New Document

อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

ห้องเภสัชกร

อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

โพสต์โดย blacksmithday » 03 เม.ย. 2010, 15:37

เมื่อกี้เข้าเวร 12.30 น. เพิ่งลงมือกินข้่าวหลังจากที่จัดยาคนไข้ในเสร็จ วันนี้คนไข้ก็เยอะด้วยไม่รู้มาจากไหนนักหนา สั่งข้าวกระเพราหมู+ผัดมะเขือมาว่าจะกินให้อร่อยซะหน่อย กินไปได้ 3 คำ คนไข้เอาใบสั่งยามาวางทีตะกร้า เราก็เห็นคนไข้ คนไข้ก็เห้นเรา เห็นเรากำลังโซ้ยข้าวด้วยความเอร็ดอร่อย เขาทำไงรู้ป่าว เอามือเคาะกระจก ก็อก ก็อก แล้วพูดว่า หมอๆๆขอยาหน่อย จะรีบกลับบ้าน พูดมาทั้งๆที่ช้อนยังคาในปาก ข้าวในปากยังไม่ได้เคี้ยว เราก็เลยลุกไปถือจานข้าวไปด้วย วางจานตรงข้างคอม มือนึงก็คีย์ยา อีกมือนึงตักข้าวเข้าปาก เอาแบบให้เห็นกันจะจะไปเลย ว่ากำลังกินข้าวอยู่ เดินจัดยาไป 5 ตัวก็ถือจานข้าวเดินกินไปด้วย คนไข้ก็ยืนมองอย่างนั้น แทนที่จะมีความเกรงใจบ้าง จัดยาเสร็จ เอามาวางที่หน้าเคาเตอร์ ยังไม่จ่าย เดินเข้าไปเอาน้ำมา 1 แก้ว ดื่มน้ำหน้าเคาเตอร์ให้ดูแล้วก็กินข้าวที่วางตรงเคาเตอร์อีก 2 คำ แล้วก็จ่ายยา จ่ายยาทั้งๆที่ข้าวอยู่ในปากนั่นแหละ จ่ายไปกินน้ำไปด้วย เอาแบบว่าขอเกรียนสักวันเถอะนะ คนเราหนอ ความเกรงใจในสันดานมีหรือไม่ เวลาพักเที่ยงจะ "แดก" ข้าวสักหน่อยยังไม่มีเลย (ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ แต่เพื่ออรรถรสในการรับชม)จ่ายยาไปด้วยกินข้าวไปด้วยเพื่อสนองกิเลศคนไข้เนี่ย จะวินัยข้าราชการผิดไหมหนอ อยากให้คนไข้ร้องเรียนจังเวลา 12.30 เนี่ย ว่าเภสัชจ่ายยาด้วยกินข้าวไปด้วย แล้วถามหน่อยจะร้องเรียนคนไข้แบบนี้ได้ที่ไหนบ้างครับ ผู้รู้ช่วยตอบที เหลืออดมากเลย
blacksmithday

Re: อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

โพสต์โดย EcZaCi » 03 เม.ย. 2010, 15:54

เคยเห็นเค้าเอาป้ายมาติดว่าพักเที่ยง ก็ได้นี่คะ
ถ้ากำลังคนไม่พอจริงๆ เราน่าจะมีสิทธิปิดได้
ถ้าไม่อยากให้ปิด ก็เอาคนมาเพิ่ม
ถ้ารพ ใหญ่ๆ เค้าก็ผลัดเวรกันไปทาน
เข้าใจนะ เห็นใจด้วย แต่ประชดแบบนี้ก็ดูไม่ดีกะเราซักกะเท่าไหร่เนอะ ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
EcZaCi

Re: อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

โพสต์โดย winds » 03 เม.ย. 2010, 15:59

วันหลังก็ขึ้นป้าย "พักเที่ยง" สิคะ

ลองคิดในมุมกลับกัน เภสัชกำลังกินข้าวอยู่ คนไข้มารอหน้าห้อง เห็นป้ายพัก แต่ก็ทำท่าอยากได้ยา จะได้กลับบ้านไวๆ

ก็บอกเค้าว่า "รอก่อนนะ ขอหมอกินข้าวสักสิบนาที จะรีบๆกิน จะได้รีบๆจัดยาให้"
คนไข้คงประทับใจ เราก็ไม่ต้องหงุดหงิด

แต่อาจประทับใจกว่านี้อีก ถ้าเภสัชเปิดกระจก แล้วถามว่า "รอรับยาเหรอคะ"
แล้วเภสัชก็บอกว่า "จะรีบจัดยาให้นะ จะได้ไม่ต้องรอนาน"

หากถ้าคนไข้เสียมารยาท เห็นป้ายพักแล้วยังจิกใช้ (ทั้งๆที่เราไม่อยากทำ)
ก็ดุไปเลย ว่ารอหมอกินข้าวก่อน หิวจะตายอยู่แล้ว เนี่ยป้ายพัก มีตาหามีแววไม่ มองบ้างสิ เวลากินข้าวกรูรรรรรรรรรร
winds
Global Moderator

โพสต์โดย blacksmithday » 03 เม.ย. 2010, 16:16

เผอิญที่ รพ เคยเสนอไปแล้วเรื่อง ป้ายพักเที่ยงเนี่ย แต่ไม่รู้ยังไงไม่ได้รับการอนุมัติ เลยต้องจ่ายจนหมดแม้จะเลยเที่ยงไปแล้ว เวลาใกล้ๆเที่ยงก็จะมีคน สอง ประเภทเข้ามาถาม จะจ่ายหมดเลยมั้ยเนี่ย จะเลยเที่ยงแล้ว กับอีกประเภทนึง ไม่หยุดกินข้าวก่อนเหรอ จะเที่ยงแล้วนะ อยากเจอแบบไหนดีละครับ ถ้าเจอแบบแรกก็จะดีใจมาก ขอเหนี่ยวสักทีได้มั้ย แล้วก็เรื่องเปลี่ยนกันลงก็เคยเสนอไปแล้ว ก็ไม่ได้รับการอนุมัติเพราะกลัวคนที่อยู่จาเหนื่อย คนน้อยจริงๆครับ คนจ่าย 4 คน คนรับเกือบ 300 แล้วยาแต่ละคนก็เป็น 10 รายการ และมีบางคนใหญ่ๆโตๆ กลัวคนไข้กลับบ้านช้าด้วย แต่ไม่กลัวเจ้าหน้าที่กินข้าวช้า เลยเอาเถอะ จ่ายให้มันหมดๆไป ก็ไม่รู้จาทำไงแล้วครับ
blacksmithday

โพสต์โดย cpm001 » 03 เม.ย. 2010, 16:27

ผมกินข้าวจนกว่าจะเสร็จครับ คนไข้เคาะก็ๆไป กินให้เห็นจะๆเลย กินเสร็จก็เปิดกระจกรับใบสั่งยามา key อย่างใจเย็น ไม่พูดอะไร ผลคือโดนร้องเรียนประจำครับ แต่ก็ไม่สนใจอะไรทำไปเรื่อยๆ พอประชุมคณะกรรมการบริหารทีไรต้องมีเรื่องร้องเรียนทุกที จนตอนนี้ ผ.อไม่พูดอะไรแล้ว สงสัยขี้เกียจพูด ไม่ใช่ผมทำอย่างนี้กับคนไข้ทุกคนนะ ถ้าเขามาแบบสุภาพก็จัดให้ แต่ถ้ามาแบบโวยวาย พูดเสียงดังก็ทำอย่างที่บอก แต่โชคดีหน่อยที่ทำงานผมคนไข้ไม่เยอะครับ :lol:
cpm001

โพสต์โดย Barrios » 03 เม.ย. 2010, 16:38

ต้องแอบกินครับ อย่ากินให้เค้าเห็น
ถ้าจะพักก็ต้องแอบ ๆ ไปเลย
นั่งกินในห้องยา คนไข้ที่ไม่เข้าใจเค้าก็จะเรียกใช้อย่างงี้แหละ
แถมอาจจะโดนด่าว่ากินในห้องยาด้วยนะ :mrgreen:

อย่าเถียงกับคนไข้เลย เสียเวลาและอารมณ์
Barrios

โพสต์โดย rinko » 03 เม.ย. 2010, 16:45

ยิ้มหวานๆใส่คนไข้ค่ะ จ่ายยาให้เสร็จก็พิมพ์ป้ายสักใบว่า พักเที่ยง จ่ายยาอีกครั้ง 12.30 คนไข้จะได้ไม่ต้องรอนาน อันนี้ยังดีมาก ที่ร้านเคยขว้างยาใส่หน้าคนไข้เกรียนๆมาแล้ว กระทั่งเปิดประตูเชิญออกไปก็ทำมาแล้ว :lol: :lol:
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย winds » 03 เม.ย. 2010, 17:17

คนจ่าย 4 คน คนรับเกือบ 300
^
^
เห็นใจค่ะ = ="

แบบนี้ ผอ. ......... <<< เติมเอาเอง
ถ้าเป็นเราจะทำป้ายเอง ขึ้นป้ายเองเลย เจอแบบนี้

หรือหากมีใครใกล้จะลาออก น่าจะเสียสละ เอาตะกร้ายาเขวี้ยงคนไข้ ให้ รพ. ดังสักครั้ง
ต่อไปไม่มีปัญหานี้แน่นอน 555

ทั้งหมด... ล้อเล่น แต่อยากทำจริงๆ... นะ
winds

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 03 เม.ย. 2010, 17:47

rinko เขียน:ยิ้มหวานๆใส่คนไข้ค่ะ จ่ายยาให้เสร็จก็พิมพ์ป้ายสักใบว่า พักเที่ยง จ่ายยาอีกครั้ง 12.30 คนไข้จะได้ไม่ต้องรอนาน อันนี้ยังดีมาก ที่ร้านเคยขว้างยาใส่หน้าคนไข้เกรียนๆมาแล้ว กระทั่งเปิดประตูเชิญออกไปก็ทำมาแล้ว :lol: :lol:

ขนาดนั้นเชียวเหรอคะ 5555+
แบบว่าอยากทำบ้าง เเต่ต้องอดใจไว้ :mrgreen:
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย nonnoi » 03 เม.ย. 2010, 22:02

เวลาพักต้องปิดไฟ ปิดม่านให้หมด แล้วแจ้งว่าให้มารับยาอีกทีในช่วงบ่าย ไม่มีใครทำป้ายให้ เราก็ทำเอง print ใส่ A4 เนี้ยแหละ พวกผู้บริหารไม่เคยสนใจเราหรอกว่ากินข้าวกี่โมง วันนี้คนไข้เยอะมั้ย พูดจนปากแห้งคอแห้งรึเปล่า เวลาคนขาดไม่เคยคิดมาช่วย มีแต่คนที่เห็นแก่ตัว ตอนนี้เลยบอยคอร์ดเสียเลย ทำงานเท่าที่ทำได้ ไม่สนใจงานคุณภาพอะไรเลย ใครอยากทำไรทำไป เงินเดือนไม่ขึ้นก็ไม่สนใจ
nonnoi

โพสต์โดย ck0707007 » 03 เม.ย. 2010, 22:03

เรื่องแบบนี้น่าจะเป็นระบบบริหารรพ.นะครับ
น่าจะคุยกันได้
ck0707007

โพสต์โดย rinko » 04 เม.ย. 2010, 19:41

sukanya_rx19 เขียน:
rinko เขียน:ยิ้มหวานๆใส่คนไข้ค่ะ จ่ายยาให้เสร็จก็พิมพ์ป้ายสักใบว่า พักเที่ยง จ่ายยาอีกครั้ง 12.30 คนไข้จะได้ไม่ต้องรอนาน อันนี้ยังดีมาก ที่ร้านเคยขว้างยาใส่หน้าคนไข้เกรียนๆมาแล้ว กระทั่งเปิดประตูเชิญออกไปก็ทำมาแล้ว :lol: :lol:

ขนาดนั้นเชียวเหรอคะ 5555+
แบบว่าอยากทำบ้าง เเต่ต้องอดใจไว้ :mrgreen:

เรื่องก็ประมาณ ทีซี มีไม่มี จะขายไม่ขาย ตกลงมีไหมเนี่ย ไม่อยากขายของหรือไง แค่นั้นล่ะค่ะ 25 บาท พร้อมทุ่มแผงยาไปด้วย อย่าให้เล่าเลย อายเขา :redface: :redface:
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย LeMmOy » 04 เม.ย. 2010, 23:31

ไหนๆก็จะขัดขืนแล้ว ทำไมไม่เดินออกไปกินข้างนอกให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยล่ะครับ กินไปจ่ายยาไปมันครึ่งๆกลางๆนะครับ

เลือกซักทางเลยสิครับ ฮ่าๆๆ :lol:
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย frankie8 » 06 เม.ย. 2010, 17:40

ลองคุยกับฝ่ายต่างๆเกี่ยวกับระบบนะครับ
ว่าจะให้มีพักเที่ยงมั้ย ถ้าไม่มีจะมีระบบการจัดการยังไง
ถ้ามีพักเที่ยง พอถึงตอนเที่ยงก็ปิดห้องยาเลยครับ แล้วขึ้นป้ายว่าพักเที่ยง
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย klang-ya » 07 เม.ย. 2010, 17:23

[quote="LeMmOy"]ไหนๆก็จะขัดขืนแล้ว ทำไมไม่เดินออกไปกินข้างนอกให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลยล่ะครับ กินไปจ่ายยาไปมันครึ่งๆกลางๆนะครับ

เลือกซักทางเลยสิครับ ฮ่าๆๆ

เห็นด้วยครับ...ชัดเจนดีกว่าไม่ต้องประชดใคร
"..ทำดีไว้ แล้วจะดี.."
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่