New Document

จับเข่าคุย...รายรับเท่าไหร่ ที่คุณต้องการ จากร้านขายยา

ห้องเภสัชกร

จับเข่าคุย...รายรับเท่าไหร่ ที่คุณต้องการ จากร้านขายยา

โพสต์โดย PH Love PY,MU » 09 มี.ค. 2010, 11:33

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมกำลังจะรับช่วงธุรกิจร้านขายยา จากลุงของผมครับ
ซึ่งตัวผมเอง จบทางด้าน สาธารณสุขศาสตร์ พอมองเห็นภาพรวมของธุกิจด้านนี้อยู่บ้าง
จากการศึกษา พื้นฐานของธุรกิจประเภทนี้จากร้านของลุงผม...พบปัญหาอยู่ 1 ประเด็นใหญ่ๆครับ

- ปัญหาการขาดช่วงของ เภสัชกร ประจำร้าน ซึ่งเหตุผลหลักๆก็คือ เรื่องสวัสดิการ และรายได้ต่อเดือน
รองลงมาคือถูก ร.พ เอกชน รุ่นพี่รุ่นน้องดึงตัวไป

โดยส่วนตัวแล้วผมเข้าใจในสิทธิและวิถีทางของมืออาชีพ จึงลองใช้กลยุทธทางการตลาด ยื่นข้อเสนอ
" การเข้าเป็นหุ้นส่วน " มาแต่ตัวพร้อมใบประกอบวิชาชีพ แต่ก็ต้องพ่วงด้วยสัญญา ทาส 3 ปี +สวัสดิการตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องว่าด้วยลูกจ้างกับนายจ้าง
+ที่พักฟรี (อาคารพาณิชย์ 2 คูหา 3 ชั้น)
โดยกลุ่มเป้าหมายของผม คงไม่ใช่ เภสัชกร ระดับ Top 5 ของประเทศ (ขอนำเสนอแค่นี้นะครับ)

คำถามที่ขอรบกวนให้ข้อเสนอแนะครับ

1" การเข้าเป็นหุ้นส่วน " ดึงดูดความสนใจพวกคุณ มากน้อยแค่ไหนครับ (ประสบการณ์ 0 ปี เริ่มที่ 20:80 ของผลกำไรสุทธิประจำเดือน)
2 อะไรที่พวกคุณ คาดหวังจากผู้ประกอบการ หรือ หุ้นส่วนใหญ่
3 อะไรที่พวกคุณประเมินแล้วว่าจะเป็นปัญหาในอนาคต ในการเป็นหุ้นส่วน
4 ทำไมคุณถึงไม่สนใจ การเข้าเป้นหุ้นส่วน

ผมทำการค้า ก็มุ่งหวังผลกำไร รายได้เลี้ยงครอบครัว... ผู้บังคับใช้กฎหมายดีร้ายแล้วแต่การเลี้ยงดู
แขวนป้าย ใต้โต๊ะ เสื่อมเกียรติและจรรยา....จึงอยากจะลองมาตามหาวิธี....ช่วยผมหน่อยนะครับ
ตาบอดคลำช้าง..ก็ต้องคลำหละครับ งานนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
PH Love PY,MU

Re: จับเข่าคุย...รายรับเท่าไหร่ ที่คุณต้องการ จากร้านขายยา

โพสต์โดย Barrios » 09 มี.ค. 2010, 12:57

ยินดีครับ สำหรับคนที่คิดดี ๆ ริเริ่มสิ่งดี ๆ
1" การเข้าเป็นหุ้นส่วน " ดึงดูดความสนใจพวกคุณ มากน้อยแค่ไหนครับ (ประสบการณ์ 0 ปี เริ่มที่ 20:80 ของผลกำไรสุทธิประจำเดือน)
อันนี้น่าสนใจ จะดึงดูดได้มากหรือน้อยก็ขึ้นกับยอดขายตอนนั้น ๆ ถ้าเป็นร้านเปิดมานานยอดขายพอประมาณแล้ว น่าจะดึงดูดครับ
2 อะไรที่พวกคุณ คาดหวังจากผู้ประกอบการ หรือ หุ้นส่วนใหญ่
ง่าย ๆ ไม่เอาเปรียบกัน พูดคุยกันรู้เรื่อง อยู่กันแบบถ้อยที่ถ้อยอาศัย
3 อะไรที่พวกคุณประเมินแล้วว่าจะเป็นปัญหาในอนาคต ในการเป็นหุ้นส่วน
เรื่องเงิน การไม่ไว้ใจกัน การน้อยใจ เช่น คนนึงคิดว่าทำงานมากกว่าน่าจะได้ส่วนแบ่งมากกว่านี้
4 ทำไมคุณถึงไม่สนใจ การเข้าเป็นหุ้นส่วน
หาคนรู้ใจยาก
ไม่เคยหุ้นกับใครมาก่อน
ไม่รู้จักกันมาก่อนจะให้ร่วมมือกัน กลัวโดนหลอก
ส่วนใหญ่มีทุนของตัวเองอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องอาศัยทุนของคนอื่นมาเปิดร้าน

ทั้งหมดนี้ ความเห็นผมคนเดียวนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่