New Document

มีเภสัชคนไหนอยู่ซิดนีย์,ออสเตรเลียไหมครับ

ห้องเภสัชกร

มีเภสัชคนไหนอยู่ซิดนีย์,ออสเตรเลียไหมครับ

โพสต์โดย LeMmOy » 27 ก.ย. 2009, 10:31

ตอนนี้ผมย้ายถิ่นฐานมาอยู่ที่นี่แล้วครับ ก็เลยอยากรู้จักกันไว้ครับ ไหนๆเราก็ชาวเขียวมะกอกด้วยกันเนาะ

เภสัชไทยทำงานที่นี่ยากอ่ะครับ เมื่อวานเดินไปสมัครร้านยาแล้ว ฮ่าๆ (รู้ทั้งรู้ว่ายังไงเค้าก็ไม่รับเนาะ)
แต่ก็ขอลองรับประสบการณ์หน่อยนึงซิ ^^

ก็ได้คำแนะนำจากเภสัชกรสาวผมบรอนด์หุ่นนางแบบว่าถ้าอยากได้งานเร็ว ก็ให้ไปอบรมคอร์สผู้ช่วยเภสัช !!
รู้สึกเหมือน "รายว๊า ??" นี่ชั้นเป็น ฟามาซิสท์ - รีจิสเตอร์ จากไทยแลนด์เลยนะเนี่ยๆๆๆ ฮ๋าๆๆๆ
แต่พอเห็นเงินเดือนผู้ช่วย โอ้วพระเจ้า !! ตีเป็นเงินไทยเกือบแสนห้า !!
อาจจะเสียตังอบรมไปพลางๆ ฮี้ววววว
เด๋วจะหาทางลุยซอกแซกไปใหม่ สนุกดี ได้ใช้ความรู้ภาษาอันน้อยนิดของเราในสถานการณ์จริง มันช่างตื่นเต้นยิ่งนัก

ใครมีเพื่อน,พี่,น้องที่เรียนต่อหรือทำงานที่ซิดนีย์ , ออสเตรเลีย ก็แนะนำกันมานะครับ
หรือใครจะมาเที่ยวก็บอกได้นะครับ ตอนนี้อากาศกะลังดีเลย เหมือนเชียงใหม่ตอนหน้าหนาว
แสงแดดสวยมาก เย็นสบาย 15-20องศา

ส่วนพี่ๆ, น้องๆ,เพื่อนๆ คนไหนที่กำลังเรียนที่นี่อยู่ หรือเคยเรียนที่นี่ , เคยใช้ชีวิตที่นี่มาก่อน ผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
มีไรแนะนำก็บอกกันได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

ปล. อยากกินลาบเป็ด !!
แนบไฟล์
rc op1.jpg
จิ้งโจ้พันธุ์ใหม่ !!
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

Re: มีเภสัชคนไหนอยู่ซิดนีย์,ออสเตรเลียไหมครับ

โพสต์โดย beebee » 29 ก.ย. 2009, 00:26

อ้าวคุณ Lemmoy ย้ายไปอยู่ออสเตรเลียแล้วเหรอ ขอให้โชคดีนะคะ :razz:
beebee

Re: มีเภสัชคนไหนอยู่ซิดนีย์,ออสเตรเลียไหมครับ

โพสต์โดย ck0707007 » 29 ก.ย. 2009, 20:35

ได้ข่าวว่าที่นั่นอากาศดี รถไม่ติด เมืองไม่วุ่นวาย
ck0707007

โพสต์โดย ssaassiinnaa » 30 ก.ย. 2009, 08:36

:roll: อยากไปบ้างจังทำไงดี :roll:
ssaassiinnaa

โพสต์โดย ton3450023 » 01 ต.ค. 2009, 16:54

ดีจังคับ...ีโอกาส...ไดเ้ไปแสวงหาสิ่งใหม่ๆ...ว่างๆ..ก้อแวะมาคุยกันได้
channarong.city1500@hotmail.com
ton3450023

โพสต์โดย jariya020 » 15 ต.ค. 2009, 22:48

ดีค่ะ....ตอนนี้กำลังเรียนเภสัชศิลปากร ปี 3 ค่ะ
คืออยากไปทามงานเก็บเกี่ยวประสบการณ์ที่ออสเตรเลียอ่ะค่ะ
ต้องทำไงบ้างคะ...
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ จะได้เตรียมตัวแต่เนิ่นๆ...
พอจบแล้วก้ออยากไปอ่ะค่ะ
แอดมาคุยกันนะคะ jariya_ja@hotmail.com
jariya020

โพสต์โดย jariya020 » 15 ต.ค. 2009, 22:48

ขออีเมล์ พี่หน่อยได้ไหมคะ
jariya020

โพสต์โดย dorejung_if » 12 ก.พ. 2010, 10:22

จบเภสัชรุ่นไหนแล้วอ่ะ
เราจบเภสัชปี 2552
ตอนนี้กำลังคิดอยากไปทำงานออสเตรเลียเยี่ยงกัน
รายได้ดีไหมค่ะ รู้แล้วช่วยบอกหน่อยนะค้า
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :lol: :lol:
dorejung_if

โพสต์โดย LeMmOy » 17 ก.พ. 2010, 01:06

หวัดดีค้าบ ^^

แหะๆ ยาวหน่อยนะค้าบ

ตอนนี้ผมมาเรียนต่อครับ
เรียนไม่หนักมากครับ ยังพอมีเวลาเหลือ ผมเลยทำงานเสริม
เป้าหมายของผมคือมาเก็บตังเป็นหลัก และมาเรียนเป็นรอง

งานที่นี่เค้ามีกันเป็นช่วงเวลาครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราว่างช่วงไหน เราก็เขียนลงไปในเรซูเม่ ยื่นตอนเราสมัครงาน
บางคนอาจทำงานกัน 3-4 จ๊อบ ต่อสัปดาห์ ก็มีครับ ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกติของนักเรียนไทยที่นี่
โดยปกติงานจะแบ่งเป็นช่วงเช้า ช่วงบ่าย ช่วงเย็น และช่วงดึก ตามแต่ลักษณะงาน
เราก็จัดตารางงานเหมือนจัดตารางเรียนน่ะครับ สนุกดี
วันนึงเราอาจทำงานอย่างนึงในตอนเช้า ตอนบ่ายก็ทำงานอีกอย่างนึง ตอนค่ำก็เลือกที่จะพักอะไรอย่างงี้ก็ได้ครับ
มันขึ้นอยู่กับเราว่าจะเลือกว่างตอนไหน วันไหน และเลือกจะทำงานอะไร

แต่ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะ บางคนเกิดมาไม่เคยทำงานมาก่อนเลย พอมาเจอชีวิตแบบนี้ก็ไม่โดนใจ
กลับไทยไปก็เลยบอกใครต่อใครว่าอยู่เมืองนอกแล้วลำบาก โลกนี้ช่างโหดร้าย หรือพูดอะไรแนวๆนั้น

ผมก็มีเพื่อนๆนักเรียนไทยหลายๆคนที่อยู่นี่ขยันทำงานจนตั้งตัวได้เป็นเจ้าของกิจการที่นี่ หรือส่งเงินกลับไปให้ที่บ้านเยอะแยะ
ผมดีใจที่ได้เจอน้องเภสัชจากจุฬาคนนึง ตอนนี้น้องเค้าทำงานแคชเชียร์ในร้านอาหารไทย น้องเค้าเก็บเงินเพื่อเรียนต่อ
ผมเจอนักเรียนไทยติดการพนัน จนต้องกลับบ้านก่อนที่จะเรียนจบ
ผมเจอนักเรียนไทยเล่นยา ทำงานได้เท่าไรก็เอามาซื้อยาเสพหมด
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับแต่ละคนมากกว่าครับว่ามาแล้วจะใฝ่อะไร

ส่วนเรื่องรายได้..
ผมว่ารายได้ก็โอเคนะครับ ในแต่ละวันผมทำงานตอนบ่าย , แต่เฉพาะคืนวันศุกร์-เสาร์ผมเล่นโฟล์คซองในผับฝรั่ง
รายได้ตกวันละร้อยดอลล่ากว่าๆ เดือนนึงก็สามพันดอลล่ากว่าๆครับ
ผมเพิ่งกลับไทยไปช่วงปีใหม่ กลับไปเที่ยว 10 วัน
เอาตังติดตัวไปสามพันแปดร้อยเหรียญ แลกเป็นเงินไทยได้เป็นแสน โคตรอะเมซซิ่งมากๆ (เรทประมาณ30บาท/1ดอลล่าออสเตรเลีย)

เรื่องรายจ่าย..
ค่าครองชีพสูงจริงครับ ถ้าซื้อของกินข้างนอก + ช็อปปิ้ง เงินแสนคงจะละลายหมดไปได้โดยเร็วในไม่กี่วัน
แต่ถ้าทำกับข้าวกินเองได้ ก็จะเซฟกว่ามากๆๆครับ
หลักๆก็จ่ายค่าห้อง สัปดาห์ละ 100 เหรียญ
นอกนั้น ก็แทบจะไม่ได้ใช้เงิน เพราะผมทำกับข้าวเอง
อยู่บ้านก็แชร์ข้าวสาร หมู ไข่ ไก่ ผักกับเพื่อนร่วมบ้าน ห่อข้าวไปกินเอง ห่อน้ำไปด้วย
อยากกินอะไรก็เปิดกูเกิลดูเมนูแปลกๆใหม่ๆ จนเป็นพ่อครัวกูเกิลไปแล้ว
ไปไหนก็เดินไป อากาศไม่ร้อน เดินก็เพลิน สุขภาพดี แถมประหยัดเงินด้วย
วันนี้ก็เพิ่งเดินไปถ่ายรูปที่ริมทะเล สนุกดี ^^

ใครจะมาก็อยากแนะนำครับว่าควรมีเป้าหมายชัดเจนว่าจะมาทำอะไร มาเก็บเงิน ,มาเรียน ,มาเที่ยว หรือมาหาเพื่อน
เวลาอยู่ไปนานๆจะได้ไม่สับสนครับ

ปล. อิอิ ผมเพิ่งจบเภสัชครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

โพสต์โดย jacky joon » 02 ก.ย. 2010, 12:21

พี่จบม.ข.ปี 39 มาอยู่sydney ได้สักพัก อยากได้คำแนะนำด้านการหางานเกี่ยวกับpharmacy ครับ รบกวนขอเบอร์ติดต่อกลับด้วยครับ เบอร์พี่0403227996 หรือ apichartjack@hotmail.com ขอบใจมาก
jacky joon

โพสต์โดย mastermojirx13 » 29 ก.ย. 2011, 00:14

mastermojirx13@live.com อยากศึกษาประสบการณ์คับ
mastermojirx13

โพสต์โดย 0verskill » 07 ต.ค. 2011, 18:01

กระทู้ยาวข้ามปีเลยทีเดียวครับ ตอนนี้คุณเจ้าของกระทู้หายไปนานไม่เข้ามาเลย สงสัยเรียนกับทำงานหนัก ผมตามอ่านมาตั้งแต่แรกๆเลย อ่านแล้วได้กำลังใจเลยครับ สำหรับคนที่พยายามก้าวหาเส้นทางเดิน
0verskill

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่