New Document

ทำงานเภสัชอย่างเดียว.. จะรวยได้ไหมครับ

ห้องเภสัชกร

ทำงานเภสัชอย่างเดียว.. จะรวยได้ไหมครับ

โพสต์โดย LeMmOy » 03 ม.ค. 2010, 04:50

เพื่อนฝากถามมาครับ
วันนี้คุยกะมัน ทำงานมาเกือบสิบปี บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียก็ไม่มี ชวนเที่ยวไหนก็ไม่ไป วันๆทำงานโรงพยาบาลอย่างเดียว

มันบอกว่ามันเห็นหมอรวยเอาๆ ทันตะก็รวยๆๆ มีเภสัช เทคนิคการแพทย์ เวรเปล และเนิร์สเอด เท่านั้นที่ทำไปก็เช้าชามเย็นชาม ไม่รวยสักที

อ่า.. ใครเป็นเภสัชแล้วรวยมั่งครับ
บอกหน่อยครับ ทำยังไง

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

Re: ทำงานเภสัชอย่างเดียว.. จะรวยได้ไหมครับ

โพสต์โดย kohboy » 03 ม.ค. 2010, 07:42

อย่างไหนเรียกว่ารวย?,
เท่าไหร่เรียกว่ารวย?,

มันเป็นการดีจริงหรือ ถ้าเป็นคนรวย?

:cool:
kohboy

Re: ทำงานเภสัชอย่างเดียว.. จะรวยได้ไหมครับ

โพสต์โดย blacksmithday » 03 ม.ค. 2010, 09:23

ถ้าถามแบบนี้ ผมแนะนำเล่มนี้ครับ

The Intelligent Investor ของ benjamin graham
และ Reminiscences of stock operator ของ Edwin lefevre
ถ้าคุณอ่านจบ 2 เล่มนี้แล้วเข้าใจมัน คุณเป็นเทพได้เลย
แนบไฟล์
remission
investor
blacksmithday

โพสต์โดย leamjubjub » 03 ม.ค. 2010, 09:51

เอาอย่างงี้แล้วกันนะครับ
พอดีรู้จักรุ่นพี่ที่อยู่ที่หาดใหญ่ครับ
เขาเป็นเจ้าของร้านยาเภสัชชุมชน
มีสาขาประมาณ 10 แห่งได้มั้งครับ
ทั่วหาดใหญ่ รายไ้ด้แต่ละเดือนคง
เป็นหลักแสนถึงหลักร้านนะครับ
แบบนี้ไม่รู้เรียกว่ารวยรึเปล่าครับ
leamjubjub

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 03 ม.ค. 2010, 11:55

ทำงานกินเงินเดือนไม่รวยหรอกครับ แต่มันมีความมั่นคง
ทำธุรกิจส่วนตัวต้องทำใจให้ได้ว่ามันมีได้ มีเสีย
แต่มันได้ใช้ความรู้ความสามารถของเราอย่างเต็มที่(ถ้าไม่เต็มที่ก็แพ้เขาแน่นอน)
ยิ่งถ้ารู้จักคบคนดี มีเพื่อนร่วมงานดีๆ เขาจะช่วยทำงานแทนเราได้ รวยแน่ครับไม่ต้องเหนื่อย
เหมือนหมอ กับทันต เขาว่ากันว่าทุกวันนี้ถ้าเก่งทำธุรกิจรวยเร็วแน่
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย cpm001 » 03 ม.ค. 2010, 12:03

ผมทำงานเภสัชอย่างเดียวรับราชการและเปิดร้านยาด้วย เดือนนึงได้ประมาณ 90k บางคนก็บอกว่าเยอะ บางคนก็ว่าน้อย หรือบางคนเฉยๆ แล้วแต่ว่าเราจะไปเทียบกับใคร ขึ้นอยู่กับเรา ถ้าพอใจของเราก็รวยครับ
cpm001

โพสต์โดย rujira_6 » 03 ม.ค. 2010, 12:36

ถ้าทำงานประจำอย่างเดียว ตอบเลย มั่นคง แต่ไม่มั่งคั่ง
ถ้า รวย หมายถึงมั่งคั่ง คงต้องมีธุรกิจส่วนตัวด้วย
rujira_6

โพสต์โดย watim » 03 ม.ค. 2010, 14:12

ประเด็นอาจไม่ได้อยู่ที่เป็นเภสัชหรือไม่ แต่น่าจะอยู่ที่ทำงานกินเงินเดือนหรือมีธุรกิจเป็นของตัวเอง เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งเค้าบอกว่า ทำงานกินเงินเดือน ไม่มีวันรวยหรอกแต่มีความเสี่ยงน้อยสุด อาศัยเช้าชามเย็นชามไปวันๆ แต่งานที่เป็นธุรกิจของตัวเองมีโอกาสรวยมากกว่า แต่ก็เป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงเหมือนกัน
watim

โพสต์โดย zartingtong » 03 ม.ค. 2010, 14:26

กินแค่เงินเดือนแล้วใครจะให้เงินเดือนจนรวยได้ล่ะ นอกจากได้ที่ หรือถูกหวย
zartingtong

โพสต์โดย วชิระ » 03 ม.ค. 2010, 15:28

งั้นสรุปได้ว่า ทำงานกินเงินเดือน สะสมเป็นเงินทุน และ สะสมประสบการณ์ เพื่อลงทุนกิจการของตัวเอง
วชิระ

โพสต์โดย ck0707007 » 03 ม.ค. 2010, 18:15

ประเด็นอาจไม่ได้อยู่ที่เป็นเภสัชหรือไม่ แต่น่าจะอยู่ที่ทำงานกินเงินเดือนหรือมีธุรกิจเป็นของตัวเอง เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งเค้าบอกว่า ทำงานกินเงินเดือน ไม่มีวันรวยหรอกแต่มีความเสี่ยงน้อยสุด อาศัยเช้าชามเย็นชามไปวันๆ แต่งานที่เป็นธุรกิจของตัวเองมีโอกาสรวยมากกว่า แต่ก็เป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงเหมือนกัน

เห็นด้วย
ck0707007

โพสต์โดย mmm » 03 ม.ค. 2010, 18:42

จากคำถาม ผมก็คาดว่า เภสัชกรทุกคน คงต้องเอาหลักการใดหลักการหนึ่งเข้ามาอธิบาย เพื่อให้ความรู้สึกดีขึ้น เป็นอย่างนั้น.....

บทบาท มาถึงทุกวันนี้ ไม่ชัดเจน

ประชาชนเอาจริงๆ แล้ว เขาเอาอะไรกับเภสัชกรหรือปล่าว

ค่าตอบแทนทางสังคม มันก็ควรได้ตามสถานะภาพ

...แค่นั้น... ถึงใครจะคิดว่าควรพอใจก็ตาม

สมมติแพทย์ ทันตะ ได้เดือนละสองแสน
เภสัชได้เดือนละสามหมื่น

แพทย์ กับทันตะ เพียงใช้ความรู้ที่จบมาทำงาน ไม่ต้องอาศัยใคร เปิดคลินิกเดียว หรืออยู่เอกชน ก็ได้แล้ว
ส่วนเภสัชอาศัยความรู้ที่เรียนมา 6 ปี เท่ากัน เพียงใช้ความรู้ที่จบมาทำงาน เปิดร้านยา หรืออยู่เอกชน ได้สามหมื่น
จะให้ได้อย่างเขาก็ต้องใช้ทุน การลงทุนทำธุรกิจ มันไม่ง่าย ต้องยอมรับความเสี่ยง
แพทย์กับทันตะ ใช้ความรู้หาเงินได้เลย ที่ไหนเขาก็จ้างสองแสน ความเสี่ยงน้อยมาก

กฏหมายด้านยา ตรงไหนบ้างที่เภสัชกรมีอำนาจหน้าที่เต็มที่ รับบทเป็นผู้ปฏิบัติการแทบทั้งนั้น

สู้กับองค์กรเภสัชของเราก่อนดีกว่า ซึ่งกลับกลายเป็นตัวฉุดรั้งวิชาชีพ มาตลอด
mmm

โพสต์โดย GPE » 03 ม.ค. 2010, 19:08

ทำงานเภสัช อย่างเดียว ถึง ขั้นยากจนครับ :mrgreen: :lol:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย rinko » 04 ม.ค. 2010, 10:11

มีเท่าไรก็ไม่พอหรอกค่ะ ถ้าไม่รู้จักพอ

ไปต่างจังหวัดมา เห็นชาวบ้านมีความสุขดีจัง แกก็ไม่เห็นได้ใช้เงินอะไร เด็ดผัก เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมู แล้วก็บ่นกันว่าอยู่กรุงเทพคงได้เงินดี หารู้ไม่ว่า ไอ้ที่แกมีอยู่แล้วน่ะ มันเยอะกว่าที่คนกรุงเทพมีเยอะแยะ มีที่ดินทำกิน มีอาหารกินทุกวัน มีเพื่อนบ้านไว้คุย แค่นี้เขายังบอกว่าเขาจนเลย นับประสาอะไรกับเภสัชกรที่ได้เงินเป็นหลักหมื่นหลักแสน แล้วก็มาบ่นกันว่า ไม่เห็นรวยเลย อนิจจัง
rinko

โพสต์โดย somasaka100 » 04 ม.ค. 2010, 10:56

rinko เขียน:มีเท่าไรก็ไม่พอหรอกค่ะ ถ้าไม่รู้จักพอ

ไปต่างจังหวัดมา เห็นชาวบ้านมีความสุขดีจัง แกก็ไม่เห็นได้ใช้เงินอะไร เด็ดผัก เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมู แล้วก็บ่นกันว่าอยู่กรุงเทพคงได้เงินดี หารู้ไม่ว่า ไอ้ที่แกมีอยู่แล้วน่ะ มันเยอะกว่าที่คนกรุงเทพมีเยอะแยะ มีที่ดินทำกิน มีอาหารกินทุกวัน มีเพื่อนบ้านไว้คุย แค่นี้เขายังบอกว่าเขาจนเลย นับประสาอะไรกับเภสัชกรที่ได้เงินเป็นหลักหมื่นหลักแสน แล้วก็มาบ่นกันว่า ไม่เห็นรวยเลย อนิจจัง

เห็นด้วยครับ...
ต่างจังหวัด แค่มีเงินใช้ไม่เกิน 3000 ต่อเดือนก็อยู่ได้แล้ว :lol:
somasaka100

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่