New Document

ปัญหาการปรับขนาดยาอินซูลิน

ห้องเภสัชกร

ปัญหาการปรับขนาดยาอินซูลิน

โพสต์โดย GPE » 22 พ.ย. 2009, 08:51

ปัญหาด้านยา การปรับยาขนาดอินซูลิน
เรียนรู้ให้สนุก..ครับ :evil:
เทคนิคการปรับขนาดยาอินซูลินในผู้ป่วยเบาหวาน
สำหรับแพทย์ พยาบาล บุคลากรสาธารณสุขและเภสัชกรครับ

(อาจมีศัพท์ทางเทคนิคบ้างครับ)
ปกติ การปรับยา มัก จะปรับตาม FBS แต่ก็จะคลาดเคลื่อนได้ง่าย :smile:
กล่าวคือ FBS กับ A1C มักไปคนละทาง
ดังนั้น หากคนไข้ FBS สูง ก็ ค่อยๆ เพิ่มขนาดยาอินซูลินประมาณ 5-10%
ส่วน คนไข้ที่ FBS ต่ำมาก ก็อาจลดขนาดยา ประมาณ 5-15% เช่นกัน
ความผิดพลาดที่พบบ่อย ในการปรับขนาดยาของแพทย์ก็คือ
พอ hypoglycemia ก็ไปลดขนาดยา จนน่าเกลียด คือ ลดขนาดยาไปถึง 70-90%
เลย ไม่นานคนไข้ก็ต้อง readmit ด้วย Severe hyperglycemia
บ่อยและซ้ำซาก
บทบาทเภสัชกร คือ ไปบอกแพทย์ให้ระวัง
ภาวะ hyperglycemia (หากทำได้)หรือ
ไปติดตามเฝ้าระวังผู้ป่วย ว่าเกิดปัญหา hyperglycemiaหรือไม่
อย่างกรณีศึกษา :sad:
ป้ามี คนไข้เบาหวาน ขาประจำ
hyperglycemia FBS เฉลี่ย 300 mg/dL
อยู่มา วันหนึ่ง คนไข้ มา รพ.เวียนหัว
และ FBS=87 A1C =8.7%
แพทย์ดันลดขนาดยา จาก mixtard 50-0-18 เหลือ mixtard 15-0-0
7 วันต่อมา ผมไปเยี่ยมคนไข้ที่บ้าน
เพื่อติดตามดูแล เฝ้าระวัง drug related problem
ผลที่ตามมาก็ คือ คนไข้นอนซึมหมดแรง ตลอดวัน เจาะเลือดได้ 525 mg/dL
แบบนี้ ถือว่า เป็น Drug related problem=Dose too low ครับ
และเป็น ความคลาดเคลื่อนทางยาหรือไม่?
เชิญแสดงความเห็นได้ครับ
หมวดหมู่: การศึกษา การเรียนการสอน
คำสำคัญ: เบาหวาน เภสัชกร km กรณีศึกษา
สัญญาอนุญาต: ซีซี: แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกัน Cc-by-nc-sa
สร้าง: อา. 22 พ.ย. 2552 @ 06:57 แก้ไข: อา. 22 พ.ย. 2552 @ 07:16
ความเห็น
1.
P
นาย สามารถ เศรษฐวิทยา
เมื่อ อา. 22 พ.ย. 2552 @ 07:03
#1689392 [ ลบ ]

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ นครปฐมอากาศเย็นดี วันนี้ออกแถวไหนครับ แล้วจะโทรไปหาครับ
2.
P
นาย ศุภรักษ์ ศุภเอม
เมื่อ อา. 22 พ.ย. 2552 @ 07:06
#1689393 [ ลบ ]

ไปบ้านหนองแต้และบ้านบ่อครับ

ชาวบ้านน่ารัก อสม.ดี ครับ

ดูแลสุขภาพ น่ะครับ น้องสามารถ
3.
P
nussa-udon
เมื่อ อา. 22 พ.ย. 2552 @ 07:37 idea:
#1689409 [ ลบ ]

มองสองส่วนค่ะทั้งยาอาจไม่พอและผู้ป่วยไม่ควบคุมด้วยไหมปัจจัยอื่นมีบ้างหรือเปล่าคะ..อากาศเย็นมากรักษาสุขภาพด้วยนะคะ
4.
P
นาย ศุภรักษ์ ศุภเอม
เมื่อ อา. 22 พ.ย. 2552 @ 08:36
#1689484 [ ลบ ]

คนไข้เบื่ออาหาร กินข้าวไม่ได้ นน. ลด 10 กก. ใน 54วัน ครับ :biggrin:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
ภาพประจำตัวสมาชิก
GPE

Re: ปัญหาการปรับขนาดยาอินซูลิน

โพสต์โดย SinWiSuth » 22 พ.ย. 2009, 23:09

อาจารย์ผมเคยเล่าปัญหาคล้ายๆ กัน
แต่สอนให้ผมมองอีกด้านว่า
เภสัชกรเองก็ไม่ได้ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพเหมือนกัน
เพราะเภสัชกรเองเป็นผู้จ่าย insulin ในขนาดนี้ให้กับผู้ป่วยด้วย
ซึ่งหากใช้ความเป็นวิชาชีพมีการซักถามและตรวจสอบกับผู้ป่วย
รวมทั้งปรึกษาแพทย์ผู้รักษาก่อน
เภสัชกรน่าจะช่วยป้องกันการเกิดปัญหานี้ได้ครับ

เมื่อปัญหาเกิดขึ้น การมองว่าแพทย์เป็นฝ่ายผิดแบบนี้
แปลว่าเราเองไม่ได้มีความรับผิดชอบเหมือนกัน
อาจจะสื่อว่า เภสัชกรเองก็ไม่ได้มีความจำเป็นในระบบสาธารณสุข
เพราะจ่ายยาตามแพทย์สั่งอย่างเดียวครับ
เกิดอะไรขึ้น เราก็อ้างกันว่า เราจ่ายยาตามใบสั่งแพทย์
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ปัญหาการปรับขนาดยาอินซูลิน

โพสต์โดย GPE » 23 พ.ย. 2009, 12:02

SinWiSuth เขียน:อาจารย์ผมเคยเล่าปัญหาคล้ายๆ กัน
แต่สอนให้ผมมองอีกด้านว่า
เภสัชกรเองก็ไม่ได้ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพเหมือนกัน
เพราะเภสัชกรเองเป็นผู้จ่าย insulin ในขนาดนี้ให้กับผู้ป่วยด้วย
ซึ่งหากใช้ความเป็นวิชาชีพมีการซักถามและตรวจสอบกับผู้ป่วย
รวมทั้งปรึกษาแพทย์ผู้รักษาก่อน
เภสัชกรน่าจะช่วยป้องกันการเกิดปัญหานี้ได้ครับ

เมื่อปัญหาเกิดขึ้น การมองว่าแพทย์เป็นฝ่ายผิดแบบนี้
แปลว่าเราเองไม่ได้มีความรับผิดชอบเหมือนกัน
อาจจะสื่อว่า เภสัชกรเองก็ไม่ได้มีความจำเป็นในระบบสาธารณสุข
เพราะจ่ายยาตามแพทย์สั่งอย่างเดียวครับ
เกิดอะไรขึ้น เราก็อ้างกันว่า เราจ่ายยาตามใบสั่งแพทย์

เภสัชกร ตามไปดูคนไข้ถึงบ้านโดยเภสัชกร เรายังผิดอีกหรือ

บอกแพทย์ แล้ว แพทย์ ยืน ยัน สั่งขนาดยายาเดิม เรายังผิดอีกหรือ

ในโลกแห่งความจริงเภสัชกร จะ ไปเถียงแพทย์ได้แค่ไหนกันครับ

อย่า ตอบแบบกระแสนิยม เลยครับ เคสนี้ เภสัชกร ทำ เกินมาตราฐานอยู่แล้ว
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย SinWiSuth » 23 พ.ย. 2009, 20:46

คุณไม่ได้เล่ามานี่ครับ
ว่าเภสัชกรทำอะไรไปก่อนหน้านั้นบ้าง
ผมก็ตอบไปตามที่อ่าน ที่เข้าใจ
หากคุณต้องการนำมาบอกกล่าวเพียงเท่านั้น
ผมก็ขออภัยเป็นอย่างยิ่งนะครับ
ที่ความเห็นของผมทำให้คุณรู้สึกไม่ดี
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย GPE » 23 พ.ย. 2009, 22:06

SinWiSuth เขียน:คุณไม่ได้เล่ามานี่ครับ
ว่าเภสัชกรทำอะไรไปก่อนหน้านั้นบ้าง
ผมก็ตอบไปตามที่อ่าน ที่เข้าใจ
หากคุณต้องการนำมาบอกกล่าวเพียงเท่านั้น
ผมก็ขออภัยเป็นอย่างยิ่งนะครับ
ที่ความเห็นของผมทำให้คุณรู้สึกไม่ดี

ขออภัยครับ
GPE

โพสต์โดย Noriko03 » 07 ธ.ค. 2009, 09:15

มาให้กำลังใจคุณ GPE ค่ะ
กระตุ้นต่อมความรับผิดชอบอีกแล้ว
Noriko03

โพสต์โดย GPE » 07 ธ.ค. 2009, 21:28

Noriko03 เขียน:มาให้กำลังใจคุณ GPE ค่ะ
กระตุ้นต่อมความรับผิดชอบอีกแล้ว

:razz:

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่มาให้กำลังใจ :lol: :mrgreen:
GPE

โพสต์โดย beebee » 17 ก.พ. 2010, 19:56

ให้ความเห็นเพิ่มเติมค่ะ หากแพทย์ยืนยันที่จะลดขนาด insulin มากเช่นนั้นเราอาจให้ความรู้แก่ pt ในการสังเกตอาการแสดงของภวะ hyperglycemia , การไปเยี่ยมอาการผู้ป่วยที่บ้านก็เป็นอีกทางที่สามารถทำได้ค่ะและได้เห็นบริบทของ pt ด้วย หากไม่สะดวกไปเยี่ยม pt ด้วยตนเองอาจขอหมายเลขโทรศัพท์ติด่อเพื่อสอบถามอาการค่ะ เป็นกำลังใจให้พี่ๆเภสัชผู้ยึดถือประโยชน์ของผู้ป่วยเป็นที่ตั้งเสมอค่ะ :wink:
beebee

โพสต์โดย para058 » 19 ก.พ. 2010, 18:30

ดีจังมีเภสัชเยี่ยมบ้าน
DM clinic แต่ละรพ.ไม่เหมือนกันแน่ๆเลย
ขึ้นอยู่กับเหตุผล
ไม่มีอะไรถูกผิด มีแต่สีเทา
para058

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่