New Document

สอบถามกฎหมายแพ้ยาค่ะ

ห้องเภสัชกร

สอบถามกฎหมายแพ้ยาค่ะ

โพสต์โดย masadajung » 18 เม.ย. 2010, 08:10

ดิฉันเปิดร้านขายยาอยากทราบว่าถ้าขายยาamoxycillinแล้วคนไข้แพ้ยาเสียชีวิตที่โรงพยาบาล ทั้งทั้งที่คนไข้ยืนยันว่าไม่เคยแพ้ยาใดๆมาก่อนแบบนี้ดิฉันทำผิดกฎหมายหรือไม่แล้วต้องชดเชยค่าเสียหายประมาณเท่าไรค่ะ
masadajung

Re: สอบถามกฎหมายแพ้ยาค่ะ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 18 เม.ย. 2010, 16:18

เรื่องนี้ไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะปกติอะม็อกซี่เขาใช้กันทั่วไป ถ้าเขาแพ้เขาต้องรู้ว่าเขาแพ้ตั้งแต่ก่อนเขามาซื้อยาคุณแล้ว อีกอย่างคุณก็ถามเขาแล้วว่า คุณเคยแพ้ยาอะไรมาก่อนหรือเปล่า และที่ผมเคยพบถึงแพ้จริงก็ไม่เคยมีใครถึงกับตาย เพราะปัจจุบันประชาชนอยู่ใกล้โรงพยาบาลมากกว่าในอดีตมาก ใจเย็นๆถ้าเราคิดว่าเราไม่ได้ทำผิดอะไรก็ไม่ต้องกลัว หรือหมดกำลังใจทำงาน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

Re: สอบถามกฎหมายแพ้ยาค่ะ

โพสต์โดย ladymoon » 18 เม.ย. 2010, 18:29

คุณเป็นเภสัชกรหรือเปล่าค่ะ ถ้าเป็นเภสัชกรปฏิบัติการอยู่จริง โอกาสแพ้คดีน้อยมาก ยิ่งถ้าผู้ป่วยแจ้งว่าไม่แพ้ด้วยแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหา

แต่ถ้าไม่ใช่เภสัชกร โอกาสเข้าคุก มีอยู่สูงค่ะ เพราะคุณกระทำความผิดตั้งแต่จ่ายยาแล้ว ไม่เกี่ยวกับว่าถามว่าแพ้ยาแล้วหรือไม่ แต่คุณไม่มีสิทธิ์จ่ายยา อย่างนี้ น่าจะผิด 2 กระทง 1.จ่ายยาโดยไม่มีอำนาจการจ่าย
2.ความผิดกระทงแรก ก่อให้เกิด ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาค่ะ

อันนี้ประมวลเอง แต่ถ้าอยากทราบจริง ๆ ต้องถามอ.ย.ค่ะ เพราะเค้ามีฝ่ายกฏหมายด้วย น่าจะรู้ดีที่สุดค่ะ
ladymoon

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่