New Document

แขวนป้าย

ห้องเภสัชกร

Re: แขวนป้าย

โพสต์โดย klang-ya » 25 มี.ค. 2010, 23:11

และที่ผมบอกว่า "บางครั้งต้องแยกมิตร(ที่ควรสนับสนุนหรือพัฒนา.มากกว่ากำจัด) แยกศัตรูให้ออก ถึงจะมีพลังผลักดันงานต่างๆให้สำเร็จได้โดยไม่มีคนขวางมากนัก" เพราะโดยสัดส่วนระหว่างเภสัชกรที่สามารถอยู่ประจำร้านตลอดเวลา น้อยกว่าร้านที่เภสัชกรไม่ได้อยู่ร้านตลอดเวลาที่เปิด(ไม่ใช่เวลาทำการที่ระบุในใบอนุญาติ) มากๆ(เทียบกันไม่ได้) ดังนั้นหากเริ่มต้นจากการตั้งกฏเหล็กจัดการกับร้านขย1. ที่เภสัชกรไม่ได้อยู่ตลอดเวลา ผมว่าคงไม่มีทางสำเร็จ เพราะไม่มีใครร่วมมือ (เภสัชกรที่ทำหน้าที่ตรวจร้านส่วนใหญ่ก็เปิดร้านแล้วไปอยู่หลังเลิกงาน)
..จึงอยากให้มองกว้างว่า "ความจริงร้านยาเหล่านี้คือพันธมิตรที่ควรสนับสนุนพัฒนา..มากกว่าร้าน ขย.2 ที่ไม่ง้อเภสัชและอยู่นอกสายตาในการกำกับดูแล..
ปล..ความคิดคุณ cannabis คงจะถูกแค่บางส่วนนะครับ
"..ทำดีไว้ แล้วจะดี.."
ภาพประจำตัวสมาชิก
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

โพสต์โดย klang-ya » 25 มี.ค. 2010, 23:19

แต่ร้าน ขย.2 ที่มีความรู้และจรรยาบรรณ ก็ยังดีกว่าร้านขายของชำ/มินิมาร์ทที่แอบขายยา
...คิดแบบมองโลกในแง่ดี ผมว่าการเปิดโอกาสให้ทุกร้าน (ทั้ง ขย1.และขย2.) ได้พัฒนา โดยไม่ได้ตั้งเป้าจับผิดหรือกำจัด ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม (เช่น ความอิจฉา..ความรู้สึกเสียเปรียบ..เป็นต้น) ก็น่าจะได้พันธมิตรและความร่วมมือจากทุกฝ่ายนะครับ
klang-ya

ที่อยู่: ร้าน คลังยาเภสัชกร 139/6 หมู่ 1 ต.โชคชัย อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 30190

โพสต์โดย klang-ya » 25 มี.ค. 2010, 23:32

...และการนั่งอยู่ในร้านยาทั้งวัน..มันน่าเบื่อมากนะครับ :lol: :lol:
klang-ya

โพสต์โดย kunmong » 26 มี.ค. 2010, 00:18

klang-ya เขียน:ผมคิดว่าคงไม่มีเภสัชกรคนไหนที่ไปแขวนป้ายโดยไม่เข้าไปดูแลร้านเลยหรอกครับ..แค่เงินไม่กี่พันบาทกับการโดนยึดใบประกอบคงไม่คุ้มกัน
อย่างน้อยเขาคงต้องเข้าไปดูแลไม่ให้เกิดความเสี่ยงใดๆมากกว่าร้าน ขย.2 ที่ไม่ง้อเภสัชกร
ในความเห็น(ส่วนตัวของผมเอง) ผมคิดว่าคงจะมีร้านขย1. ที่อันตรายมากกว่า ขย2.(ที่ขายยาไม่ต่างกัน) น้อยมากๆ

มีครับ แขวนทิ้งไว้ สิ้นเดือนมาเอาเงิน มีเยอะแยะมากมาย
เขียวมะกอกไม่เคยหลอกใคร
เขียวแต่ละใบยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโตแตกใบจนเต็มแผ่นดิน
มอบชีวินเป็นผลพืชแด่ประชา ...
kunmong

โพสต์โดย Mr. Sexman » 26 มี.ค. 2010, 18:16

อีกทางทีทำได้คือการรณรงค์ การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของคนที่จะเข้าร้านยาครับ ทำสองทางพร้อมกันน่าจะไม่หนักหนามากและก็ลดการเผชิญหน้ากันได้ด้วย

สโลแกนที่ว่า เข้าร้านยาถามหาเภสัชกร น่าจะเอามาใช้ได้มากกว่านี้นะครับ

ผมรู้สึกว่าคนในตลาดเขาเข้าใจว่าร้านยาแค่มีป้ายเภสัช แต่ใครเป็นคนขายก็ได้ ไม่ผิดกฎหมาย !!!
Mr. Sexman

โพสต์โดย teerawudh » 26 มี.ค. 2010, 20:02

อ้างถึง Kohboy :

ผมเคยเป็น หน.เภสัชฯ สสจ. อยู่นานพอควรครับ
อยากจะบอกว่า..
.."สสจ.ไม่เคยกลัว อย. เลยซักนิดครับ, ยิ่งเรื่องแขวนป้าย นี่อย่าหวังว่า สสจ.จะสนใจคำขอร้องหรือสั่งการของอย.
เพราะ ๑.อย.ไม่ใช่ผู้บังคับบัญชา, ๒. คนของ อย. ก็แขวนป้ายอยู่เยอะแยะ ๓. อย.ภูมิภาคกับ สสจ.เราซี้กัน;ไม่รุนแรงต่อกัน ถ้ารุนแรงกันมาก..เดี๋ยวจังหวัดไม่ทำงานให้อย.ที่ให้งานมาปีละพะเรอเกวียนซะ อย.ภูมิภาคที่ออกทำงานประสานกับจังหวัดก็อดเก็บผลงานจากจังหวัดไปรายงานเจ้านาย อุอุอุ"(จังหวัดชอบ อย.ตรงไหน?, ตอบ..จังหวัดชอบเงินที่อย.ให้ไป ตะหากครับ)

..แค่ส่งจดหมายฉบับเดียว , เปลี่ยนอะไรไม่ได้ร้อก,
ต้องติดตามติดต่ออย่างเข้มข้น , ถ้ายึดเอาประชาชนหรือความเป็นวิชาชีพเป็นจุดศูนย์กลาง ก็ต้องไฟ้ท์อย่างหนักหน่วง เอาให้ได้ตามที่หวังไว้,
ไม่ใช่มาบอกว่าทำแล้วๆ แต่ทำไปอย่างขอไปที

นี่อาจเป็นเหตุผลสำคัญที่เข้ม ขย.๑ ในกทม และเข้ม ขย.๒ใน ตจว. ครับ

ข้อเสนอของผมคือ เข้ม ขย.๑ ในตจว.ได้เลยในบางจังหวัดก่อน แล้วค่อยๆเพิ่ม หรือกำหนดเป็น KPI โดยใช้อำนาจบังคับของปลัดกท.สธ. หรือ รมต.สธ.
teerawudh

โพสต์โดย teerawudh » 26 มี.ค. 2010, 20:08

Mr. Sexman เขียน:อีกทางทีทำได้คือการรณรงค์ การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของคนที่จะเข้าร้านยาครับ ทำสองทางพร้อมกันน่าจะไม่หนักหนามากและก็ลดการเผชิญหน้ากันได้ด้วย

สโลแกนที่ว่า เข้าร้านยาถามหาเภสัชกร น่าจะเอามาใช้ได้มากกว่านี้นะครับ

ผมรู้สึกว่าคนในตลาดเขาเข้าใจว่าร้านยาแค่มีป้ายเภสัช แต่ใครเป็นคนขายก็ได้ ไม่ผิดกฎหมาย !!!

เห็นด้วยครับและต้องทำให้แรงๆพร้อมๆกัน สภช.ตั้งใจจะทำเรื่องนี้อยู่ แต่พี่น้องทุกท่านต้องร่วมมือกัน

อาจเป็นธงญี่ปุ่นหน้าร้านที่ทางสภชกำลังจัดประกวดออกแบบอยู่ เป็นต้น
teerawudh

โพสต์โดย teerawudh » 26 มี.ค. 2010, 20:16

Barrios เขียน:
kohboy เขียน:
ผู้สังเกตการณ์ เขียน:พระราชบัญญัติยา ฉบับที่ 3 มีผลบังคับใช้ (พ.ศ.2522) ระบุว่าต้องมีเภสัชกรตลอดเวลาทำการ ร้านเปิดก่อน 14 พ.ค.2522 ได้สิทธิให้ต้องมีเภสัชกรอยู่ 3 ชั่วโมงติดต่อกัน แต่ร้านยาเปิดใหม่ไม่ได้สิทธิ

ต่อมา พระราชบัญญัติยา ฉบับที่ 4 มีผลบังคับใช้ (พ.ศ.2527) ร้านเปิดก่อน 14 พ.ค.2522 ได้สิทธิให้ต้องมีเภสัชกรอยู่ 3 ชั่วโมงติดต่อกัน ขยายเวลาให้หาเภสัชกรได้ถึง 30 ก.ย.2529

ปัจจุบัน ทั้งร้านยาเก่าและเปิดใหม่ ต้องมีผู้ปฏิบัติการประจำตลอดเวลาเปิดทำการ

ทั้ง อย. และ สสจ. สามารถตรวจสอบโดยดูจากฐานข้อมูลของตนได้ว่า ร้านยาใดเปิดนอกเวลาที่ได้รับอนุญาตหรือไม่ หรือมีแนวโน้มที่จะแขวนป้ายหรือไม่ แต่ได้ทำกันแล้วหรือเปล่า??

พวกเราในฐานะที่เป็นเภสัชกร สามารถช่วยกันแจ้งไปยังผู้เกี่ยวข้องทั้ง อย.และสสจ. ได้ หากท่านยังปล่อยปละละเลย หรือยังไม่ได้แสดงให้เห็นว่ามีการกวดขันอย่างเต็มที่ โดยเฉพาะร้านยาที่เปิดนอกเวลาที่ได้รับอนุญาต (ซึ่งเป็นคำที่ อย. และสสจ. อ้าง นอกจากเรื่องการไม่อยู่ปฏิบัติการในช่วงเวลาที่ระบุของเภสัชกร) อาจจะต้องพิจารณาแนวทางการจัดการพวกท่าน โดยอาศัยประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 157

ผมคิดเล่นๆ(แต่ถ้าทำได้..เป็นจริงขึ้นมาทันทีเลยแหละครับ!! สภาออกแรงในขั้นต้นไม่เยอะด้วย;แค่ทำหนังสือ และขยันพูดขยันคุยกระตุ้น ติดตามงานหน่อย ก็งานเดินแล้ว!!)...

..."นายกฯสภาเภสัชฯทำหนังสือถึงเหตุผลและความจำเป็นในเรื่องนี้ ถึง ปลัดกระทรวง สธ. และ เลขาฯอย. ให้กำชับผู้เกียวข้องเข้มงวดกวดขันใน+แก้ไขให้ถูกต้องในเรื่องนี้,
สภาเภสัชแจ้งทุก สสจ., ทุกร้านขายยา, และทุกเภสัชกรไทย ในเรื่องนี้,
...แล้วรอดูว่า กท.สธ./อย./สสจ. ทำจริง หรือไม่? ถ้าไม่ทำหรือทำช้า..สภาก็เอาหลักฐานทั้งหมดที่ทำมา ไปฟ้องคนไม่ทำ ในความผิดอาญา ๑๕๗ เลย!!!"

เห็นปะ, ถ้าจะทำให้เร็วและแรง ต้องประมาณนี้ครับ,
ขี่ม้าเลียบค่ายอะ มันก็ดีอยู่หรอกครับ(หากจะอ้างแบบแคลสสิคที่เคยอ้างมาทั้งชาติ คือ.."ใจเย็นๆ ต้องรอบคอบ")
แต่ที่ทำกันมามัน..
..ช้า, รอนาน,ไม่ค่อยเห็นเป็นชิ้นเป็นอัน,กำลังใจถดถอย เพราะผลงานไม่ค่อยประจักษ์, ...,คนทำงานจะพลอยหมดแรงที่จะทำความดีต่อ
ครับ

ขอ ขอ ขอ ตอบแทนสภาเนอะ สาธุ :twisted:
แตกหักกับ อย.เรื่องนี้ เดี๋ยวเรื่องอื่น ๆ มันจะไม่เดินคร๊าบ

ก่อนหมดวาระ ภก.ศ.(พิเศษ) ดร.ภาวิช ทองโรจน์ ได้ทำจดหมายในนามสภาเภสัชกรรมถึง อย. แล้วค่ะ
ทราบ อย่างไม่เป็นทางการจากเพื่อนๆ น้องๆ ที่ทำงานใน อย. ว่า จะมีการดำเนินการเข้มงวดอีกรอบ (แต่ อย. จะทำเฉพาะในส่วน กทม. และนนทบุรี เช่นเดิม - ไม่แน่ใจ)

เป็นการแก้ปัญหาเรื่องการทำงานของ อ.ภาวิช ครับ คือ ส่งหน้งสือแล้ว ข้าพเจ้าได้ทำงานในส่วนนี้แล้ว (ปัจจุบันกำลังได้รับความนิยม)

ขอทำความเข้าใจต่อบรรทัดสุดท้ายใหม่ว่า จริงๆแล้วท่านมีความตั้งใจทำเรื่องนี้จริงๆครับหากมีโอกาส แต่เนื่องจากไม่ได้รับเลือกจึงไม่....
teerawudh

โพสต์โดย bomb4010 » 30 มี.ค. 2010, 12:24

เข้ามาตามเรื่องต่อไปครับ เข้ามาเอาใจช่วยพี่ๆน้องๆทุกท่านให้ผลักดันเรื่องนี้ให้สำเร็จครับ เพราะผมก็ต่อต้านพวกแขวนป้ายครับ โดยเฉพาะพวก สสจ :evil: ก็อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเจอพวก สสจ หรือ เภสัช อื่นๆ แขวนป้าย ผมอยากรู้ว่าผมจะไปแจ้งใครครับ

ตำรวจ จะสนใจไหมน่ะ

สสจ พวกเดียวกันไม่ทำกันหรอก ใช่ม่ะ

อย อย. จังหวัดยังไม่รู้จักเลยอ่ะ จะไปแจ้งยังไง

สคบ อันนี้เหมือน อย เพราะก็ไม่ทราบว่ามีทุกจังหวัดไหม

ไม่รู้จะไปแจ้งใครอ่ะ
รูปภาพ
bomb4010

โพสต์โดย para058 » 06 เม.ย. 2010, 20:42

อาชีพอื่นยังมีคนตรวจสอบเช่น สารวัตรทหาร
แล้วเราจัดตั้ง สารวัตรร้านยาจากเภสัชรพ.ในจังหวัด
แล้วรายงานสภาเภสัชพิจารณาใบประกอบได้ไหม
เวลาออกตรวจก็ไปกัน๒-๓คนจะได้น่าเชือถือ
จะได้ไม่มีการกลั่นแกล้ง
พอจะเป็นไปได้ไหม
para058

โพสต์โดย Wiz@rd. » 06 เม.ย. 2010, 21:14

para058 เขียน:อาชีพอื่นยังมีคนตรวจสอบเช่น สารวัตรทหาร
แล้วเราจัดตั้ง สารวัตรร้านยาจากเภสัชรพ.ในจังหวัด
แล้วรายงานสภาเภสัชพิจารณาใบประกอบได้ไหม
เวลาออกตรวจก็ไปกัน๒-๓คนจะได้น่าเชือถือ
จะได้ไม่มีการกลั่นแกล้ง
พอจะเป็นไปได้ไหม

มันก็มีคนกันเองทั้งนั้น... อีกน่ะแหละ...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย klang-ya » 07 เม.ย. 2010, 17:06

กระทู้นี้เครียดจริงๆ....... :geek: :geek:
klang-ya

โพสต์โดย smartss » 19 ต.ค. 2010, 13:01

ทบทวนผลงานกันหน่อย
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่