New Document

เมื่อเภสัชคนนึงเดินไปขอร้องหมอตี๋ว่า "ขอที่ให้ผมได้ยืนบ้าง"

ห้องเภสัชกร

Re: เมื่อเภสัชคนนึงเดินไปขอร้องหมอตี๋ว่า "ขอที่ให้ผมได้ยืนบ้

โพสต์โดย moomoo » 23 ธ.ค. 2010, 11:48

จริงๆวันนี้ก็ตั้งใจจะ PM ไปหาพี่Apo ว่าผ่านไปปีนึงร้านพี่caseนี้เค้าเป็นยังไงบ้างแล้ว ก็พอดีได้รู้ว่าในที่สุดเค้าก็ต้องปิดไป :neutral:

ยังไงร้านที่มีเภสัชกรก็ต้องคิดเผื่อสำหรับเหตุการณ์นี้ด้วยถ้าเกิดขึ้นกับตัวเอง ว่าแล้วจะไปทำอะไรกิน หาเลี้ยงครอบครัวกันต่อไป

ยายี่ห้อเดียวกันขายถูกกว่ากันซะทุกตัว ลดตามเค้าเราก็แทบจะไม่มีกำไร
ยังไงเราก็สู้เค้าไม่ได้หรอก ตราบใดที่ยังมีคนไม่รู้จักเภสัชกร มากกว่าคนที่ต้องการเภสัชกรน่ะ
moomoo

Re: เมื่อเภสัชคนนึงเดินไปขอร้องหมอตี๋ว่า "ขอที่ให้ผมได้ยืนบ้

โพสต์โดย apotheker » 23 ธ.ค. 2010, 13:16

moomoo เขียน:ยังไงร้านที่มีเภสัชกรก็ต้องคิดเผื่อสำหรับเหตุการณ์นี้ด้วยถ้าเกิดขึ้นกับตัวเอง ว่าแล้วจะไปทำอะไรกิน หาเลี้ยงครอบครัวกันต่อไป

ยังไงเราก็สู้เค้าไม่ได้หรอก ตราบใดที่ยังมีคนไม่รู้จักเภสัชกร มากกว่าคนที่ต้องการเภสัชกรน่ะ

นี่แหละประเด็นที่ผมจะสื่อ อย่าได้สำคัญตัวว่ามีความรู้ แล้วจะเอาตัวรอดได้เสมอไป อาจจะเรือล่มเมื่อจอด ตาบอดเมื่อแก่ เมื่อไหร่ก็ได้ ต้องอย่าประมาท วันนี้ขายดีได้วันหลายหมื่น วันหน้าอาจจะตกอับเมื่อไหร่ก็ได้ถ้าเราไม่มีเงินสำรองไว้ ก็อันตราย
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย cckk » 25 ธ.ค. 2010, 07:53

ร้านพวกนั้นไม่ใช่เภสัชขาย ขายไม่ง้อ ขายถูกสุดๆคือเท่าทุนเลยดีกว่า คนซื้อเอาซื้อเอา พูดจาไม่ดีคนก็ซื้อ ร้านเราพูดดี พลาสเตอร์บาทนึงขอบคุณแล้ว ขอบคุณอีก :lol: ลูกค้ามาและเดี๋ยวไปขอบคุณต่อก่อน :lol:
cckk

โพสต์โดย kohboy » 25 ธ.ค. 2010, 10:19

รุ่นพี่เภสัชฯของผมคนนึง ที่ตอนนี้เป็นเจ้าของร้านยาหลายร้านในเชียงใหม่
แกมาจากครอบครัวที่มีเงินมาก! เงินทุนหนา แน่นปึ๊กทั้งเงินและปึ๊กในสายสัมพันธ์กับคนเก่าคนแก่เจ้าของตึกทั่วเมืองเชียงใหม่

กว่าหกปีที่แล้ว,เมื่อตอนที่แกต้องต่อสู้กับสงครามราคายาและการเพิ่มขึ้นเป็นดอกเห็ดของร้านยาทั้งเล็ก(โดยเภสัชกรเด็กๆเกิดใหม่) และใหญ่ๆ(คือร้านเฟรนชายส์จากกรุงเทพและเมืองนอก)..

..แกเคยเผยความในใจ(เผลอบอกความลับตอนเมา!)ให้ผมฟังว่า..

.." กูไม่เคยกลัวเรื่องราคายาเลยว่ะ เพราะกูถือว่าถ้ากูเอาเงินมาลงทุนแล้วมันได้กำไรมามากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก กูทำทั้งนั้นแหละ!!
"

นี่แหละเรื่องจริงที่คนมีเงินเค้าคิดกัน!!

:cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย sudsmart » 25 ธ.ค. 2010, 10:42

สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้
sudsmart

โพสต์โดย cckk » 25 ธ.ค. 2010, 18:38

สรุปใครมีเงินทุนหนาก็อยู่ได้ ใครมีเงินน้อยก็ต้องไป เหมือน โชว์ห่วย กับ โลตัส,บิกซี นั่นแหละ แต่ยายังดีกว่านะครับผมว่า เรายังมีข้อได้เปรียบในทางวิชาการอยู่ ใช้ความรู้ความสามารถให้เกิดประโยชน์ครับ แต่ต้องอดทนมากๆ เหนื่อยเหมือนกัน มากกว่าดอกเบี้ยแบง นี่ถ้าเงินเย็นก็ดี แต่ระวังสุขภาพจิตด้วยนะคร๊าบ คนที่กู้มาดอกเบี้ยบวกค่าใช้จ่าย ค่าเช่า เท่าไหร่ประคับประคองร้านยังจะแย่เลย ถ้าขายไม่ดีอ่ะ :neutral:
cckk

โพสต์โดย smartss » 25 ธ.ค. 2010, 19:39

ตอนแก่ๆวันหนี่งถ้าเมาคงเผยให้น้องๆฟัง

.." กูไม่เคยกลัวเรื่องราคายาเลยว่ะ เพราะกูถือว่าถ้ากูเอาเงินมาลงทุนแล้วถึงมันไม่ได้กำไรมากมาย กูก็จะทำ
เพราะไม่รู้จะไปทำอารายที่มันเป็นวิชาชีพเนียะ
ขาดทุนก็ไปเอาเงินรายได้อื่นมาหยอด
"
ย้อมใจตัวเอง
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่