New Document

แบบนี้ ทำใจ อย่างเดียวใช่ไหม

ห้องเภสัชกร

แบบนี้ ทำใจ อย่างเดียวใช่ไหม

โพสต์โดย pompam112 » 06 ม.ค. 2010, 19:00

มีอยู่ว่ามีร้านยาเปิดใหม่ข้างเคียง ก็มีเภสัชแขวนป้ายตลอดเวลาทำการ ผ่านไปปีหนึ่ง ก็เปิดอีกร้านเอาป้ายเดิม ใบอนุญาตเดิมของร้านเก่า มาใส่ร้านใหม่เหมือนย้ายร้าน แต่ปรากฎร้านเก่าก็เปิดแต่ไม่มีใบอนุญาตอย่างไรเลย ร้องเรียน สสจ.ก็มาตรวจ แล้วเห็นว่า มีใบอนุญาตร้านเดียว ก็บอกว่า ผิดจริง แต่เวลาผ่านไปร้านนั้นก็ยังอยู่เหมือนเดิม เปิดตลอด มีชายหน้าโหดเฝ้าอยู่ตลอดเวลา เห็นอยู่ตลอดว่าเป็นอย่างนี้ สสจ. บอกว่าจะตรวจสอบอีกที อย่างนี้แล้ว มึนตึ๊บ และรู้สึกเสียกำลังใจคะ พูดไม่ออก
ภาพประจำตัวสมาชิก
pompam112

Re: แบบนี้ ทำใจ อย่างเดียวใช่ไหม

โพสต์โดย teerawudh » 06 ม.ค. 2010, 20:34

ทำหนังสือแจ้งสภาเภสัชกรรม ถึงเลขาธิการฯ โดยมีรายละเอียดดังนี้

สถานที่เกิดเหตุ อำเภอ จังหวัด ชื่อผู้แจ้ง ที่อยู่เพื่อการติดต่อ รายละเอียดพอสังเขป

ฐานความผิด? วดป.ที่เกิดเหตุ ทำสำเนาเพื่อตามเรื่องเก็บไว้ ๑ ชุดครับ
teerawudh

Re: แบบนี้ ทำใจ อย่างเดียวใช่ไหม

โพสต์โดย justice » 06 ม.ค. 2010, 23:21

อืม เป็นปัญหาจริงๆครับ สสจ. เค้าทำอะไรไม่ได้เลยเหรอ ผมเห็นบ้างร้านในภก. ขอไม่เอ่ยนาม กลัวจะทำให้คนที่เล่าให้ฟังเดือดร้อนครับ คือเค้าทำตัวเสมือนเป็นหมอ มันมากกว่าเภสัชอีกครับ ทั้งที่ไม่ได้จบอะไรเกี่ยวกับเภสัชมาเลย น่าเศร้าจัยแทนเภสัชนะครับที่ต้องขายยาตามที่เค้าแนะมาให้ เรามีความรู้น้อยกว่าคนไม่จบด้านนี้อีกหรือครับ ผู้ป่วยที่ไปหาจะรอดมั๊ยเนี้ย เป็นตัวอย่างให้เห็นว่าสสจ.ยังไม่มีอำนาจเพียงพอในการตรวจสอบครับ ช่วยๆกันกำจัดคน....พวกนี้ออกไปจากสังคมร้านยาของเราเถอะครับ :twisted:
justice

โพสต์โดย kumnungv » 07 ม.ค. 2010, 06:31

teerawudh เขียน:ทำหนังสือแจ้งสภาเภสัชกรรม ถึงเลขาธิการฯ โดยมีรายละเอียดดังนี้

สถานที่เกิดเหตุ อำเภอ จังหวัด ชื่อผู้แจ้ง ที่อยู่เพื่อการติดต่อ รายละเอียดพอสังเขป

ฐานความผิด? วดป.ที่เกิดเหตุ ทำสำเนาเพื่อตามเรื่องเก็บไว้ ๑ ชุดครับ

แล้วในขั้นตอนมีการปกปิดผู้แจ้ง มากน้อยแค่ไหนครับ สสจ.ในเขตจะทราบผู้แจ้งด้วยไหม

กรณีนี้น่าจะมีเยอะ แต่คนไม่อยากแจ้ง เพราะไม่อยากมีปัญหาครับ
kumnungv

โพสต์โดย apotheker » 07 ม.ค. 2010, 09:06

จะบอกว่า ดีใจที่เห็นชื่อพี่ธีรวุฒิ :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 07 ม.ค. 2010, 09:08

teerawudh เขียน:ทำหนังสือแจ้งสภาเภสัชกรรม ถึงเลขาธิการฯ โดยมีรายละเอียดดังนี้

แล้วสภาจะทำอย่างไรต่อครับ?

:cool:
kohboy

โพสต์โดย Barrios » 07 ม.ค. 2010, 11:01

ต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร ทำหนังสืออย่างเป็นทางการ ถึง นพ.สสจ., อย. อ้างถึง เรื่องเดิม จะเป็นการรายงานการทำงาน การติดตามเรื่องของ สสจ. หนังสือจะเป็นหลักฐานการรับเรื่องและการทำงานของ สสจ. ทำให้ต้องเร่งดำเนินการ
ถ้าแจ้งด้วยปากเปล่าจะตามเรื่องไม่ค่อยได้
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 07 ม.ค. 2010, 11:12

พูดยากนะครับ ในมุมมองของ สสจ.หรือ อย.ก็มักจะบอกว่าให้แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร ลงชื่อผุ้แจ้งด้วย จึงจะดำเนินการได้
แต่ในมุมของผู้ประกอบการด้วยกัน พอแจ้งแบบนี้ ไม่รู้ทำไม ไอ้คนโดนแจ้งมันรู้ทุกทีว่าใครแจ้ง ยิ่งกรณีของ จขกท. เหมือนมีคนของ สสจ.รู้เห็นเป็นใจ ยิ่งลำบาก คนค้าขายไม่มีใครอยากสร้างศัตตรูหรอกครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Barrios » 07 ม.ค. 2010, 13:32

เวลา สสจ.หรือตำรวจไปตรวจ มักจะอ้างว่ามีสายรายงานหรือมีผู้ร้องเรียน ทั้ง ๆ ที่ไม่มี
เพื่อลดแรงกดดันจากผู้ที่ถูกตรวจสอบ ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดา สสจ.เองก็ที่ไม่อยากมีศัตรูเพิ่ม
ดังนั้น หากมี สสจ.เข้าไปตรวจโดยที่ร้านข้าง ๆ ไม่ได้ร้องเรียนไป หรือไม่เกี่ยวข้องเลย
ก็จะถูกสงสัยว่าเป็นผู้ร้องเรียนอยู่ดี
:geek:
Barrios

โพสต์โดย LeMmOy » 07 ม.ค. 2010, 13:53

ผมว่า สสจ.กลัวโดนชายหน้าโหดที่คุมร้านต่อยว่ะ

อย่างงี้ต้องรับสมัครคนหน้าโหดไปเป็นสสจ.มั่งแล้วนะ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
LeMmOy

โพสต์โดย kohboy » 07 ม.ค. 2010, 14:47

กระบี่ก็เป็นจังหวัดท่องเที่ยวที่มีนักท่องเที่ยวต่างชาติมากันเยอะแยะนี่นา
สสจ.และอย. ก็น่าจะชอบไปตรวจงานในสถานที่ท่องเที่ยว
หรือว่าไปเที่ยวบ่อยจนไม่อยากไปซะแล้ว?
หรือมีเหตุผลอื่น?

ฮึ!

ปล.
พี่ธีรวุฒิยังไม่มาตอบผมเรื่องการทำงานของสภาเลยนะครับ
หรือไฟพี่มอดไปแล้ว?
:cool:
kohboy

โพสต์โดย teerawudh » 07 ม.ค. 2010, 19:18

สวัสดีปีใหม่น้องเกาะบอยและสมาชิกทุกท่านครับ

ขอโทษที่ห่างหายไปนาน จริงๆแล้วยังเข้ามาเยี่ยมเยียนที่เว็บบอร์ดนี้อยู่ทุกสัปดาห์ครับ

ถึงอย่างไรก็ยังจะทำงานด้านวิชาชีพอยู่ต่อไป ไม่ว่าใครจะขึ้นมาเป็นกรรมการก็ขอแสดงความชื่นชมที่ท่าน

ได้อาสากันเข้ามาเพื่อแก้ปัญหาวิชาชีพที่มีอยู่มากๆในขณะนี้

วันนี้มีโอกาสได้เข้าสวัสดีปีใหม่กับท่านเลขาอย.ก็เกิดกำลังใจที่จะทำงานวิชาชีพต่อไป เพราะทางอย.ได้มีการทบทวนเรื่องเวลปฏิบัติการของ

ภชช. 3 ชม.ว่าได้มีการยกเลิกมาร่วม 11-12 ปีแล้ว แต่ยังมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนว่ากระทำได้ ซึ่งคงต้องมีการดูแลกันให้ถูกต้องตามกาล

เวลาครับ อีกเรื่องหนึ่งที่เป็นข่าวดีสำหรับพี่น้องที่ประสบปัญหาเรื่องความไม่ถูกต้องของการเอาเปรียบผู้บริโภค ก็โปรดแจ้งไปยัง 1556 รับเรื่อง

ร้องเรียนกันได้ ซึ่งหากเป็นเรื่องของผลิตภัณฑ์ก็จะส่งเรื่องต่อไปยังกองผลิตภัณฑ์เพื่อดำเนินการ หากเป็นเรื่องทำสิ่งไม่ถูกต้องตามกฏหมาย

เช่นเรื่องร้านยาไม่มีใบอนุญาต ไม่มีเภสัชกรปฏิบัติหน้าที่ตามเวลาที่ระบุก็จะมีการดำเนินการต่อโดยกองสปป. จึงขอตอบผู้ตั้งกระทู้นี้ว่าน่าจะ

ลองดูนะครับ ได้ผลอย่างไรก็มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อการดำเนินการต่อไปซึ่งอาจต้องมีการประสานไปทางอย.อีกทีครับ

ส่วนเรื่องสภาฯจะดำเนินการอย่างไร ผมมิอาจตอบท่านได้ครับในขณะนี้ตามคำถามของน้องเกาะบอยเพราะไม่ได้เป็นกรรมการสภาฯแล้ว
teerawudh

โพสต์โดย kohboy » 07 ม.ค. 2010, 19:30

ขอบคุณครับพี่วุฒิ (ชื่อเล่นจริงไม่น่าจะชื่อนี้นะครับ อย่างเกาะบอยที่ชื่อเล่นว่าโต้ง เค้าก็ไม่เคยบอกชื่อใครก่อนเหมือนกัน อิอิ)

เช่นกันครับ;
กับสภาชุดนี้ ผมขอใช้ตัวกับหัวใจลุยกับเรื่องแขวนป้ายดูซะที ก็ต้องรอดูหละว่าจะพอได้ทำตัวให้เป็นประโยชน์กับวงการร้านยาโดยเภสัชกรได้บ้างรึป่าว

หวังว่าคงไม่แห้ว เพราะได้ข่าวมาว่ามีคนในสภาตั้งใจทำเรื่องนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว เป็นชิ้นเป็นอัน จับต้องได้ อยู่

"I cross my finger"

เข้ามาคุยบ่อยๆกันนะครับพี่
:razz:
kohboy

โพสต์โดย teerawudh » 07 ม.ค. 2010, 19:54

น้องเกาะบอยอยู่เกาะไหนครับ เป็นชาวเกาะก็ดีนะ อากาศก็ดี ทำให้มีสุขภาพดีทั้งกายใจ น่าอิจฉาครับสำหรับคนกรุง

เรื่องแขวนป้าย ทางสภช.ซึ่งได้รับมอบหมายจากที่ประชุมสมัชชาเภสัช 96 ปี เมื่อ 8/12/52 ให้ปีนี้เป็นประเด็นของทางภชช.

ซึ่งทางสภช.คิดว่าจะนำเรื่องแขวนป้ายมาเป็นประเด็นสำคัญที่จะนำมาหารือในที่ประชุมสมัชชากันต่อไปครับ เพื่อให้เกิดการขับเคลื่อน

ในวิชาชีพจากทุกๆสาขาในการร่วมมือกันขจัดปัญหาเรื้อรังที่กลายเป็นมะเร็งร้ายของวิชาชีพ คณะทำงานภชช.ที่มีสมาคมฯเป็นแกนนำ

จะเริ่มลงมือรวบรวมข้อมูลต่างๆต่อไปเร็วๆนี้ และจัดเวทีย่อยหลายๆครั้งทุก2เดือน(ประมาณการ) หากสมาชิกท่านใดอยากร่วมด้วยช่วยกันก็ขอ

เรียนเชิญแจ้งมาที่ผมได้ครับ
teerawudh

โพสต์โดย pompam112 » 07 ม.ค. 2010, 23:16

ใช่คะค้าขายก็ไม่ได้อยากสร้างศัตรูให้เสียหัว แต่มันเสียเซลฟมากๆ ที่โดนเอาเปรียบศักดิ์ศรี และวิชาชีพ
จะลองแจ้งตามลายลักษณ์อักษร แต่ยังชั่งใจอยู่จากแรงที่จะกระทบมา
pompam112

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่