก่อน เหนื่อย เงินน้อย เข้าใจความรู้สึกของเภสัชที่ทำงานใน ร.พ.รัฐอยู่ครับ แต่รัฐก็ยังประกาศปาวๆอยู่นะครับว่าบุคคลากรทางการแพทย์ยังขาดแคลนอยู่ ผมว่าคงไม่กระเทือนกับพวกเรามากหรอกครับ :lol:
stable

โพสต์โดย vic » 07 พ.ค. 2010, 15:44

อย่าให้ถึงขนาดกรีซละกันคร๊าบ... :lol:
vic

โพสต์โดย Se7olution » 03 มิ.ย. 2010, 00:16

ได้ข่าวว่า เขาเล็งเป้าทางสาธารณสุขเปนเป้าแรกไม่ใช่หรอครับ เห็นหัวหน้าผมพูดงั้น และได้ข่าวว่า วิชาชีพแรก มะน่าจะรอดเภสัชกร นะครับ ได้ข่าวว่าเหมือนกับคุณ white-blue เป็นลุกจ้างชั่วคราวเหมือนกัน ไม่รู้จะปลดกันยังไงดี แต่ปลดหมดก็ดี เป็นลูกจ้างชั่วคราวให้หมด เผื่อเขาจะมีการกระตือรือร้น เกี่ยวกับมาตรการอัตราจ้างของลูกจ้างชั่วคราวบ้าง อะไรบ้าง ทำงานอย่างกะวัว กะ ควาย เหมือนกัน
Se7olution

โพสต์โดย Ham bun » 06 มิ.ย. 2010, 01:18

เฮ้อ ถ้าปลดจริง เนี่ย.....
ทุกวันนี้ทำงานกันล้นมือ ดูมันช่างสวนทาง
แต่ละที่อยากเน้นคุณภาพงาน อยากให้ผู้ป่วยได้รับการบริการที่ดี รวดเร็ว
ปรับปรุงระบบบริการให้ผู้ป้วยพึงพอใจ ผู้ป่วยก็คาดหวังเอาไว้สูง
ผู้ป่วยก็มากขึ้นทุกวัน เพราะรัฐส่งเสริมนโยบายรักษาฟรี
แต่กลับจะเอาคนออก
มันค้านกันอย่างรุนแรง
ค่าตอบแทนน้อย แล้วยังจะบีบออก
แล้วจะเหลือใครที่จะบริการประชาชนล่ะ ก็แห่ไปอยู่เอกชน ไปเปิดร้านกัน
ไปเล่นหุ้น ไปทำวิชาชีพอื่น ทุกวันนี้ก็ต้องดิ้นรนทำอย่างอื่นกันไป
เพราะไม่แน่ใจในความมั่นคง
Ham bun

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่