New Document

ทำไมถึงเปิดคณะเภสัชเพิ่มหลายมหาลัยจัง

ห้องเภสัชกร

Re: ทำไมถึงเปิดคณะเภสัชเพิ่มหลายมหาลัยจัง

โพสต์โดย frankie8 » 02 ก.พ. 2010, 22:53

อย่าว่าแต่เภสัชเลย แพทย์ก็เปิดกันเยอะครับ ทั้งๆที่สภายังไม่รับรองหลักสูตร :lol:
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
ภาพประจำตัวสมาชิก
frankie8

Re: ทำไมถึงเปิดคณะเภสัชเพิ่มหลายมหาลัยจัง

โพสต์โดย tintin_hcu » 03 ก.พ. 2010, 01:59

ผมว่าเป็นปัญหาเหมือนกันเนอะ แต่ว่าถ้าในมุมมองของผมนะผมว่าก็อาจจะเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งสำหรับคนที่เก่งแต่ว่าอาจจะไม่มีโอกาสกับการได้ศึกษามหาลัยรัฐบาลดังๆเพราะแข่งขันสูง ก็เลยทำให้ต้องมาเรียนกับมหาลัยเอกชน ก็นานาจิตตัง แล้วแต่ว่าใครจะมอง แต่ถ้่ามองอย่างเป็นกลางก็ไม่น่าที่จะห้ามเปิดเพียงแต่ว่าขอให้ผู้ใหญ่ในบ้านเราคอยเข้มงวดหลักสูตรให้ดีเสียก่อน ให้มั่นใจได้ว่าจะไม่ผลิดนักศึกษาแบบไร้คุณภาพ

ผมเองก็ผ่านมาทั้งมหาลัยรัฐ และ เอกชน ก็พอจะรู้ว่าคุณภาพของเด็กมีความต่างกันบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับมากมายจนต้องตั้งกำแพงมากั้นแบ่งแยกกีดกันมหาวิทยาลัยเอกชน ผมว่าขึ้ันอยู่กับหลักสูตร และบุคลากรที่จะมาสอนมากกว่าว่าเป็นบุคคลากรที่มีความสามารถจริงๆ เป็นที่ยอมรับกันทั่วไป
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย Pharma_Name » 03 ก.พ. 2010, 08:48

frankie8 เขียน:อย่าว่าแต่เภสัชเลย แพทย์ก็เปิดกันเยอะครับ ทั้งๆที่สภายังไม่รับรองหลักสูตร :lol:

อยากจะเรียนให้เข้าใจถึงประเด็นของการเปิด หลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต นะครับ สำหรับการเปิดหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิตนั้นจะต้องได้รับจากรับรองจากสภามหาวิทยาลัย และแพทยสภา ก่อนจะมีการเปิดนะครับ อย่างหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิตของมหาวิทยาลัยทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือแห่งหนึ่ง เปิดปีแรกทั้ง ๆ เพราะผ่านการรับรองจากสภามหาวิทยาลัย แต่ไม่ผ่านการรับรองจากแพทยสภา แถมยังรับจำนวนนักศึกษามากกว่าที่กำหนด จึงโดนลงโทษด้วยการไม่รับรองนักศึกษาที่เรียนในปีนั้น นักศึกษาส่วนที่เกินเลยต้องย้ายไปเรียนคณะแพทยศาสตร์อีกมหาวิทยาลัยหนึ่งแทน (ไม่รู้ว่าส้มหล่นหรือเปล่า) แต่ต่อมาก็มาผ่านการรับรองจากแพทยสภาทีหลัง

แต่ของหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิตนั้น แค่ได้การรับรองจากสถามหาวิทยาลัยก็เปิดได้แล้วครับ (บางมหาวิทยาลัยนักศึกษาเรียนถึงปีสี่แล้วยังไม่ผ่านการรับรองเลยครับ)

ผมเองไม่ได้ปิดกั้นการเปิดหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิตของมหาวิทยาลัยเอกชนนะครับ แต่อยากจะให้เหมาะสมและถูกต้องเช่น ไม่ควรเปิดรับนักศึกษาก่อนที่จะมีการรับรองหลักสูตรของสภาเภสัชกรรม ไม่ควรเอานักศึกษามาเป็นตัวประกันว่าต้องให้คณะผ่านการรับรองนะครับ อะไรประมาณนั้น
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharmy » 03 ก.พ. 2010, 13:05

คิดว่า ไม่ควรเปิดก่อนมีการรับรอง และ ระหว่างนั้นถ้าไม่มีคุณภาพ ก็ไม่ต้องรับรอง
เมื่อกี้ (3/2/53 เวลา 12.00+) เพิ่งดูข่าวเที่ยงวัน (เหมือนจะเป้นช่อง PBS หรือ NBT นี่แหละ) ลองดูย้อนหลังนะคะ
วิทยาลัยพยาบาลแห่งหนึ่งในจังหวัดนครราชสีมา รับ นศ. เข้ามา ซึ่งได้รับการรับรองแค่ รุ่น ที่ 1
นอกจากนั้น รุ่นต่อมารวมถึง นศ.ปัจจุบัน เพิ่งรู้ ว่าไม่ผ่านมาตรฐานสภาการพยาบาล โดยวิทยาลัยไม่ได้แจ้งให้ทราบ
และไม่มีสิทธิ์สอบใบประกอบวิชาชีพ
จึงได้ออกมาฟ้องร้อง และเป็นข่าวขึ้นมา
ถ้าคณะเภสัชไหนไม่มีมาตรฐาน ก็สมควรโดนตรวจสอบ และ ยกเลิกไปนะคะ
ทำให้จริงจังบ้าง
Pharmy

โพสต์โดย ergotamine » 04 ก.พ. 2010, 11:41

otto-rx เขียน:ทำไมถึงเปิดคณะเภสัชเพิ่มหลายมหาลัยจัง

ทำไมเราไม่สงวนวิชาชีพบ้างงงง

ผมว่าก็ดีแล้วนี่ครับ ยังขาดแคลนกันอยู่เลยนะครับ
ergotamine

โพสต์โดย ck0707007 » 04 ก.พ. 2010, 21:39

เดี๋ยวอาจจะปิดตัวเอง ถ้าไม่ได้คุณภาพ
:mrgreen:
ck0707007

โพสต์โดย cpm001 » 05 ก.พ. 2010, 08:35

เมืองไทยนี่ก็แปลกจริงๆ ที่ขาดแคลนก็ไม่ผลิต ที่มีเยอะก็ผลิตกันเข้าไป
cpm001

โพสต์โดย angelo » 10 ก.พ. 2010, 12:05

เปิดกันเข้าไปเลยครับ
ถ้าผ่านการรับรองหลักสูตร ผมรับได้

แต่นี่อะไร

แถวบ้านเรียกมักง่ายครับ
angelo

โพสต์โดย para058 » 15 ก.พ. 2010, 10:17

สังเกตน้องฝึกงานภาคปกติกับภาคพิเศษ
เรียนเหมือนกัน ที่เดียวกัน
แต่ทำงานจริงเห็นถึงความแตกต่าง
แต่ก็มีส่วนน้อยที่ภาคพิเศษใช้ได้
ขนาดสถาบันเก่ายังไม่พัฒนาให้เต็มที่แล้วยังเปิดใหม่อีก
น่าจะมีการวิเคราะห์หลักสูตร จำนวนอาจารย์ที่มีคุณภาพมากขึ้น
การคิดก้าวกระโดดไปเร็วแต่อาจพังได้ ทำให้ส่วนใหญ่เสียไปด้วย
เบื้องบนคิดอะไรกันอยู่นะ
para058

โพสต์โดย Pharmy » 15 ก.พ. 2010, 11:17

Pharmy

โพสต์โดย rx_sniper » 15 ก.พ. 2010, 20:29

น้องๆที่กำลังจะเข้าศึกษาต่อ คณะเภสัชศาสตร์ ตามมหาวิทยาลัยต่างๆ

ที่กำลังเปิดรับนักศึกษาต้องระวังหน่อยน่ะครับ

สืบเนื่องจากปัจจุปันมีมหาวิทยาลัยที่ได้รับการรับรองหลังสูตรทั้งหมด 12 คณะ

เป็นมหาวิทยาลัยของรัฐ 10 คณะ และ มหาวิทยาลัยเอกชน 2 คณะ ได้แก่

คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ

(อ้างอิงจาก http://www.tpecs.org/news_certification.php สืบค้นวันที่ 15 กพ 53 )

นอกนั้นยังอยู่ในระหว่างดำเนินการครับ

เพราะฉะนั้นน้องๆที่เข้าไปเรียนในสถาบันที่ไม่ได้มีรายชื่อผ่านการรับรองหรือกำลังดำเนินการแต่ยังไม่ผ่านจะไม่มีสิทธิสอบ

เพื่อขอขึ้นทะเบียนและรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมนะครับ

เพราะตามเกณฑ์ข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วยหลักเกณฑ์การสอบความรู้เพื่อขอขึ้นทะเบียน

และรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมพ.ศ. ๒๕๔๖ หมวดที่ 3 กล่าวว่า

"ผู้ที่จะยื่นขอเข้าสอบความรู้ จะต้องมีคุณสมบัติ ดังนี้
(๑) ผู้สำเร็จการศึกษาหลักสูตรเภสัชศาสตร์ในประเทศที่สภาเภสัชกรรมรับรองหรือ
ทบวงมหาวิทยาลัยรับรอง
(๒) สำหรับผู้สำเร็จการศึกษาหลักสูตรเภสัชศาสตร์จากต่างประเทศ จะต้องเป็น
ปริญญาที่สภาเภสัชกรรมรับรอง และได้ดำเนินการหรือฝึกปฏิบัติครบถ้วนตามที่
สภาเภสัชกรรมกำหนดแล้ว "

(อ้างอิงจาก http://www.kodmhai.com/m6/m6-2/New1/N9.html#t4 สืบค้นวันที่ 15 กพ 53)

ฉะนั้นน้องๆต้องศึกษาข้อมูลในส่วนนี้ก่อนนะครับเพื่อประโยชน์ของตัวน้องเอง

เพราะพี่ไม่อยากให้สภาเภสัชกรรมต้องมีปัญหาเหมือนกับสภาพยาบาลที่กำลังเป็นข่าวอยู่

หากน้องๆไม่มีใบประกอบวิชาชีพจะไม่สามารถทำงานที่ต้องใช้ใบประกอบวิชาชีพได้เลยน่ะครับ
Sniper @ Day : BomBay @ NiGht
rx_sniper

โพสต์โดย frankie8 » 15 ก.พ. 2010, 23:58

เป็นไปได้มั้ยว่าเรียนไปก่อน สอบไปก่อนแล้วค่อยรับรอง
เหมือนบางคณะ บางมหาลัย
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย SinWiSuth » 16 ก.พ. 2010, 10:39

ที่น่ากลัวกว่านั้นคือ บางที่หลักสูตรยังไม่ผ่านการรับรองจากสกอ.เ้ลยครับ

เรื่องผ่านการรับรองของสภาขอบอกว่าอ่านเนื้อในแล้ว โอกาสจะผ่านได้ ค่อนข้างยากนะครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย rx_sniper » 16 ก.พ. 2010, 20:35

frankie8 เขียน:เป็นไปได้มั้ยว่าเรียนไปก่อน สอบไปก่อนแล้วค่อยรับรอง
เหมือนบางคณะ บางมหาลัย

เหอๆ ยากครับเพราะส่วนตัวผมเองเห็นตัวอย่างชัดเจนจากมหาวิทยาลัยหนึ่งที่รู้จัก

ตอนนี้ผ่านมาหลายปีแล้ว และปีการศึกษานี้กำลังจะมีเด็กขึ้นเรียนปีสุดท้าย(เป็นรุ่นแรกที่เปิดรับ)

ยังไม่ผ่านการปะเมินเลยครับ ติดอยู่หลายด้าน

ทางที่ดีเลือกเข้าไปเรียนในสถาบันที่พร้อมและได้รับการรับรองแล้วดีกว่าครับ

อย่าเอาอนาคตไปเสี่ยงเลยครับ
Sniper @ Day : BomBay @ NiGht
rx_sniper

โพสต์โดย LeMmOy » 17 ก.พ. 2010, 01:26

สงสารเด็กอ่ะ

ปล. ผมรักเด็ก :biggrin:
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่