New Document

กลอนจาก อ.มังกร ประพันธ์วัฒนะ

ห้องเภสัชกร

กลอนจาก อ.มังกร ประพันธ์วัฒนะ

โพสต์โดย apotheker » 28 ม.ค. 2010, 18:22

พอดีได้รับฟอเวิร์ดมาจากเพื่อนอีกทีหนึ่ง
บอกว่า อ.อนุญาตให้เผยแพร่ได้ จึงขอนำมาลงไว้ในเวปบอร์ดนะครับ :biggrin:

บาปนี้อีกนาน

เรื่องมีอยู่ว่า ข้าตกนรก เงิ่นเงิ่นงกงก กอดอกเข้าคิว
บัญชีหนังหมา เปิดอ้ารายชื่อ ตัวแดงหนังสือ โยงยื้อลอยฉิว
?นี่คือบาปเจ้า เอ้าดูเต็มตา ยอมรับเถิดหนา บาปฆ่าคนลิ่ว?

?เฮ้ย..ผิดอ้ะป่าว ผมเปล่าฆ่าเค้า อีกทั้งลูกเต้า ผมป่าวชิวชิว
จะมาใส่ร้าย ป้ายสีได้หรือ รู้ไหมผมคือ เภสัชฯ นักติว
ความรู้ก็เยี่ยม เปี่ยมความสามารถ นรกบังอาจ มาคาดมา-กริ้ว
ผิดเป็นไฉน มีใครกล่าวอ้าง ผมจะขอล้าง ใครจ้างมาพริ้ว?

?หนอยแน่ะไอ้นี่ ทำดีแต่พูด อยากจับมาขูด รูดให้สิ้นผิว
รายรอบตัวมึง ถึงฆาตก่อนวัย เด็กนี่หน้าใส ก็วายปิ๊ดปิ้ว
ล้วนเกี่ยวกับเจ้า เมื่อสาวราวเรื่อง แขวนป้ายตัวเขื่อง เรื่องขี้ปะติ๋ว??

?ใครเขาก้อแขวน ทั่วแคว้นแดนสยาม ไม่ไปประนาม มาถามมา-กริ้ว
หากผมไม่แขวน นั้นแสนโง่เง่า เภสัชฯอื่นเขา ก็เข้ามาฉิว
ผมแขวนดีกว่า เพราะว่าอยู่ใกล้ วันไหนมีใจ ก็ไปบีบสิว?

?อ๋อ คิดเช่นนี้ ดูดีได้เงิน แล้วนั่งเพลิดเพลิน แค่เงินหุ้มสิ่ว
นังนี่ นายนั่น มันตายเพราะยา ยาชุดแก้บ้า ใส่มาเต็มติ้ว
ร้อนเหมือนย่างไฟ กายาลุกไหม้ Steven จังไร ทำให้ไร้ผิว
ทารกไร้แขน แม่แสนขื่นขม มันตายท้องกลม เพราะบ่มยาสิว
นี่กินแล้วคลั่ง นั่งนอนไม่ติด เกิดเป็นโรคจิต คิดเพียงเอวกิ่ว
ยาลดความอ้วน ชวนให้กิ๊บกิ้ว หัวใจก็ปลิว ลอยลิ่วล่องฉิว
โทษตายนักหนา มาทำหน้านิ่ว ยังจะทำกริ้ว เป็นเรื่องปะติ๋ว
ไร้จรรยาบรรณ โทษนี้เต็มขั้น นรกแปดชั้น ไม่คั่นรอคิว

ได้มีโอกาส พากเพียรศึกษา ฤาเพียงปริญญา จรรยาหลุดปลิว
อยากมีอยากได้ มันไม่สิ้นสุด มากจนบ้านทรุด ไม่หยุดหายหิว
ดูเจ้าตอนนี้ มีอะไรติดตัว หัวเท่าเมล็ดถั่ว คู่ตัวจิ๋วริ๋ว
อวดมั่งอวดมี กดขี่คดโกง เมาจนตัวโก่ง เลี้ยวโค้งผิดคิว
ตายจมปลักควาย คล้ายแมงกุดจี่ แขนขาอ้าชี้ บาปนี้ตามซิว?

มังกร ประพันธ์วัฒนะ

อ่านดูแล้วพอจะมีหวังได้กับการแก้ปัญหาแขวนป้ายของเภสัชเรา ในสภายุคปัจจุบัน :biggrin:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: กลอนจาก อ.มังกร ประพันธ์วัฒนะ

โพสต์โดย namwanrx » 28 ม.ค. 2010, 22:48

คนที่คิดได้เลิกแขวน คนไม่ได้คิดแขวนเหมือนเดิม
namwanrx

Re: กลอนจาก อ.มังกร ประพันธ์วัฒนะ

โพสต์โดย honmarukung » 29 ม.ค. 2010, 01:22

โดน สุดๆ
honmarukung

โพสต์โดย Puttipu3 » 30 ม.ค. 2010, 11:09

ท่าน..มังกร...
คม..เฉียบ..เจ็บๆ..คันๆ..
ยอดเยี่ยม..จริงๆ..
ของดีๆ..อย่างนี้..
ต้องช่วยกัน..ขยาย..นะครับ..
ท้อ..ได้..แต่..อย่า.ถอย..
สู้..โว้ย...
Puttipu3

โพสต์โดย naifah » 30 ม.ค. 2010, 17:02

ครับ อาจารย์ท่านเก่งมากครับ

ทั้งคารม สุดยอดครับ นับถือ
ท่านเหน็บแนมได้ตลอดครับทั้งในและนอกห้องเรียน
เป็นคณบดีที่ใจดีที่สุดเลยครับ

ดีใจที่ได้เป็นศิษย์ท่านครับ
naifah

โพสต์โดย dittaphong prapunwattana » 28 ก.ค. 2010, 17:27

กลอนเจ๋งครับเฮีย
dittaphong prapunwattana

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่