New Document

พยาบาลเทคนิคหรือนักวิชาการสาธารณสุข สั่งยาได้ไหม

ห้องเภสัชกร

พยาบาลเทคนิคหรือนักวิชาการสาธารณสุข สั่งยาได้ไหม

โพสต์โดย watim » 05 เม.ย. 2010, 23:52

ตามหัวข้อเลย ตามรพ. พยาบาลเทคนิคหรือนักวิชาการสาธาฯ มีสิทธิเขียนใบสั่งยาให้ห้องยาจ่ายได้หรือไม่ (มีการเขียน รคศ. แพทย์) หรือมีผลต่อระบบประกันคุณภาพหรือไม่ หรือจะมีผลกระทบอะไรต่อเภสัชหรือไม่
watim

Re: พยาบาลเทคนิคหรือนักวิชาการสาธารณสุข สั่งยาได้ไหม

โพสต์โดย Barrios » 06 เม.ย. 2010, 10:47

สั่งยาที่ไหนครับ
ถ้าหมายถึง รพ.รัฐบาล ขอบอกว่า พรบ.สถานพยาบาลใช้บังคับเฉพาะสถานพยาบาลเอกชน ไม่ใช้บังคับ รพ.รัฐบาล
ใน สอ. พยาบาลเทคนิคก็จ่ายยาได้อยู่นี่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: พยาบาลเทคนิคหรือนักวิชาการสาธารณสุข สั่งยาได้ไหม

โพสต์โดย yeddamon » 11 เม.ย. 2010, 02:16

ในแง่ทฤษฏี นี้ ไม่ค่อยทราบรายละเอียดครับ

แต่ในแง่ปฏิบัติ ทั้ง PCU และ สอ. จ่ายยาได้ครับ แต่ว่ามี บัญชียา ควบคุมอยู่ ไม่ให้จ่ายยาได้มากเกินขอบเขต :wink:
กินของร้อน ใช้ช้อนกลาง หมั่นล้างมือ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yeddamon

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่