New Document

คิดเห็นยังไงบ้าง กับการห้ามข้าราชการเบิกค่ายาบางตัวกับเวชภัณ

ห้องเภสัชกร

คิดเห็นยังไงบ้าง กับการห้ามข้าราชการเบิกค่ายาบางตัวกับเวชภัณ

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 19 ต.ค. 2009, 19:39

โดยส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยครับ!
จริงอยู่ที่ยาบางชนิด เช่น ยานวด วิตามิน 3B อาจไม่ใช่ยาจำเป็นที่ขาดไม่ได้ และพอหาซื้อเองได้
แต่เวชภัณฑ์บางตัว มันจำเป็นต้องใช้ เช่นถ้าใครมีบุพการี หรือลูกหลานที่ป่วยอยู่ด้วยโรคเรื้อรังบางอย่าง
แต่ต้องมานั่งจ่ายค่าเวชภัณฑ์เหล่านี้ ทั้งๆที่ตัวเองก็ทำงานรับใช้ชาติอยู่ทุกวัน แต่ทำไมไม่ได้สิทธินี้!
แต่พวกประกันสุขภาพ ใช้ฟรีได้???
จะอ้างว่า เพราะ ขรก.มีรายได้ประจำ? น่าจะมีกำลังจ่ายมากกว่าชาวบ้าน?
แต่อย่าลืมว่า เอกชน หรืออาเสี่ยเจ้าของโรงสี หรือเจ้าของธุรกิจส่วนตัว ที่มั่งมีกว่าข้าราชการซะอีก
เค้าก็ใช้บัตรประกันสุขภาพได้เหมือนกัน แถมไม่ต้องจ่ายค่ายาและเวชภัณฑ์เหล่านี้ด้วย

ความเห็นของผม เป็นนโยบายที่งี่เง่ามากครับ! :exclaim: :twisted:
Songklod Suwanich

Re: คิดเห็นยังไงบ้าง กับการห้ามข้าราชการเบิกค่ายาบางตัวกับเวชภัณ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 20 ต.ค. 2009, 01:16

Songklod Suwanich เขียน:ความเห็นของผม เป็นนโยบายที่งี่เง่ามากครับ! :exclaim: :twisted:

เห็นด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: คิดเห็นยังไงบ้าง กับการห้ามข้าราชการเบิกค่ายาบางตัวกับเวชภัณ

โพสต์โดย tintin_hcu » 20 ต.ค. 2009, 07:15

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับว่าข้าราชการควรได้สิทธิในเวชภัณฑ์ทุกบาททุกสตางค์ แม้ว่าผมไม่ใช่ราชการแต่อยากให้จขก ทราบนะครับว่า ประกันสุขภาพไม่ใช่ฟรีนะครับ เสียเงินเหมือนกันครับ ส่งทุกเดือน เพราะฉะนั้นก็ถูกแล้วล่ะที่ควรจะได้สิทธิบางอย่างมากกว่าข้าราชการ แต่ผมว่าจริงๆแล้วข้าราชการดีกว่าเยอะอย่างน้อยก็ได้ยาoriginal ได้ยาดีๆทั้งนั้น

ตอนจ่ายยาในรพ.นะ เห็นใบสั่งแต่ละคนที่คนไข้เบิกจากกรมบัญชีกลางนะโหห นึกว่าจะกินยากันแทนข้าวแล้ว ส่วนคนไข้ประกันสุขภาพเหรอ เฮ้อ เซ็งแทนคนไข้เลย

ผมว่าที่น่าจะเข้มงวดกว่านะก็พวกข้าราชการตัวดีน่ะแหละ หรือไม่ก็ญาติพ่อแม่พี่น้องของราชการที่ทำเรื่องรักษากับหลายรพ. แล้วขอยาจากหลายรพ.พร้อมๆกัน แล้วก็เอามาปล่อยตามร้านยา เพื่อนผมที่ทำงานที่รพ.แห่งหนึ่งในสังกัดกองทัพอากาศ เห็นมากับตาเลยครับ ว่ามาปล่อยยาพวก lipitor ยาความดัน ยาพ่นเวนโทลิน ที่ร้านยาใหญ่ๆ ร้านหนึ่ง ผมว่ามันเป็นอะไรที่serious กว่าการที่จะขอเบิกวิตามินด้วยซ้ำ อยากให้กรมบัญชีกลางมีระบบตรวจสอบพวกคนไข้ที่ทำแบบนี้นะ เอาเปรียบประชาชนที่เสียภาษี เอาเปรียบรัฐบาล เบียดบังงบหลวงมาเป็นเงินในกระเป๋าตัวเอง เลวสุดๆ
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 20 ต.ค. 2009, 08:41

tintin_hcu เขียน:เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับว่าข้าราชการควรได้สิทธิในเวชภัณฑ์ทุกบาททุกสตางค์ แม้ว่าผมไม่ใช่ราชการแต่อยากให้จขก ทราบนะครับว่า ประกันสุขภาพไม่ใช่ฟรีนะครับ เสียเงินเหมือนกันครับ ส่งทุกเดือน

เท่าที่ทราบมา คนใช้บัตรทองก็ไม่ได้จ่ายอะไรนี่ครับ? พวกที่ต้องส่งทุกเดือน นี่เป็นพวกประกันสังคมไม่ใช่เหรอครับ?

ส่วนกรณีต้องควบคุมการเบิกยาของข้าราชการให้รัดกุม นี่เห็นด้วยครับ...

แต่ที่มันทำกันอยู่นี่ มันไปเล่นที่"ชนิดของยา"ครับ ที่ผมว่ามันงี่เง่า
จริงๆ มันต้องไปควบคุมที่"ปริมาณของยา"ที่จะเบิก...ต่ะหากครับ
:mad:

โพสต์โดย ck0707007 » 20 ต.ค. 2009, 18:28

เคยเห็นแพทย์ผอ.รพ.สั่งนำเข้ายาบางตัวเพื่อใครบางคน
:lol: :lol: :lol:
ck0707007

โพสต์โดย frankie8 » 20 ต.ค. 2009, 20:43

Songklod Suwanich เขียน:ทั้งๆที่ตัวเองก็ทำงานรับใช้ชาติอยู่ทุกวัน

คนอื่นที่ไม่ใช่ข้าราชการ ทำงานสุจริต เสียภาษี ใช้สิทธิประกันสังคม ประกันสุขภาพทั่วหน้า พวกเขาไม่ได้ทำงานให้ชาติใช่มั้ยครับ รึว่าต้องรับราชการเท่านั้น
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย Wiz@rd. » 20 ต.ค. 2009, 21:11

ที่จริงถ้าจะควบคุมมันก็ควรควบคุมให้มันทุกสิทธิ์แหละครับ

แต่ว่าหน่วยงานที่รับผิดชอบมันมีหลายงานเหลือเกิน แต่ละหน่วยงานก็กำหนดนโยบายบ้าบอต่างๆกัน ทำให้ดูเหมือนเหลื่อมล่ำไปบางเรื่อง ในบางสิทธิ์

ที่จริงมันควรมีหน่วยงานกลางมาควบคุมครับ แต่ทว่า พอจะทำก็โดนต่อต้าน หาว่าเองงบโน้นมาโป๊ะงบบี้ คนในกลุ่มนี้ไม่ยอม การเมืองอีกล้วนๆ(เจริญล่ะ...)

ยาที่เบิกไม่ได้ เอามาดูบางตัวราคา 1 บาทต่อเม็ด ที่จริงน้อยกว่านี้แต่หลักการคิดราคาทำให้ต้องปัดเป็น 1 บาท กินไปเป็นเดือน 2 เดือนยังเท่ากับกินยา original บางตัว 1 เม็ดด้วยซ้ำ ยานวด ถ้าไม่ดีจริง ก็สั่งถอนทะเบียนมันทั้งประเทศไปซิครับ (เหอๆๆ) มันไม่ได้รักษา แต่มันบรรเทาอาการได้ คนไข้เวลาปวดมากๆ มันก็ทำให้หายได้ซักพักเค้าก็พอใจแล้วแหละ

มาแก้ปัญหากับยาราคาถูกไม่ไปแก้กับยาแพงๆ ไม่รู้เค้าคิดยังไง

ห้องยาโดนโวย ทั้งๆที่เค้าน่าจะไปโวยกับกับกรมบัญชีกลางมากกว่า
Wiz@rd.

โพสต์โดย tintin_hcu » 21 ต.ค. 2009, 02:02

Songklod Suwanich เขียน:
tintin_hcu เขียน:เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับว่าข้าราชการควรได้สิทธิในเวชภัณฑ์ทุกบาททุกสตางค์ แม้ว่าผมไม่ใช่ราชการแต่อยากให้จขก ทราบนะครับว่า ประกันสุขภาพไม่ใช่ฟรีนะครับ เสียเงินเหมือนกันครับ ส่งทุกเดือน

เท่าที่ทราบมา คนใช้บัตรทองก็ไม่ได้จ่ายอะไรนี่ครับ? พวกที่ต้องส่งทุกเดือน นี่เป็นพวกประกันสังคมไม่ใช่เหรอครับ?

ส่วนกรณีต้องควบคุมการเบิกยาของข้าราชการให้รัดกุม นี่เห็นด้วยครับ...

แต่ที่มันทำกันอยู่นี่ มันไปเล่นที่"ชนิดของยา"ครับ ที่ผมว่ามันงี่เง่า
จริงๆ มันต้องไปควบคุมที่"ปริมาณของยา"ที่จะเบิก...ต่ะหากครับ
:mad:

อ๋ออ ผมหมายถึงประกันสังคมนะครับ คือผมเข้าใจว่าประกันสังคมก็เป็นส่วนหนึ่งของระบบประกันสุขภาพน่ะครับ
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 21 ต.ค. 2009, 10:31

frankie8 เขียน:
Songklod Suwanich เขียน:ทั้งๆที่ตัวเองก็ทำงานรับใช้ชาติอยู่ทุกวัน

คนอื่นที่ไม่ใช่ข้าราชการ ทำงานสุจริต เสียภาษี ใช้สิทธิประกันสังคม ประกันสุขภาพทั่วหน้า พวกเขาไม่ได้ทำงานให้ชาติใช่มั้ยครับ รึว่าต้องรับราชการเท่านั้น

ผมบอกอย่างนั้นตรงไหนเหรอ??? หือ?!? :confuseD:
ผมสงสัยว่า ทำไมกรณีเวชภัณฑ์ ขรก.ไม่ได้สิทธิ์ตรงนี้? แต่ทำไมกลุ่มอื่นๆได้สิทธิ์ตรงนี้?
เข้าใจหยิบประเด็นมาเสี้ยมจริงๆ !

ประเด็นสำคัญคือ เรื่องนี้ผมไม่ได้มาเรียกร้องให้ตัวเอง หรือญาติพี่น้องฯลฯ
แต่คนไข้ที่เป็นครู หรือ ตำรวจ หรือทำงานราชการ คนอื่นๆ มาบ่นให้ผมและ จนท.ห้องยา ฟังอยู่ประจำ
ผมเห็นว่าเหตุผลบางอย่างที่เค้าว่ามามันก็จริง เลยเอามาเสนอประเด็น

โพสต์โดย jayrx » 24 ต.ค. 2009, 23:13

แล้วเคยได้ยินเสียงจากภาคประชาชนที่เขาใช้สิทธิประกันสังคม
กับ ประกันสุขภาพถ้วนหน้า ออกมาพูดไหม คะว่า

"ข้าราชการเบิกยาได้แบบไม่มีเพดาน ทั้ง ED และ NED แถมได้แต่ Original ซึ่งทำให้มูลค่าการรักษาสูงกว่ากองทุนอื่นๆ 3 เท่าตัว"

เห็นไหมว่าแต่ละระบบมันมีความเหลื่อมล้ำ ในแต่ละส่วนไม่เท่ากันทั้งนั้นละค่ะ
ไม่ใช้แค่ราชการที่เสียเปรียบ

ตอนนี้เริมมีข้อเรียกร้องมากขึ้นให้ "ยุบ ทั้ง 3 กองทุน ทั้งประกันสังคม ประกันสุขภาพถ้วนหน้า และราชการ ให้เหลือกองทุนเดียวเสียเลย
เพื่อความเสมอภาค และเท่าเทียม"
jayrx

โพสต์โดย sting19 » 25 ต.ค. 2009, 09:06

ต้องไปดูที่มาที่ไปครับ
บางโรงพยาบาล(โดยเฉพาะต่างกระทรวง ต่างกรม)ปล่อยให้มีการเบิกจ่ายวิตามินและสมุนไพรแบบสุดๆ มีมานานแล้วด้วนครับ
เมื่อก่อนยังไม่มีcscd ยังน้อยกว่านี้นะครับ เพราะต้องสำรองจ่ายไปก่อน พอcscdเข้า บางกลุ่มคนสบโอกาสครับ เบิกเม่งแหลก
ผมว่าสาเหตุมาจากความไม่รู้จักพอของคนบางกลุ่ม ทำให้คนอื่นที่จำเป็นต้องใช้เดือดร้อนไปปด้วยครับ
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil:
sting19

โพสต์โดย Mheeflash » 04 พ.ย. 2009, 16:45

Songklod Suwanich เขียน:โดยส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยครับ!
จริงอยู่ที่ยาบางชนิด เช่น ยานวด วิตามิน 3B อาจไม่ใช่ยาจำเป็นที่ขาดไม่ได้ และพอหาซื้อเองได้
แต่เวชภัณฑ์ (1) บางตัว มันจำเป็นต้องใช้ (2) เช่นถ้าใครมีบุพการี หรือลูกหลานที่ป่วยอยู่ด้วยโรคเรื้อรังบางอย่าง
แต่ต้องมานั่งจ่ายค่าเวชภัณฑ์เหล่านี้ ทั้งๆที่ตัวเองก็ทำงานรับใช้ชาติอยู่ทุกวัน แต่ทำไมไม่ได้สิทธินี้! (3)
แต่พวกประกันสุขภาพ ใช้ฟรีได้??? (4)
จะอ้างว่า เพราะ ขรก.มีรายได้ประจำ? น่าจะมีกำลังจ่ายมากกว่าชาวบ้าน? (5)
แต่อย่าลืมว่า เอกชน หรืออาเสี่ยเจ้าของโรงสี หรือเจ้าของธุรกิจส่วนตัว ที่มั่งมีกว่าข้าราชการซะอีก
เค้าก็ใช้บัตรประกันสุขภาพได้เหมือนกัน แถมไม่ต้องจ่ายค่ายาและเวชภัณฑ์เหล่านี้ด้วย

ความเห็นของผม เป็นนโยบายที่งี่เง่ามากครับ! (6) :exclaim: :twisted:

ขออภิปรายเป็นข้อๆ นะครับ
1) สงสัยว่าเวชภัณฑ์ที่คุณอ้างนั้น มีคำจำกัดความว่าอย่างไรครับ น่าจะอธิบายให้เข้าใจตรงกันเสียก่อน
2) บางตัวที่จำเป็นต้องใช้ ขอให้ยกตัวอย่างพร้อมหลักฐานสนับสนุนเชิงประจักษ์ ที่บอกได้ว่า หากสนับสนุนการจ่ายต่อสิ่งนี้แล้วสามารถบริหารทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดได้อย่างคุ้มค่าและยั่งยืน
3) ลองกลับไปทบทวนกฎหมายที่เกี่ยวข้องดูครับว่า ทำไมถึงไม่ได้สิทธิ์นี้
4) ก็คงต้องกลับไปทบทวนกฎหมายเช่นกันว่าทำไมถึงได้สิทธิ์นี้
5) อันนี้ไม่ทราบได้ว่าผู้ใดอ้างอิงมาครับ และส่วนตัวผมว่าคงไม่ได้อ้างข้อความนี้หรอก แต่คงอ้างตามคำตอบที่ผมตอบตามข้อ 3
6) นโยบายไม่ได้คิดได้ด้วยตัวคนเดียว แต่ต้องกำหนดออกมาโดยคณะกรรมการที่ได้รับการรับรองและตรวจสอบหลายขั้นตอน ยังต้องดูองค์ประกอบของกฎหมาย ขอบเขตอำนาจหน้าที่ขององค์กร ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัด รวมไปถึงผู้ที่ต้องรับหน้าที่ไปปฏิบัติด้วยว่าปฏิบัติตามได้หรือไม่ วิสัยทัศน์อันแคบ กับมุมมองอันแคบของคนคนเดียวไม่เพียงพอที่จะกำหนดนโยบายได้หรอกครับ

โดยส่วนตัว เมื่อก่อนผมก็คิดว่า ข้าราชการได้สิทธิ์การรักษาดีที่สุดในสิทธิ์การรักษาทั้ง 3 กลุ่ม แต่มาวันนี้กลับคิดว่าเป็น กลุ่มที่ได้รับประกันสุขภาพถ้วนหน้ามากกว่า ด้วยเหตุผลดังนี้
1) ข้าราชการเป็นหนูทดลองยา ยาใหม่ๆ ที่ (คิดว่า) ดี ข้อมูลที่ (เอาแต่) ดี ให้เบิกใช้กันเพียบ และเป็นกลุ่มตัวอย่างที่ดีในการเก็บข้อมูลด้านความปลอดภัย หรือ clinical trial phase IV ก็ไม่ปาน
2) กลุ่มที่ได้รับประกันสุขภาพถ้วนหน้า ได้ใช้ยาเฉพาะยาในบัญชียาหลักแห่งชาติซึ่งมีหลักฐานเชิงประจักษ์สนับสนุนว่า มีประสิทธิผล ปลอดภัย และสามารถใช้ยาได้อย่างยั่งยืน ในขณะที่กลุ่มข้าราชการอาจได้ยาใหม่ๆ ในข้อบ่งใช้ที่ไม่ได้รับการขึ้นทะเบียน แน่นอนว่าเป็นการสูญเปล่าและเสี่ยงต่ออันตรายมากกว่าจะได้ประโยชน์ (risk over benefit)
3) ข้าราชการหรือครอบครัวของข้าราชการที่มีสิทธิ์เบิกค่าใช้จ่ายคิดเป็นจำนวน 5% ของประชากรทั้งประเทศ แต่สูบเอางบประมาณชาติไปเกือบ 70,000 ล้านบาท ในขณะที่ สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติและสำนักงานประกันสังคม (ยังไม่มีตัวเลขอย่างเป็นทางการ) ยังน้อยกว่าอีกครับ แล้วคุณยังอยากให้เบิกอะไรที่มันไร้ประโยชน์แต่เป็นภาระของชาติอีกหรือ?
4) กลุ่มหลักประกันสุขภาพไม่ต้องจ่ายอะไรเลยแต่ได้รับการคุ้มครองด้านสุขภาพที่จำเป็นทุกอย่าง ในขณะที่ข้าราชการต้องได้เงินเดือนน้อยๆ จึงจะมีสิทธิ์คุ้มครองสุขภาพ T_T
Mheeflash

โพสต์โดย Wiz@rd. » 04 พ.ย. 2009, 17:16

ปัญหาที่ผมเจอคือ คนไข้มาโวยวายครับ วันนี้ก็เจอเช่นกัน
ทำไมหนังสือราชการของกระทรวงการคลังมันไม่แจ้งไปทุกหน่วยงานราชการซะเลย จะได้รุ้เรื่องกันถ้วนหน้า ไม่ใช่มาไม่พอใจห้องยา ขอโวยวายหน่อยเหอะ (ถ้าถ่ายเอกสารคำสั่ง พอคนไข้มาโวยวายก็ยื่นให้ เค้าจะหาว่าประชดไม๊)
Wiz@rd.

โพสต์โดย frankie8 » 05 พ.ย. 2009, 20:58

เห็นด้วยกับคุณ Mheeflash สิทธิ์ข้าราชการเบิกยาได้เกือบทุกตัวเลยครับ เมื่อเทียบกับคนไข้ที่ใช้สิทธิบัตรทองจะต่างกันมากทั้งๆที่เป็นโรคเดียวกัน ข้าราชการมีสิทธิ์ใช้ตัวออริจินัลขณะที่บัตรทองถ้าเกิดมีgenericหรือlocalจะต้องใช้ตัวนั้นไปก่อน ถ้าหากโรคนั้นยังติดสิทธิบัตรก็ทำซีแอล เฮ้ยไม่ใช่ ถ้าเป็นข้าราชการมีสิทธิ์ใช้ได้ ขณะที่สิทธิ์บัตรทองจะต้องใช้ยาตัวอื่นที่สามารถใช้ทดแทนตัวนั้นได้
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

Re: คิดเห็นยังไงบ้าง กับการห้ามข้าราชการเบิกค่ายาบางตัวกับเว

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 12 มี.ค. 2010, 20:28

ตอบคุณ Mheeflash ที่เจอบ่อยที่สุดคือ เข็มอินซุลิน ครับ(หมายถึงคนไข้บ่นให้ฟัง)
พวก Urine bag หรือ Colostomy bag ก็เจอบ้าง แต่ไม่บ่อยนัก

ปล.ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ยกมาเล่าให้ฟังครับ...

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่