New Document

อยากเรียนต่อที่ออสเตรเลีย

ห้องเภสัชกร

อยากเรียนต่อที่ออสเตรเลีย

โพสต์โดย kiiznana » 09 มี.ค. 2010, 21:01

อยากทราบว่าที่ออสเตรเลียมีที่เรียนต่อทางเภสัชกรรมไหมคะ?
แล้วต้องทำยังไงบ้าง สอบใบประกอบวิชาชีพยากมั้ย
แล้วถ้าอยากจะเรียนต่อจริงๆ ควรเลือกประเทศไหนดีคะ เพราะอยากทำงานในประเทศนั้นไปเลยน่ะค่ะ
kiiznana

Re: อยากเรียนต่อที่ออสเตรเลีย

โพสต์โดย ck0707007 » 10 มี.ค. 2010, 13:17

หาทางเวบไซด์น่าจะได้
และถ้าได้เรียนแ้ล้วก็น่าจะสอบได้นะครับ
ck0707007

โพสต์โดย LeMmOy » 10 มี.ค. 2010, 23:25

มีเรียนเภสัชหลายมหาลัยเลยครับ ที่เด่นๆในซิดนีย์ก็ U OF SYDNEY, WOOLONGONG ,U OF NEWCASTLE
ถ้าเรียนป.ตรีที่นี่ จบมาไม่ต้องสอบใบประกอบครับ เค้าถือว่าเรียนจบได้เนี่ยก็ผ่านมาตรฐานแล้วครับ จบป.ตรีมา ก็ทำงานได้เลย
เอาวุฒิ แอพพลายเป็นพีอาร์. (เป็นว่าที่ประชากรของที่นี่) เพื่อทำงานที่นี่ได้เลย

ถ้าป.โท ก็มีหลายมหาลัยเช่นกันครับ แต่เท่าที่เช็คมาคือจบโทที่นี่ก็จะไม่ได้ใบประกอบของออสเตรเลียนะ
ก็จะได้แค่วุฒิปริญญาโทเภสัชน่ะครับ แล้วก็กลับไปทำงานที่บ้านเรา

แต่ถ้าอยากทำงานเภสัชที่นี่ ทั้งคนจบ ป.ตรี หรือป.โทเภสัช ก็ต้องไปทำเรื่องสมัครซึ่งต้องสอบไอเอลท์ (IELTS) ให้ได้ 7 เต็ม 9 คะแนนเป็นอย่างน้อยก่อน , จากนั้นก็ค่อยฝึกงานเก็บชั่วโมง + ทำข้อสอบนิดหน่อย พอผ่านทุกขั้นตอนแล้วถึงจะได้ใบประกอบโรคศิลป์ของออสเตรเลีย
สามารถทำงานเภสัชที่นี่ได้เลยครับ มันดูหลายขั้นตอนหน่อย แต่ก็คุ้มครับ เงินเดือนสี่ห้าแสนบาท ทำงานซักสามปี แล้วเก็บเงินไปเปิดร้านยาช่วยชุมชนห่างไกลก็คุ้มแล้วครับ

ปล. คิดถึงเมืองไทยนะครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

โพสต์โดย kiiznana » 11 มี.ค. 2010, 22:52

ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำ
แต่อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้หน่อยอะค่ะ
ทั้งของป.ตรีและป.โทเลย

รบกวนหน่อยนะคะ
ขอเป็นลิ้งค์เว็บก็ได้ค่ะ
kiiznana

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่