New Document

ทดลองใช้ซ้ำ ไม่เอาอ่ะ ป้ากลัว

ห้องเภสัชกร

ทดลองใช้ซ้ำ ไม่เอาอ่ะ ป้ากลัว

โพสต์โดย blacksmithday » 21 มี.ค. 2010, 08:17

เห็นหัวข้อกระทู้แล้ว คงนึกมันมาอีกแล้ว กระทู้แนวออกจะบ้า แต่ไม่ได้บ้าครับ กระทู้นี้ขอต่อจากกระทู้ก่อนหน้านั้น แตกประเด็นมา
viewtopic.php?f=1&t=27947
ยังไงก็ช่วยๆอ่านกันหน่อยเหอะนะครับ หลายๆคนคงประสบปัญหาเช่นผม เพราะกรอกรายงาน ADR ทีไรได้มา 2 แต้มทุกที เคยนึกสงสัยบ้างไหม ทำไมไม่ได้ 3 แต้มอ่ะ ตอนแรกผมก็ไม่ได้สงสัยหรอก คิดว่าตัวเองกรอกข้อมูลไม่ค่อยครบ เอาแต่ข้อมูลสำคัญไปกรอก เคยดูรายงานกันบ้างไหมที่ศูนย์ ADR ทำสรุปออกมาว่าโรงบาลไหนได้ 2 แต้ม กี่รายงาน ได้ 3 แต้มกี่รายงาน ลองดูสิแล้วจะเห็นว่า เออทำไมเภสัชกรกรอกกันได้ 2 แต้มเยอะมาก เกือบ 90 % ได้ 3 แต้มน้อยมาก ไม่ถึง 10 % ด้วยซ้ำ เภสัชกรทุกท่านก็ฉลาดๆกันทั้งนั้นนี่ครับ ไม่ได้โง่(ขอใช้คำนี้เลย) หรือเขาให้คนที่จบเกียรตินิยมมากรอก มันจึงได้ 3 แต้ม ผมมันดันจบเกรดนิยมด้วย 2 แต้มน่าจะเหมาะสม ไม่ใช่ครับ ทางศูนย์เขาได้ออกเอกสารมาชิ้นนึง
http://www.fda.moph.go.th/apr/quality02.pdf
ผมเพิ่งรู้ มันลงวันที่ (Posted 10/02/2010) อือ ครับ เภสัชกรอีก 90 % น่าจะรู้พร้อมผมนะ ลองอ่านดูครับ ตรง 3 แต้มมันมีว่า ทดลองใช้ซ้ำ
ท่านครับ คำว่า ทดลองใช้ซ้ำ สำหรับผมมันคงไม่มีไรมากหรอกครับ แต่สำหรับ ป้าๆ ลุงๆ ของผมถ้าท่านอ่านแล้ว ท่านคงจะบอกว่า ไม่เอา กลัว เพราะอาไร ผมเคยลองพยายามแล้วว่า ป้า หลังจากที่ป้าคิดว่าแพ้ตัวนี้แล้ว ป้าเคยลองใช้ซ้ำป่าวป้า ป้าบอกผมว่า ไม่เอาอ่ะ แค่ปากบวมป้าก็กลัวจะแย่แล้ว บางคนนะครับ กินยาตัวนี้แล้วนอนไม่หลับอ่ะ ไม่เอากลัว นอนไม่หลับ บางคนบอก กินแล้วใจไม่ดี ช่วยอธิบายคำว่าใจไม่ดีหน่อยครับ ผมใช้เวลาครึ่ง ชม ยังหาคำนิยามของ ใจไม่ดี ไม่ได้เลยครับ มันไม่้ใช่เต้นเร็วไป เต้นช้าไป มันไม่ใช่ครับ ตลอดชีวิตการทำ ADr ที่ผ่านมา มีคนเพียงแค่ 1 คนเท่านั้นที่ยอมใช้ยาซ้ำ เพราะป้าแกอ่านหนังสือไม่ออก แล้วก็ตาไม่ดี แกบอกแกกินเข้าไปแล้วเกิด fix drug เดี๋ยวมันก็หายเอง ทุกครั้งแกจะกิน 1 เม็ดแล้ว fixdrug มันจะหายเองได้ แต่ต้องใช้เวลา วันที่แกมาเจอผม แกดันกินไป 3 มื้อ เพราะแกบอกแกไม่สบายมาก แกเลยทนกินไปครับ จะขอบอกเลยนะครับ ท่านๆทั้งหลายที่คิดเกณฑ์ เอ่อ ป้าๆผมกลัวมากๆกับการแพ้ยา แล้วผมจะได้ 3 แต้มไปได้ยังไง แค่แพ้อาการไม่รุนแรง ป้าก็ฟันธงก่อนผมแล้วว่าตัวนี้ ผมจะทำไงครับ ให้ได้ 3 แต้ม
blacksmithday

Re: ทดลองใช้ซ้ำ ไม่เอาอ่ะ ป้ากลัว

โพสต์โดย Mheeflash » 21 มี.ค. 2010, 17:47

blacksmithday เขียน:ผมจะทำไงครับ ให้ได้ 3 แต้ม

ผมไม่ค่อยเข้าใจระบบ ADRs System Reporting ในประเทศไทยเท่าใดนัก แต่ที่น่าสงสัยคือทำไมต้องเจาะจงให้ได้ 3 แต้มด้วยครับ ในเมื่อการรายงานก็ไม่ได้บังคับให้ต้องทำ rechallenge ทุกราย และโดยสามัญสำนึกเองผมก็เข้าใจเพียงว่า การทำ rechallenge จำเป็นเฉพาะผู้ป่วยที่ต้องใช้ยานั้นจริงๆ โดยไม่มีทางเลือกอื่น หรือเป็นไปได้มากว่าเกิดความเข้าใจผิดจากผู้ป่วยเอง

การ rechallenge ก็เหมือนส่งผู้ป่วยลงนรกอีกรอบครับ โดยเฉพาะที่อาการหนักมากๆ อย่าง fixed drug eruption ซึ่งการ rechallenge ครั้งต่อไปอาจเป็น Steven Johnson's Syndrome หรือ angioedema ก็ไม่ทราบว่าความรุนแรงของ airways obstruction มากน้อยเพียงใด

ยิ่งมาเจอผู้ป่วยแบบนี้ บทบาทเราต้องยิ่งชัดเจนครับ
blacksmithday เขียน:ตลอดชีวิตการทำ ADr ที่ผ่านมา มีคนเพียงแค่ 1 คนเท่านั้นที่ยอมใช้ยาซ้ำ เพราะป้าแกอ่านหนังสือไม่ออก แล้วก็ตาไม่ดี
Mheeflash

Re: ทดลองใช้ซ้ำ ไม่เอาอ่ะ ป้ากลัว

โพสต์โดย blacksmithday » 21 มี.ค. 2010, 18:48

อันนี้ต้องไปถามพี่ใหญ่ที่บังเกิดเกล้าที่ให้เงินเรามาใช้นะครับ

http://www.fda.moph.go.th/apr/%E0%B9%80 ... 221052.PDF

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่ออาไร หลายคนอาจจะรู้คำเฉลยแล้ว ผมคิดอาไรคุณน่าจะรู้
blacksmithday

โพสต์โดย elixer » 14 เม.ย. 2010, 16:55

เค้ากำหนดคุณภาพรายงานแค่ มากกว่าเท่ากับ 2 นี่ครับ ไม่เห็นจำเป็นต้องทำให้ได้ 3 ทุกเคสเลยนะครับ
elixer

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่