New Document

มีชีวิตที่มีความสุข

ห้องเภสัชกร

มีชีวิตที่มีความสุข

โพสต์โดย naproxen » 08 ม.ค. 2010, 12:33

ขอเชิญทุกท่านร่วมแบ่งปันความรู้ ประสบการณ์ มุมมอง ความเห็น ในประเด็น "มีชีวิตที่มีความสุข"
ภาพประจำตัวสมาชิก
naproxen

Re: มีชีวิตที่มีความสุข

โพสต์โดย apotheker » 08 ม.ค. 2010, 17:17

พอดีปีใหม่มีคนส่งฟอเวิร์ดเมล์มาให้พอดีเลยครับ :mrgreen:

คนที่มีความสุขที่สุดในโลก
คนที่มีความสุขที่สุดในโลกไม่ใช่คนที่ร่ำรวย
คนที่มีความสุขที่สุดในโลกไม่ใช่คนที่ประสบความสำเร็จ
แต่คนที่มีความสุขที่สุดในโลกคือ คนที่มีความสบายใจเท่านั้นเอง

ความหมายของความสบายใจ คือ
1. เต็มไปด้วยความเชื่อมั่น เชื่อว่าคุณมีดี คุณน่าคบหา และคุณทำได้
2. รู้จักตัวเอง ยอมรับในข้อบกพร่องของตัวเอง และ พร้อมจะปรับปรุงเสมอ
3. ไม่ดื้อดึง ถ้าวันวานคุณเคยทำผิดพลาด คุณก็ยินยอมเปลี่ยนแปลงและรับฟังคนอื่น
4. เห็นค่าของตัวเอง คุณไม่คิดว่าตัวเองช่างไร้ค่า คุณจึงมีความสุขในใจเสมอ
5. กล้าหาญเสมอ คุณกล้าเปลี่ยนแปลงและกล้ารับมือกับสิ่งแปลกใหม่หรือปัญหาต่างๆ
6. วิ่งหนีความทุกข์ เมื่อรู้ตัวว่าตกลงไปในความทุกข์ คุณก็รีบหาทางหลุดพ้น ไม่จมอยู่กับมัน
7. มีความฝันใฝ่ เมื่อชีวิตมีจุดหมาย คุณก็จะเดินไปบนถนนชีวิตอย่างมีความหวัง ไม่เลื่อนลอย
8. มีน้ำใจอาทร คุณพบความสุขในใจเสมอถ้าเป็นผู้ให้แก่ผู้อื่น โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
9. นับถือตัวเอง ไม่ดูถูกตัวเองด้วยการลดคุณค่าและทำในสิ่งที่เสื่อมเสียต่อตัวเอง
10. เติมสีสัน สร้างรอยยิ้มให้ชีวิตของคุณและคนรอบข้าง รู้จักหยอกล้อคนอื่น ๆ และตัวเองด้วย

ความสุขนั้นคือพอใจกับวิถีชีวิตของตัวเอง และวางฝันของตัวเองตามกำลังที่ตนทำได้
การได้รับวัตถุและความสำเร็จในหน้าที่การงาน ทำให้คุณพึงพอใจและยกระดับฐานะของคุณเท่านั้น
เป็นการสร้างเสริมความสุขเพียงภายนอก และมันมิได้อยู่กับคุณอย่างมั่นคงถาวรตลอดไป
เพราะคนเรานั้นย่อมมีความต้องการเพิ่มขึ้นเสมอ ไม่มีวันหยุดนิ่ง

ความสุขที่แท้จริงเกิดจากข้างในจิตใจของคนเรา และถ้าจิตใจของคุณไม่ว่าง เต็มไปด้วยอารมณ์อันตรายต่าง ๆ
ความสุขก็จะเกิดขึ้นได้ยากยิ่ง เพราะความสุขนั้นมักเกิดขึ้นท่ามกลางความสงบเสมอ
ชีวิตของคนเรานั้นไม่ยืนยาวนัก คุณสามารถหาความสุขให้ตัวเองได้ตั้งแต่เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องมุ่งหวังยามแก่เฒ่า
จึงค่อยอยู่อย่างสงบสุขอย่างที่หลายคนเชื่อกัน

เราจะสามารถมีความสุขที่สุดในโลกได้ในตอนนี้ ถ้าเราเริ่มจากตัวเราเอง
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย LeMmOy » 08 ม.ค. 2010, 20:14

ความสุขที่สุดที่ผมเคยสัมผัสในชีวิตนี้ คือการได้เห็นคนป่วยที่เสพยาจากน้ำมือผม แล้วหายป่วย
ผมไม่คิดเลยว่าคนไม่ได้เรื่องอย่างผมซึ่งเป็นแค่เภสัชกรห่วยๆคนนึงที่ประเทศนี้พึงจะมีได้ จะได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาช่วยเหลือมนุษย์ให้มีสุขภาพที่ดี

แต่ผมเคยมีวีรกรรมห่ามๆ เพื่อผดุงความเป็นเภสัช(ของผม)ด้วยนะ ว่ะฮ่ะฮ่า

ตอนผมอยู่ร้านยาในอำเภอเล็กๆ อำเภอนึง แถวจังหวัดทางภาคตะวันออก ผมเคยต่อยเด็กขายยาที่อยู่ร้านยาฝั่งตรงข้ามร้านผม มันไม่ใช่เภสัช มันขี่มอไซด์ส่งผักในตอนเช้า ตอนบ่ายมันมาเปิดร้านยา วันนั้นเป็นวันซวยของมันเพราะมันดันจ่าย DEXA เม็ดสีส้มมาให้ป้าที่เป็นโรคปวดหลังกิน บังเอิญป้าคนนี้เป็นลูกค้าประจำผม เค้าไปซื้อยาจากร้านโน้นแล้วเอามาให้ผมดูว่ากินแล้วดีจังเลย ถ้าผมไม่จ่ายยาแบบนี้ให้ ป้าจะเปลี่ยนใจไปอุดหนุนร้านนั้นแล้วนะ เพราะกินแล้วหาย

โดยปกติ พฤติกรรมของร้านนี้ชอบตัดราคาร้านผมเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จ่ายยาก็มั่ว ก่อนหน้านั้นมีเคสคนเป็นโรคกระเพาะไปซื้อยาร้านนี้ มันจ่าย รานิดีน คู่กับ ไซเมทติดีน400 กิน 2x3 กินเข้าไปได้ไง ผมข้ามถนนไปบอกว่าจ่ายผิดก็ไม่ฟัง คราวนี้ผมทนไม่ไหว ปิดร้านสี่ทุ่มปุ๊บผมเรียกมันมาคุยหน้าร้าน ผมถามว่าจ่ายยาโหดๆทำไม มันบอกว่าเรื่องของผม พี่เสือกอะไร ผมได้ยินแล้วควันออกหูทันที ต่อยมันคว่ำเลย ต่อยเสร็จผมก็ถามมันว่ามึงจะแจ้งความไม๊ เด๋วพาไปโรงพัก แต่มันไม่กล้าเพราะมันรู้ว่าผมพวกเยอะ ฮ่าๆๆ แล้วผมก็ยื่นข้อตกลงอะไรบางอย่างซึ่งมันก็ยอมรับโดยดี

หลังจากนั้นพอมันเห็นผมอยู่ในร้านมันก็จะไม่เข้ามาขาย (แต่ปล่อยให้น้องสาวที่เพิ่งจบ ปวส.มานั่งขายแทน ฮ่าๆๆ) น้องสาวมันก็ขายแต่ยาเรียกหา ไม่กล้าจัดยา เพราะไม่อยากมีเรื่องกับร้านผม ตั้งแต่ผมอยู่ที่นั่นมาหลายปี ผมไม่เคยเห็นร้านนี้มีเภสัชตัวเป็นๆมายืนจ่ายยา ผมรู้ว่าร้านมันเส้นใหญ่ เพราะเปิดมานานมาก ร้องเรียนไปหลายครั้งเรื่องก็เงียบหาย ผมว่าพวกเถื่อนๆมันต้องเจอวิธีเถื่อนๆ ถึงจะเอาอยู่ ส่วน สสจ.ก็นั่งทำตัวเป็นหัวกระบวยอยู่ในจังหวัด พึ่งพาไม่ได้

หลังจากผมกลับกรุงเทพ ผมก็ฝากให้พวกผมที่อยู่ที่นั่นดูให้ จนตอนนี้ร้านนี้เปลี่ยนเป็นร้านขายของชำไปแล้ว มียาก็แค่พวกยาพารา ยาหม่องยาดม

นึกถึงเรื่องนี้ทีไร ผมก็แอบมีความสุขแบบซาดิสท์ลึกๆในใจทุกที ฮ่าๆๆๆ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย frankie8 » 08 ม.ค. 2010, 23:23

ขอชื่นชมในความกล้าหาญ บ้าบิ่น ถึงลูกถึงคนของคุณLemmoyครับ
แต่ก็จะมีแบบนี้ไปเรื่อยๆ เพราะ คนอยากได้เงินโดยไม่คำนึงถึงอะไรเลย ไม่เว้นแม้แต่เภสัช(บางคน)เองนะครับ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย kumnungv » 09 ม.ค. 2010, 05:53

นัสรูดินมีเพื่อนคนหนึ่งชื่อมุสตาฟา มุสตาฟาเป็นคนไม่ฉลาดส่วนนัสรูดินเป็นคนฉลาดแต่ชอบทำเป็นโง่ วันหนึ่งมุสตาฟาตื่นแต่เช้ามืดด้วยความท้อแท้ไปหานัสรูดินบอกว่า เพื่อนเอ๋ย บ้านที่ผมอยู่มันคับแคบ กลิ่นอับ ไม่คล่องตัวเลย ผมไม่มีความสุข กลัดกลุ้มมาหลายปีแล้ว ช่วยผมหน่อยได้ไหม เงินที่จะขยายห้องก็ไม่มี

นัสรูดินบอกว่า เอาล่ะแกต้องเชื่อข้านะ แล้วจะช่วยให้สบายขึ้น คืนนี้นะให้เอาแพะเข้าไปล่ามในห้องนอนของแก มุสตาฟางงแต่ก็เชื่อนัสรูดิน พอรุ่งเช้าตื่นมาตาแดง มาหานัสรูดิน ผมนอนหลับๆตื่นๆ เจ้าแพะวายร้ายมันร้องทั้งคืนเลย ไหนว่าจะช่วยผมให้มีความสุข

นัสรูดินบอกว่า เอาน่าเชื่อฉัน คืนนี้เอาลาเข้าไปอีกตัวหนึ่งไปล่ามด้วยกัน มุสตาฟาคนโง่ก็ทำตาม เอาลาเข้าไปล่าม รุ่งเช้าก็โผเผมาบอกว่า เจ้าแพะกับลามันทะเลาะกันทั้งคืนร้องและเตะกันและถ่ายมูลออกมา ห้องผมเล็กอยู่แล้วเหม็นคลุ้งไปหมดไหนว่าจะช่วยผมให้สบายขึ้นไงล่ะ นัสรูดินบอกว่า เอาน่า คืนนี้ได้เรื่องเอาม้าเข้าไปอีกตัวหนึ่ง พอรุ่งเช้ามุสตาฟาไม่มีแรง เพราะไม่ได้นอนทั้งคืนบอกนัสรูดินช่วยผมด้วย ช่วยผมให้มีความสุขหน่อย นัสรูดินบอกว่า เอาละได้ที่แล้ว คืนนี้เอาแพะออกจากห้องไป พอรุ่งเช้ามุสตาฟามาหา นัสรูดินก็ถามว่าเป็นไงบ้าง มุสตาฟาจึงบอกว่าค่อยยังชั่วนิดนึงแล้ว

นัสรูดินบอกว่า งั้นคืนนี้เอาลาออกไป รุ่งเช้ามุสตาฟาบอกว่า ผมรู้สึกว่าห้องผมกว้างขึ้น นัสรูดินบอกว่าคืนนี้แกเอาม้าออกไปจากห้อง รุ่งเช้ามมุสตาฟาเดินยิ้มเผล่มาหาบอกว่า แหม ผมรู้สึกเป็นสุขเหลือเกินห้องผมรู้สึกมันกว้างขวางดี

คงมีหลายคนที่เป็นแบบมุสตาฟานี่แหละ ไม่รู้จักพอใจตนเองเที่ยวคิดฟุ้งซ่านไปครั้นสูญเสียไปทีละน้อยพอได้คืนมาจึงเห็นคุณค่าของสิ่งที่ตนมีอยู่ ถ้ารู้จักคิดดี คิดถูกเสียตั้งแต่ต้น ก็จะสุขใจ สบายใจ ไม่ต้องกระวนกระวายใจให้เป็นทุกข์

จากหนังสือ สันโดษเคล็ดลับของความสุข โดย พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

ที่ผ่านมาผมเคยขวยขวายหาบางสิ่งบางอย่างที่คิดว่าต้องการเพื่อตอบสนองความสุข

สุดท้ายแล้วพบว่าการอยากได้อยากมีที่ไม่เหมาะสมกับฐานะ หรือความสามารถของตัวเอง

หลังจากความสุขก็จะนำมาแต่ความทุกข์ :lol:
kumnungv

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 09 ม.ค. 2010, 13:10

เนื่องในวันเด็ก 2553 เลยขอฝากด้วย "นิทานเพื่อคุณค่าชีวิต สำหรับเด็กปฐมวัย" แต่งให้กับโครงการ Living Value Education Program UNICEF เรื่อง "เสื้อแห่งความสุข" ค่ะ
ครั้งหนึ่งนานมา ราชายิ่งใหญ่
มั่งมีมากมาย แต่ไม่มีสุข
โหรบอกให้หา เสื้อมาลดทุกข์
ใส่เสื้อมีสุข สนุกทุกวัน
บัญชาราชา มีมาดังลั่น
รีบเร่งเร็วพลัน ช่วยกันหามา
ทหารรับคำ เช้าค่ำออกหา
สนองบัญชา แต่ว่าไม่เจอ
เสื้อแห่งความสุข ทุกบ้านไปเก้อ
ไม่เคยพบเจอ เสื้อเธออยู่ไหน
วันหนึ่งมีเพลง บรรเลงจับใจ
จากบ้านไกลไกล จึงไปทันที
พบชายยากไร้ เสื้อใส่ไม่มี
ร้องเพลงเพราะดี เพราะมีความสุข
อยู่อย่างพอเพียง ไม่เสี่ยงไม่ทุกข์
ทุกวันมีสุข สนุกภายใน
หนูจ๋าคิดดู สุขอยู่ที่ไหน
เป็นสุขในใจ ไม่หาก็มี
ขอเพียงทุกคน ทำตนพอดี
อยู่ในทุกที่ ก็มีความสุข.
APPLE_rx12MU

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 09 ม.ค. 2010, 13:33

การทำชีวิตให้เป็นสุข เป็นหนทางนำไปสู่ความสำเร็จในชีวิต
ทำงานร้านยามาตลอด เหนื่อยทั้งกายและใจ ได้พยายามค้นหาวิธีที่ทำให้หายเหนื่อย และทำงานอย่างมีความสุขตลอดเวลา ทำมาหลายวิธีแล้ว เช่น นอนมากๆ ไปเที่ยว ไปกินอาหารอร่อยๆ ดูหนัง ดูตลก ฯลฯ ก็ได้ผลบ้างแต่มันไม่คุ้มกับเงินและเวลาที่เสียไป วันหนึ่งได้ไปซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับ ทำอย่างไรจึงจะประสพความสำเร็จในชีวิต มาอ่าน ทุกเล่มชี้แนะว่า ให้เปลี่ยนความคิดใหม่ในการดำรงชีวิต เช่น
? ต้องมีความเชื่อมั่นในตนเองว่าต้องทำได้เหมือนกับคนที่ประสพความสำเร็จคนอื่นทำได้
? ในความจำให้คิดแต่เรื่องที่เป็นบวก
? มีการตั้งเป้าหมายในชีวิตที่แน่วแน่ไม่โลเล
? ขจัดความกลัวออกไปจากจิตใจ ฯลฯ
ทุกเล่มบอกแต่แนวทางให้ แต่ว่าทำอย่างไรจึงจะเปลี่ยนได้ไม่ได้บอกไว้
วันหนึ่งได้มีโอกาสฟังธรรมะจากพระอาจารย์รูปหนึ่ง ท่านเทศน์ ว่า พระพุทธองค์กล่าวว่า
ชีวิตที่มีความสุขนั้น คือการทำจิตใจให้เบิกบานอยู่เสมอ สิ่งใดที่ไม่ดีในอดีตให้ลบออกไปจากสมอง สิ่งใดที่ดีๆให้จดจำไว้ในความคิดของเรา งดเว้นการทำชั่วทุกอย่าง กระทำแต่ความดีทุกครั้งที่มีโอกาส และเพียรพยายามฝึกตนให้มีจิตใจเบิกบานเสมอ
การงดเว้นทำความชั่ว คือการระงับกิเลสทั้งปวงที่ซ่อนอยู่ในจิตใจของทุกคนตั้งแต่เกิดไม่ให้เกิดขึ้น คือความโลภ ความมักโกรธ ความหลงผิด
การทำความดี คือ การหมั่นทำบุญ เป็นการชำระล้างจิตใจสะอาด ความคิดความอ่านละเอียดลออ ลึกซึ้ง สามารถลำดับเหตุการณ์ในอดีตได้ ประกอบด้วย การทำทาน การรักษาศีล และการเจริญภาวนา(ฝึกสมาธิ)
ต้องฝึกจิตใจให้เบิกบานเสมอ ยิ้มกับทุกคนที่มาพบ และกล่าวคำว่า ?สวัสดี?ทุกครั้ง ทั้งหมดนี้เป็นการกล่าวโดยย่อ รายละเอียดให้ไปศึกษาเพิ่มเติมเอาเอง
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย noijung » 20 ม.ค. 2010, 12:36

ขอบคุณ ฟาร์ม่าคาเฟ่ ที่ทำให้มีแรง มีำกำลังใจ ในการดำเนินชีวิตต่อไป
:smile: :smile: M02 M02
noijung

โพสต์โดย pharmhikaru » 21 ม.ค. 2010, 16:06

:razz: :razz: ขอบคุณเรื่องราวดีๆทั้งหมดนะคะ ต่อไปนี้จะมีชีวิตที่มีความสุข เย้ เย้ เย้ :razz: :razz:
pharmhikaru

โพสต์โดย GPE » 23 ม.ค. 2010, 08:50

ทำใจ ให้ดี คิดให้เป็น

หา สวล ดีๆ :lol:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย tintin_hcu » 23 ม.ค. 2010, 11:08

LeMmOy เขียน:ความสุขที่สุดที่ผมเคยสัมผัสในชีวิตนี้ คือการได้เห็นคนป่วยที่เสพยาจากน้ำมือผม แล้วหายป่วย
ผมไม่คิดเลยว่าคนไม่ได้เรื่องอย่างผมซึ่งเป็นแค่เภสัชกรห่วยๆคนนึงที่ประเทศนี้พึงจะมีได้ จะได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาช่วยเหลือมนุษย์ให้มีสุขภาพที่ดี

แต่ผมเคยมีวีรกรรมห่ามๆ เพื่อผดุงความเป็นเภสัช(ของผม)ด้วยนะ ว่ะฮ่ะฮ่า

ตอนผมอยู่ร้านยาในอำเภอเล็กๆ อำเภอนึง แถวจังหวัดทางภาคตะวันออก ผมเคยต่อยเด็กขายยาที่อยู่ร้านยาฝั่งตรงข้ามร้านผม มันไม่ใช่เภสัช มันขี่มอไซด์ส่งผักในตอนเช้า ตอนบ่ายมันมาเปิดร้านยา วันนั้นเป็นวันซวยของมันเพราะมันดันจ่าย DEXA เม็ดสีส้มมาให้ป้าที่เป็นโรคปวดหลังกิน บังเอิญป้าคนนี้เป็นลูกค้าประจำผม เค้าไปซื้อยาจากร้านโน้นแล้วเอามาให้ผมดูว่ากินแล้วดีจังเลย ถ้าผมไม่จ่ายยาแบบนี้ให้ ป้าจะเปลี่ยนใจไปอุดหนุนร้านนั้นแล้วนะ เพราะกินแล้วหาย

โดยปกติ พฤติกรรมของร้านนี้ชอบตัดราคาร้านผมเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จ่ายยาก็มั่ว ก่อนหน้านั้นมีเคสคนเป็นโรคกระเพาะไปซื้อยาร้านนี้ มันจ่าย รานิดีน คู่กับ ไซเมทติดีน400 กิน 2x3 กินเข้าไปได้ไง ผมข้ามถนนไปบอกว่าจ่ายผิดก็ไม่ฟัง คราวนี้ผมทนไม่ไหว ปิดร้านสี่ทุ่มปุ๊บผมเรียกมันมาคุยหน้าร้าน ผมถามว่าจ่ายยาโหดๆทำไม มันบอกว่าเรื่องของผม พี่เสือกอะไร ผมได้ยินแล้วควันออกหูทันที ต่อยมันคว่ำเลย ต่อยเสร็จผมก็ถามมันว่ามึงจะแจ้งความไม๊ เด๋วพาไปโรงพัก แต่มันไม่กล้าเพราะมันรู้ว่าผมพวกเยอะ ฮ่าๆๆ แล้วผมก็ยื่นข้อตกลงอะไรบางอย่างซึ่งมันก็ยอมรับโดยดี

หลังจากนั้นพอมันเห็นผมอยู่ในร้านมันก็จะไม่เข้ามาขาย (แต่ปล่อยให้น้องสาวที่เพิ่งจบ ปวส.มานั่งขายแทน ฮ่าๆๆ) น้องสาวมันก็ขายแต่ยาเรียกหา ไม่กล้าจัดยา เพราะไม่อยากมีเรื่องกับร้านผม ตั้งแต่ผมอยู่ที่นั่นมาหลายปี ผมไม่เคยเห็นร้านนี้มีเภสัชตัวเป็นๆมายืนจ่ายยา ผมรู้ว่าร้านมันเส้นใหญ่ เพราะเปิดมานานมาก ร้องเรียนไปหลายครั้งเรื่องก็เงียบหาย ผมว่าพวกเถื่อนๆมันต้องเจอวิธีเถื่อนๆ ถึงจะเอาอยู่ ส่วน สสจ.ก็นั่งทำตัวเป็นหัวกระบวยอยู่ในจังหวัด พึ่งพาไม่ได้

หลังจากผมกลับกรุงเทพ ผมก็ฝากให้พวกผมที่อยู่ที่นั่นดูให้ จนตอนนี้ร้านนี้เปลี่ยนเป็นร้านขายของชำไปแล้ว มียาก็แค่พวกยาพารา ยาหม่องยาดม

นึกถึงเรื่องนี้ทีไร ผมก็แอบมีความสุขแบบซาดิสท์ลึกๆในใจทุกที ฮ่าๆๆๆ

แล้วผมก็ยื่นข้อตกลงอะไรบางอย่างซึ่งมันก็ยอมรับโดยดี

ข้อตกลงอาไรง่ะ อยากรู้มั่งฮี่ เฉลยหน่อยนะคร้าบ รุ่นพี่หัวเฉียว อิอิิ :mrgreen:
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย naproxen » 23 ก.พ. 2010, 21:44

ความสุข 5 ขั้น

1.การได้อาหาร ยา ที่อยู่ เครื่องนุ่งห่ม และสนองตัณหาอย่างหยาบ

2.การได้อาหาร ยา ที่อยู่ เครื่องนุ่งห่ม ที่ประณีต สวยงาม สบาย และสนองตัณหาอย่างกลาง

3.การได้สนองตัณหาอย่างละเอียด เช่นติดในความดี ต้องได้ทำดีจึงจะเป็นสุข ตัณหาในความดี

4.การเป็นอิสระหลุดพ้นจากตัณหา อิสระจากดีชั่วหรือกลางๆ

5.การเป็นอิสระหลุดพ้นจากตัณหา และพอใจทำประโยชน์ให้ผู้อื่นโดยไม่ติดแม้ความดี
naproxen

โพสต์โดย naproxen » 23 ก.พ. 2010, 22:16

สุขใจ เมื่อใจเป็นอิสระ
ทุกข์ใจ เมื่อใจไม่อิสระ

ใจเป็นอิสระ เพราะไม่โหยหา ไม่ผลักไส ไม่เฉยเมย
ใจไม่อิสระ เพราะโหยหา ผลักไส เฉยเมย

ดับ โหยหา ผลักไส เฉยเมย ใจอิสระก็ปรากฏ
จะดับได้เพราะปัญญา ศีล สมาธิ

ดับความหลงผิดเป็นตัวตนได้ ใจอิสระแท้จึงเริ่มปรากฏได้

ไม่ครอบครองสิ่งใด ใจก็อิสระ
ไม่ครอบครอง จึงใช้สอยๆได้อย่างประเสริฐ
naproxen

โพสต์โดย ck0707007 » 24 ก.พ. 2010, 17:52

มีจุดยืนที่สุขใจ
และทำตามจุดยืนนั้น
ck0707007

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่