New Document

เรียนป.ตรี วิทย์ ป.โท เทคโนโลยีเภสัช สมัครงานที่ไหนบ้าง

ห้องเภสัชกร

เรียนป.ตรี วิทย์ ป.โท เทคโนโลยีเภสัช สมัครงานที่ไหนบ้าง

โพสต์โดย siri_w » 08 มี.ค. 2010, 14:50

กำลังจะจบ ป.โท เทคโนโลยีเภสัชกรรม อยากทราบว่ามีที่ไหนเปิดรับสมัครงานบ้าง

แล้วไม่ทราบว่าสามารถทำงานใน รพ.ได้หรือเปล่า เพราะไม่มีใบประกอบโรคศิลป์

รบกวนด้วยครับ
siri_w

Re: เรียนป.ตรี วิทย์ ป.โท เทคโนโลยีเภสัช สมัครงานที่ไหนบ้าง

โพสต์โดย sitaya » 08 มี.ค. 2010, 15:52

อ้าว ไม่ได้จบ ป.ตรี เภสัช ยังไงก็ทำงานเภสัชไม่ได้อยู่แล้วครับ
แต่ ป.โท วุฒิอะไรแน่ครับ น่าจะเป็น วทม.หรือเปล่า
ไม่น่าจะเป็น ภม.
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

Re: เรียนป.ตรี วิทย์ ป.โท เทคโนโลยีเภสัช สมัครงานที่ไหนบ้าง

โพสต์โดย Mr. Sexman » 08 มี.ค. 2010, 20:17

ลองไปสมัครโรงงานหรือยังครับ
Mr. Sexman

โพสต์โดย rx_sniper » 09 มี.ค. 2010, 10:59

Rx..

เรียนต่อที่ไหนครับเนี่ย

เพราะปกติเห็นสาขานี้จะรับแต่ ป ตรี เภสัช เข้าเรียนน่ะครับ

เพราะต้องอาศัยความรู้พื้นฐานจากทางด้าน tech. ตอนเรียน ป ตรี มาเรียน

ถ้าไม่มีมาเลย อาจจะลำบากหน่อยครับ
Sniper @ Day : BomBay @ NiGht
rx_sniper

โพสต์โดย siri_w » 09 มี.ค. 2010, 14:33

ได้วุฒิ เภสัชศาสตร์ ครับ เรียนที่ ม.สงขลา
siri_w

โพสต์โดย zartingtong » 09 มี.ค. 2010, 19:08

ไม่มีใบประกอบ ก็ลองไปสมัครโรงงานอาหาร เครื่องสำอางค์สิครับ อาจจะรุ่ง

เคยมีเภสัชไปทำงานแล้วยังรุ่งกว่าทำยาตั้งเยอะแยะ

:lol:
zartingtong

โพสต์โดย siri_w » 09 มี.ค. 2010, 21:55

ไม่ทราบว่ามีบริษัทไหนที่รับสมัครแนะนำบ้างครับ
อยากทำงานที่ภาคใต้นะครับ อยากทำงานใกล้ๆบ้านนะครับ :ugeek:

ขอบคุณครับ
siri_w

โพสต์โดย Pharma_Name » 10 มี.ค. 2010, 10:21

หลักสูตรปริญญาโท ของคณะเภสัชศาสตร์ ม.สงขลานครินทร์ บางสาขาจะรับเฉพาะนักศึกษาที่จบปริญญาตรี เภสัชศาสตรบัณฑิต แต่บางสาขาจะรับนักศึกษาที่จบปริญญาตรีสาขาอื่นที่เกียวข้อง เช่น วิทยาศาสตรบัณฑิต พยาบาลศาสตรบัณฑิต วิศวกรรมศาสตรบัณฑิต

สำหรับที่เจ้าของกระทู้จบมานั้น คือ จบวิทยาศาสตรบัณฑิต แล้วมาเรียนต่อ หลักสูตรเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์ เรียนจบมาก็ทำงานด้านการวิจัยยาในโรงงานอุตสาหกรรม ห้อง lab หรือสถาบันวิจัยต่าง ๆ ครับ ไม่สามารถทำงานในห้องยาของโรงพยาบาลได้ เพราะเคยมีนักศึกษาที่จบวิทยาศาสตรบัณฑิต มาเรียนต่อ เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต แล้วมาสมัครงานเป็นเภสัชกรโรงพยาบาล อันนี้ไม่ได้นะครับ คนที่จะทกงานเป็นเภสัชกรโรงพยาบาลได้ ต้องเรียนจบ เภสัชศาสตรบัณฑิต เท่านั้นครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย siri_w » 10 มี.ค. 2010, 11:08

เข้าใจเรื่องข้อจำกัดในการทำงานภายในโรงพยาบาล เพราะไม่ได้จบด้านเภสัชศาสตร์มาโดยตรง

แต่ไม่ทราบว่่า สามารถไปสมัครงานในห้อง Lab ของโรงพยาบาล ได้หรือไม่ครับ

และรบกวน เพื่อนๆท่่านใดสามารถแนะนำ สถานที่ทำงานที่ตรงกับสายงานที่ผมเรียนมาได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
siri_w

โพสต์โดย Philosophos » 10 มี.ค. 2010, 11:25

siri_w เขียน:เข้าใจเรื่องข้อจำกัดในการทำงานภายในโรงพยาบาล เพราะไม่ได้จบด้านเภสัชศาสตร์มาโดยตรง

แต่ไม่ทราบว่่า สามารถไปสมัครงานในห้อง Lab ของโรงพยาบาล ได้หรือไม่ครับ

และรบกวน เพื่อนๆท่่านใดสามารถแนะนำ สถานที่ทำงานที่ตรงกับสายงานที่ผมเรียนมาได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

lab ในโรงพยาบาลไม่มีงานที่เกี่ยวข้องครับ งานแล็บส่วนใหญ่เป็นของเทคนิคการแพทย์ นักชีวเคมี นักจุลชีววิทยา ครับ

ถ้าจบเทคโนโลยีเภสัชกรรมมา แนะนำให้ทำงานในโรงงานจะตรงสายงานมากกว่า
Philosophos

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่