New Document

เภสัชฯลูกจ้างชั่วคราว เป็นแบบนี้กันไหม

ห้องเภสัชกร

เภสัชฯลูกจ้างชั่วคราว เป็นแบบนี้กันไหม

โพสต์โดย teeranat » 11 เม.ย. 2010, 10:51

เมื่อไหร่จะมีตำแหน่งมาซะที ไม่รู้ว่าที่รพ.อื่นๆเขาเป็นแบบนี้กันหรือเปล่า
พอกระทรวงฯจัดสรรเงินอะไรมา จะได้แต่ละครั้งมันยุ่งยากเหลือเกิน
คณะกรรมการบริหารก็ว่านี่นั่น ไม่รู้จะจ้างหนูมาทำไม ถ้าเลือกได้อยากเป็นลูกจ้างชั่วคราว
ไหมเนี่ย..
พี่ๆว่าเขาจ้างหนูมากเกินไปหรือเปล่า
-เงินเดือน 10030
-เบี้ยเลี้ยง 5000
-พตส. 1500
และตอนนี้พอจะเพิ่มเบี้ยเลี้ยงเป็น 8000 ก็มีปัญหากันจัง
เหนื่อยใจจริงๆ
ตอนที่จ้างเรามาเพราะพี่เภสัชที่นี่ต้องการย้ายตามสามีไปอยู่ที่อื่น
แต่เนื่องจากไม่มีตำแหน่งว่าง เลยให้ไปช่วยราชการแทน
พอผ่านไป 2 ปี พี่แกจะกลับมาแล้ว
และที่นี่ก็มีพี่นักวิชาการสาธารณสุขไปเรียนเภสัชกลับมาทำงานทีนี่อีก
และรพ.เรามีเภสัชได้แค่ 3 คน แล้วฉันต้องอยู่ตรงไหนดี

ข้อความส่วนตัว
teeranat

Re: เภสัชฯลูกจ้างชั่วคราว เป็นแบบนี้กันไหม

โพสต์โดย SinWiSuth » 11 เม.ย. 2010, 16:03

ทุกที่มีปัญหาทั้งนั้นแหละครับ
เพียงแต่ว่าจะมาในรูปแบบไหน
หากทนปัญหาในรูปแบบนี้ไม่ได้
ก็คงต้องลาออกไปเจอปัญหาในรูปแบบที่เราทนได้นะครับ
นั่งโทษโชคชะตา นั่งรอโอกาส
อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดีนักนะครับ

ลองคิดถึงข้อดีข้อเสียของการอยู่หรือไป
แล้วตัดสินใจเลยดีกว่าครับ
อะไรที่ไม่แน่ใจ ไม่ชัด ก็ถามผู้บริหารให้เคลียร์ไปเลย
พอตัดสินแล้ว ไม่ว่าอะไรเกิดขึ้น จะได้ไม่เสียใจ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: เภสัชฯลูกจ้างชั่วคราว เป็นแบบนี้กันไหม

โพสต์โดย yeddamon » 12 เม.ย. 2010, 02:44

เป็นเหมือนกันครับ

ไม่ค่อยเข้าใจ ระบบ การจัดสรรคนเท่าใดครับ แต่เท่าที่ฟังดู ตำแหน่งโดนรวบไปกันไว้ให้แพทย์ กับทันตะ ก่อน

ตำแหน่งเภสัช เลย ไม่ค่อยมี

ส่วนพี่นักวิชาการ ก็ไม่มีตำแหน่งเหมือนกันครับ เงินเดือนฐานเดิม แต่ได้เงินตอบแทนอื่น เหมือนเภสัช ราชการ

ถ้าไม่คิดมาก... ก็มีบุคลากรเพิ่มขึ้น การบริการก็น่าจะมีคุณภาพมากขึ้น คนเยอะ อบอุ่นดี :wink:
กินของร้อน ใช้ช้อนกลาง หมั่นล้างมือ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yeddamon

โพสต์โดย ShioMi » 13 เม.ย. 2010, 01:17

เห็นใจในตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวครับ

ผมเองก็นับเป็นหนึ่งในนั้น ถึงแม้จะใช้ชื่อว่า พนักงานมหาวิทยาลัย ก็เถอะ มันก็ลูกจ้างชั่วคราวดีๆนี่เอง

สิทธิ์อื่นๆ เทียบเท่าขี้เล็บข้าราชการ หากรับไม่ไหวแนะนำลองไปเอกชนดูไหมครับ

ผมเองก็อยากย้ายออกอยู่ แต่พอดีอยู่ที่เดิมแล้วสบายใจกว่า อีกอย่างแฟนไม่อยากให้ย้ายออก

บ่อยครั้งที่รับไม่ค่อยไหวกับความแตกต่างของสิทธ์และผลประโยชน์

ตอนนี้มหาวิทยาลัยออกนอกระบบ แม่จ้าว...ข้าราชการที่ออกนอกระบบ เงินเดือน50k+ ลูกจ้างทำงานอีก 20 ปี จะมีเงินเดือนแบบนี้ได้ไหม??

จะกู้เงินแสนสหกรณ์เพื่อลงทุนยังกู้ไม่ได้เลย ถึงขนาดหัวหน้าต้องออกหน้าว่า "เดี๋ยวใช้ชื่อหัวหน้ากู้ แล้วให้เราจ่ายรายเดือนให้แก"

ปล. ได้แต่บ่น สุดท้ายก็ทำงานอยู่ที่เดิม :lol:
ShioMi

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 06:11

อ้าว สภาเภสัชกรรม พี่สมาชิกจะช่วยน้องอย่างไร เพิ่งประกาศผลสอบใบประกอบอีก 1163 คน เมื่อ 7เมย 53
narongbanthi202

โพสต์โดย white-blue » 13 เม.ย. 2010, 12:12

เข้าใจและเห็นใจมากครับ ผมเองก็เป็นลูกจ้างชั่ว..(คราว)เหมือนกันครับ เข้าใจว่าสิทธิ์ต่างๆได้ไม่เท่าข้าราชการแน่ๆ และสถานการที่ จขกท
บอกมาเป็นผมก็เครียดครับไม่รู้จะอยู่ส่วนใหนของรพ แนะนำว่าคุยกับหัวหน้าฝ่าย คุยกับ ผอเลยครับว่า โอเคเรายังอยู่ต่อได้มั้ยและอย่างไร
ถ้าไม่ว่าไรก็อยู่ต่อไป ถ้าเค้าไม่อยากให้เราอยู่ก็ ไม่ต้องอยู่ครับ ยืดอกเดินออกเลยครับ หางานใหม่เลย ไม่ใช้ยุหรือว่าไม่มีความอดทนนะครับ เพียงแต่ว่าเราเองถึงเป็นลูกจ้างแต่ก็มีศักดิ์ศรีของความเป็นเภสัชกรเหมือนกัน ถ้าเค้าไม่เอาเราก็ไม่ต้องอยู่ก็แค่นั้น แต่แนะนำว่าลองไปคุยกับหัวหน้าก่อนครับ ระดับผู้บริหารผมคิดว่าเค้าน่าจะใจกว้างและมีเหตุผลเรื่องแค่นี้ไม่น่าเป็นปัญหา ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 12:39

white-blue เขียน:เข้าใจและเห็นใจมากครับ ผมเองก็เป็นลูกจ้างชั่ว..(คราว)เหมือนกันครับ เข้าใจว่าสิทธิ์ต่างๆได้ไม่เท่าข้าราชการแน่ๆ และสถานการที่ จขกท
บอกมาเป็นผมก็เครียดครับไม่รู้จะอยู่ส่วนใหนของรพ แนะนำว่าคุยกับหัวหน้าฝ่าย คุยกับ ผอเลยครับว่า โอเคเรายังอยู่ต่อได้มั้ยและอย่างไร
ถ้าไม่ว่าไรก็อยู่ต่อไป ถ้าเค้าไม่อยากให้เราอยู่ก็ ไม่ต้องอยู่ครับ ยืดอกเดินออกเลยครับ หางานใหม่เลย ไม่ใช้ยุหรือว่าไม่มีความอดทนนะครับ เพียงแต่ว่าเราเองถึงเป็นลูกจ้างแต่ก็มีศักดิ์ศรีของความเป็นเภสัชกรเหมือนกัน ถ้าเค้าไม่เอาเราก็ไม่ต้องอยู่ก็แค่นั้น แต่แนะนำว่าลองไปคุยกับหัวหน้าก่อนครับ ระดับผู้บริหารผมคิดว่าเค้าน่าจะใจกว้างและมีเหตุผลเรื่องแค่นี้ไม่น่าเป็นปัญหา ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

อย่าเพิ่งกังวลครับ อยู่ที่ รพ ครับ และทำหน้าที่ให้เต็มที่ ยึดถือระเบียบ การเอาลูกจ้างออกก็ยากพอๆกับการให้ราชการออกครับ ต้องมีความผิด ระดับร้ายแรง และต้องสอบสวนว่าจริงหรือไม่ ขบวนการมันมีขั้นตอนนะ อยู่ดีๆมาให้ออก ก็โดนสอบกันวุ่นเลยครับทั้งผู้บริหารคณะกรรมการบริหาร ไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ
narongbanthi202

โพสต์โดย zartingtong » 13 เม.ย. 2010, 14:55

อืมเมื่อถึงเวลาถ้าต้องใช้ทุนแล้วเป็นลูกจ้างชั่วคราวก็น่าประท้วงนะ ถ้าจะใช้ทุนก็ต้องมีตำแหน่งให้ :question:
zartingtong

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่