New Document

อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

ห้องเภสัชกร

Re: อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

โพสต์โดย namwanrx » 10 เม.ย. 2010, 15:00

ทุกวันนี้ยอมรับว่าลงหลังเที่ยง ประมาณเที่ยง 10-15 แต่มีคนมาอยู่เวรกลางวัน ก็คือคนที่อยู่เวรบ่าย ตอนบ่าย สาม คนที่อยู่เวรจะได้ลงไปพัก1ชม ก่อนมารับเวรตอนบ่าย ไอ้คนไข้นอกเนี่ยก็ OK อยู่นะ เพราะมองคนไข้เป็นศูนย์กลาง แต่ที่เซ็งคือเห็นห้องยาเปิดเบิกยาตึก ห้องคลอดก็ปล่อยมาเบิกด้วย เคยคิดอยู่ว่าจะบอกหัวหน้าว่าจะขอรับเฉพาะคนไข้นอก กับ admit ก็น่าจะพอควรแล้ว ทีหมดนี่ลงเที่ยวตรง กลางวันพัก ขึ้น1.30 ไม่เห็นจะทำอะไรกันเลย บางทีผู้บริหารก็มองแต่ผู้รับบริการ ผู้ให้บริการเซ็งเป็ดอยู่เคยสนใจกันหรือเปล่า เน้นแต่ HA HA HA เคยโดนใบร้องเรียนจากคนไข้ตอนอยู่เวรบ่าย ที่รพ มีเภสัช กับ จพง หรือบางทีก็เป็นลูกจ้างอยู่ โดนร้องว่าเภสัชไม่มีน้ำใจ ไม่มาช่วยลูกน้องผู้หญิงคีย์ยา ไอ้คนร้องมันบอกว่ามันก็เป็นหัวหน้าเหมือนกัน ก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำงานอะไร เคยอยากคิดโปรเจคว่าอนากให้คนไข้มาศึกษาดูงาน ดูระบบบ้างว่ากว่าจะสิ้นสุดกระบวนการทำงานมีขั้นตอนอย่างไร เราต้องป้องกันอะไรบ้างกว่าจะจ่ายยาให้ได้เนี่ย เขียนติดไว้หน้าห้องเคยอ่านกันหรือเปล่า อีกหน่อยคงต้องลงไปช่วยลูกจ้างถูพื้นด้วยกระมัง
namwanrx

Re: อารยะขัดขืน ขอเกรียนสักทีเถอะ

โพสต์โดย white-blue » 13 เม.ย. 2010, 12:29

cpm001 เขียน:ผมกินข้าวจนกว่าจะเสร็จครับ คนไข้เคาะก็ๆไป กินให้เห็นจะๆเลย กินเสร็จก็เปิดกระจกรับใบสั่งยามา key อย่างใจเย็น ไม่พูดอะไร ผลคือโดนร้องเรียนประจำครับ แต่ก็ไม่สนใจอะไรทำไปเรื่อยๆ พอประชุมคณะกรรมการบริหารทีไรต้องมีเรื่องร้องเรียนทุกที จนตอนนี้ ผ.อไม่พูดอะไรแล้ว สงสัยขี้เกียจพูด ไม่ใช่ผมทำอย่างนี้กับคนไข้ทุกคนนะ ถ้าเขามาแบบสุภาพก็จัดให้ แต่ถ้ามาแบบโวยวาย พูดเสียงดังก็ทำอย่างที่บอก แต่โชคดีหน่อยที่ทำงานผมคนไข้ไม่เยอะครับ :lol:

อันนี้เจ๊งดี เกรียนได้ใจผมเลย ไอ้เรื่องกินข้าวนี้เซ็งเหมือนกันครับกินทีไรคนไข้มาทุกที จะขอกินสบายๆสัก 10 นาทีนี้มันจะอะไรกันนักหนาว่ะเนี่ย จริงมะ :cool: เออว่าแต่ จขกทใช้ศัพท์เทคนิคป่ะเนี่ย "เกรียน" ส่งสัยเล่น DOT A บ่อย อยู่โรงบาลใหนอะ ว่างๆ ad มาเล่น online กันบ้างดิ :cool:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 17 เม.ย. 2010, 10:41

น่าจะรอได้...บ่อยครั้งที่แพทย์มาตรวจช้า ตั้งเป็นชั่วโมง ทำไมนั่งรอกันได้
ทีตอนมานั่งรอหน้าห้องยา แค่ 5-10 นาที...จะเป็นจะตายเชียวเหรอ?!?
หรือเพียงเพราะมันเป็นด่านสุดท้าย? เลยซีเรียสกันมาก? :twisted:

ยิ่งที่ รพ.เก่าของผมแห่งนึง ในเขต จว.สุรินทร์ โดนยิ่งกว่านี้อีก!
แพทย์มาตรวจสาย กว่าจะเคลียร์คนไข้เสร็จ ก็เกือบเที่ยง
ผมต้องนั่งจ่ายยาจนถึงเที่ยงครึ่ง แถมยังต้องขึ้นบ่ายโมงตรง มีเวลาพักแค่ครึ่งชั่วโมง!
มานั่งคิดในใจ "มันความผิดกรูหรือไงวะ?" :evil:

แต่ที่ทำงานใหม่ ยังพอทดเวลาเจ็บได้บ้าง... idea:
Songklod Suwanich

โพสต์โดย stable » 28 เม.ย. 2010, 01:49

ผมว่าก็หลบไปทานข้างนอกหรือข้างหลังห้องไม่ให้คนไข้เห็นนั่นแหละครับ มันเป็นสิทธิ์ของเราที่จะต้องได้พักนะครับ เราไม่ได้ทำผิดอะไร (กฏหมายแรงงานก็ระบุไว้อย่างชัดเจน) เอาให้เต็มที่ 1 ชม.ไปเลย จิตสำนึกของคนไข้มันต่างกันครับ เราจะไปคาดหวังกับคนที่ไร้การศึกษาหรือไร้จิตสำนึกแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ หากเจอคนไข้ที่ดีก็ดีไป เจอประเภทไม่เกรงใจก็จะมานั่งเสียสุขภาพจิตตัวเองเปล่าๆ แถมคนไข้มันก็ได้ยาอย่างที่มันอยากจะได้เร็วๆ เหมือนเดิม (แอบแค้นจริงๆถ้าอยากได้เร็ววิธีแก้เผ็ดของผมก็คือให้มันได้ช้าที่สุด หน่วงให้นานที่สุด)ถ้าผู้บริหารยังไม่ใส่ใจในระบบทำงานของ ร.พ. เราเป็นแค่เจ้าหน้าที่ตัวเล็กๆ จะไปทำอะไรได้ครับ เอาให้ตัวเองสบายใจดีกว่า
stable

โพสต์โดย azzuri » 28 เม.ย. 2010, 16:51

เหมือนที่ร้านยา เวลาจะกินข้าว...มากันจัง
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย adRIAmYCin » 28 เม.ย. 2010, 20:02

azzuri เขียน:เหมือนที่ร้านยา เวลาจะกินข้าว...มากันจัง

งั้นก็ตักข้าวมากินทั้งวันเลย :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย vic » 07 พ.ค. 2010, 15:42

อ่านดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
แต่ผมว่าสิ่งที่ไม่ดีอย่างหนึ่งก็คือ นำข้าวมา "แดก" ในห้องยาครับ
ขออภัยล่วงหน้าหากมีความคิดต่างกันไป เนื่องจากเคยอยู่ทั้ง รพ. ชุมชนและรพ. ทั่วไป
รพ. ชุมชนจะพักเวลา 12.00-13.00 น. หรือลดหย่อนตามความเหมาะสม ซึ่งในช่วงเวลาดังกล่าว คนไข้ก็จะทราบกันดี ว่ามีการพักเที่ยง
ส่วน รพ.ทั่วไป ก็จะมีการสับเปลี่ยนกันไปพัก ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องนี้
vic

โพสต์โดย ecarisx » 16 พ.ค. 2010, 11:51

rinko เขียน:
sukanya_rx19 เขียน:
rinko เขียน:ยิ้มหวานๆใส่คนไข้ค่ะ จ่ายยาให้เสร็จก็พิมพ์ป้ายสักใบว่า พักเที่ยง จ่ายยาอีกครั้ง 12.30 คนไข้จะได้ไม่ต้องรอนาน อันนี้ยังดีมาก ที่ร้านเคยขว้างยาใส่หน้าคนไข้เกรียนๆมาแล้ว กระทั่งเปิดประตูเชิญออกไปก็ทำมาแล้ว :lol: :lol:

ขนาดนั้นเชียวเหรอคะ 5555+
แบบว่าอยากทำบ้าง เเต่ต้องอดใจไว้ :mrgreen:

เรื่องก็ประมาณ ทีซี มีไม่มี จะขายไม่ขาย ตกลงมีไหมเนี่ย ไม่อยากขายของหรือไง แค่นั้นล่ะค่ะ 25 บาท พร้อมทุ่มแผงยาไปด้วย อย่าให้เล่าเลย อายเขา :redface: :redface:

555+ ผมทำบ่อยไป เคยแบบว่าลูกค้าไม่พอใจเดินไปหาร้านอื่น แต่ซักพักกลับมาใหม่เพราะร้านแถวนั้นไม่มีใครขายยาที่ต้องการ ผมบอกว่าไม่ขายเพราะคุณไม่พอใจซื้อตั้งแต่แรก สะใจในตอนแรก แต่ก้อรู้สึกผิดในเวลาต่อมา ไม่น่าใจร้อนเลย อิอิ
สนใจสอบถาม 0859919795 วิท ครับ

เวปบิตไว้โหลดหนังhttp://www.bitcountry.com/signup.php?ref=ecarisx
ecarisx

โพสต์โดย Ham bun » 06 มิ.ย. 2010, 01:27

ขัดขืนแบบไม่ต้องประชดดีกว่านะ

แบบที่คนอื่นเสนอ เห็นด้วย
ขัดขืนโดยเค้าไม่ทำป้ายให้ เราทำเองเลย
แล้วกินข้าวไม่ต้องให้คนไข้เห็น
นึกถึงใจเค้าใจเราเนอะ
ถ้าเราไปที่อื่นเช่น อำเภอ สรรพากร ฯลฯ
ไม่มีป้ายบอกว่าพัก แล้วเห็นคนอยู่
เราก็อาจจะคิดว่าเค้าผลัดเวรกันไปพัก
หรืออีกอารมณ์นึง อ้าวมีคนอยู่นี่ ทำไมไม่มาให้บริการ
คนเราคิดได้หลากหลายไม่มีใครมารู้แจ้งหรือเข้าใจเราได้ทุกอย่าง

หรือไม่ก็ร้องไห้เลย บ่นกะปอดกะแปดว่า ยังไม่ได้ทานข้าวเลยจะเป็นลม
แต่ก็เอาใบยาไปทำอย่างกระตือรือร้น
อาจได้คะแนนสงสารแทนใบร้องเรียนก็ได้นะ 555
Ham bun

โพสต์โดย Aun » 17 มิ.ย. 2010, 12:35

ที่เคยเจอมามีปัญหาจากหมอค่ะ
ตอนพักเที่ยงวันนึง ได้ลงพักประมาณ 12.20 ก็ปิดฝ่ายกันไปกินข้าวปกติเนี่ยแหละค่ะ
แต่ไม่ได้กินใน รพ. ออกมาข้างนอก ปรากฏว่าโดนหมอวีนผ่านพยาบาลคนนึง(ผู้มีอำนาจพอสมควร)ว่าห้องยาปิดเร็ว
ยังตรวจคนไข้ที่ห้องอัลตราซาวด์ไม่เสร็จ บอกให้เภสัชไปจ่ายยาให้คนไข้ทันทีตอนนี้ด้วย
พยาบาลคนนั้นโทรมาตามเลยแหละ
บอกให้เภสัชไปเปิดห้อง จ่ายยาให้คนไข้ด้วย แล้วมันเหมือนทำให้คนไข้ได้ใจอะ
หมอบ่นให้เรา คนไข้ก็ได้ใจว่าเป็นความผิดเรา พอเค้ามารับยาก็หน้าตาบึ้งตึงใส่เราอีก เฮ่อ กำหรือเวลของใครกัน
Aun

โพสต์โดย thechamp » 17 มิ.ย. 2010, 17:21

อืม.. ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าตอนนั้นเป็นอย่างไร
แต่ขอเสนอความคิดเห็นครับ
คนไข้ไม่ทราบหรือเปล่าว่าเป็นเวลาพัก อยากกลับบ้านเร็วหรือเปล่ารอตรวจมานาน
ผมว่า servicemild เป็นเรื่องสำคัญนะ สำคัญมากด้วยครับ
อีกอย่างที่สำคัญไม่แพ้กันคือ หัวใจของการให้บริการในฐานะเป็นเภสัชกรคุณภาพครับ
ทำอย่างนี้ผมว่าจะเกิดผลเสียต่อตัวเอง ต่อวิชาชีพ ต่อองค์กรครับ

และอีกประเด็นการรับประทานอาหารในห้องยาเหมาะสมหรือไม่
การทำสิ่งที่ผิดๆให้เป็นเรื่องเคยชินนี่อันตรายนะครับ

ขออภัยหากคิดต่างครับผม
ด้วยยความเคารพครับ
thechamp

โพสต์โดย ผัดหมี่ » 18 มิ.ย. 2010, 23:56

การทำงานอยากให้มีความต่อเนื่อง สม่ำเสมอ แม้จะควบคุมหน่วยงานอื่นไม่ได้
(พอ น้ำตาลตกใกล้เทียงเทมาจัง ก่อนหน้านี้ไม่รู้ว่าหายไปไหน)
แต่ถ้าสามารถให้บริการต่อเนื่อง เหมือนเราไปรับบริการธนาคาร แม้น้อยช่องแต่ก็พอไปได้
ผลัดกันพักก็น่าจะเป็นไปได้
โรงพยาบาล พอคนไข้มาถึงห้องยาแล้วเหมือนคนที่เริ่มหมดความอดทนแล้ว ให้ใจเย็นๆหน่อย
ลูกค้ามีอารมณ์ บางครั้งก็ต้องอดทนบ้าง
เคยจ่ายยาเลยเที่ยง คนไข้บ่นว่ายังไม่ได้ยาหิวข้าวแล้ว เลยบ่นว่าหิวเหมือนกันยังไม่ได้กินเหมือนกัน
คนไข้เลยเงียบไป
อยู่โรงพยาบาล ท่านไม่ต้องไปทำบุญถึงวัด มีบุญมาหาให้ทำให้ดี (อย่าเผลอทำบาปก่อนละ!)
ผัดหมี่

โพสต์โดย storysecret » 24 มิ.ย. 2010, 00:18

ก้อเข้าจัยนะคร้าว่าหิว แถมยังมาเจอคนไข้วีนใส่คงรมณ์เสียเป็นธรรมดา แต่เคยไปฝึกงานที่รพ. ขอเอ่ยชื่อแล้วกันนะคร้า รพ.สมุทรสาครกะเชียงราย ตอนไปฝึกพี่ ๆ ที่โน้นเค้าก้อจ่ายยาตอนเช้าจนเกือบบ่ายอะค่ะ คิดว่าน่าจะเหมือนๆกัน จัยเย็นๆนะคร้า คิดซะว่าถ้าเป็นญาติหรือคนที่เรารู้จักเราคงมาจ่ายยาหั้ยเค้าก่อนเหมือนกัน คิดบวกเข้าไว้นะคร้าจาได้ไม่แก่เร็ว สู้ สู้ ค่ะ
storysecret

โพสต์โดย sirivut » 30 มิ.ย. 2010, 21:48

คุณลองเอาใจคนไข้ มาใส่ในใจคุณบ้างซิครับ
คนไข้ ก็อาจมีธุระ
มีความจำเป็น มีครอบครัว คนป่วย ที่ต้องดูแล
มีค่ารถ ในการเดินทาง มี...
กับคุณ..แค่กินข้าว
ไปโทษเขาไม่ได้หรอก
ต้องโทษที่ระบบของคุณ(หมายถึงระบบ ของ รพ. หนะ ทำไม จนท. ไม่พอหละ)

..........
ลองคิดกลับกัน
หากคุณปวดขี้ อุจจาระจะราด...แต่ตอนนั้นเป็นเวลางาน..กำลังจ่ายยา
คุณขอตัวไปขี้
คุณผิดไหมหละครับ

..ผมว่า คนไข้ก็คงเห็นใจคุณ..เหมือนกัน
คงไม่มาด่าคุณลับหลังแบบนี้หรอก
sirivut

โพสต์โดย white-blue » 01 ก.ค. 2010, 19:31

sirivut เขียน:..........
ลองคิดกลับกัน
หากคุณปวดขี้ อุจจาระจะราด...แต่ตอนนั้นเป็นเวลางาน..กำลังจ่ายยา
คุณขอตัวไปขี้
คุณผิดไหมหละครับ

พูดไปอันนี้ผมเคยทำแล้วนะ เรียกคนไข้ D/C มายืนรอแล้วเกิดปวดขี้ทันที เลยบอกพี่เภสัชข้างๆเลย "พี่ ฝากจ่ายยาหน่อยผมปวดขี้"
จากนั้นวิ่งเข้าห้องน้ำแทบไม่ทัน เชื่อมะผมเข้ามาหมดและเคยขี้มาทั้งห้องน้ำโรงแรมไฮโซ ยันห้องน้ำวัด ห้องน้ำร้านก๋วยเตี๋ยวกลางทุ่งนา
เคยไปล่องแก่ง ก่อนลงเรือเค้าถ่ายรูปกัน ผมยังมีอารมณ์ปวดขี้ได้อ่ะ ขาดอยู่อย่างเดียวคือประสบการณ์ขี้กลางป่าแบบโอเพนแอร์นี้ละยังไม่ได้ลอง :lol:
ปล. เล่าให้ฟังขำๆอย่าคิดมากนะถือว่าคลายเครียด
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่